หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด กลับมาเริ่มต้นใหม่ สวน อ.ปราณบุรี หลังเจอภัยแล้ง 3 ปี  (อ่าน 141555 ครั้ง)
Kwan_
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 03:07:54 PM »

อ้าว..ดูจิ คอยเก้อเรยยย มะยอมๆ ซื้อหนมมาฝากด้วยค่ะงั้น... ยิ้ม ยิ้ม

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี

ton14
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 03:21:49 PM »

คั่วข้าวโพด มานั่งรอชมแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ฝันให้ไกล....ไปให้ถึง  แต่ถ้าไม่ถึง .... ก็พยายามไปให้ได้ไกลที่สุดแล้วกัน
Kwan_
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 04:22:57 PM »

แวะมาอวยพร พรุ่งนี้จะออกเดินทางแล้ว ไม่แน่ใจว่าแถวโน้นจะมีสัญญาณเน็ต หรือจะมีเวลาต่อเน็ตหรือเปล่า เลยขออวยพรล่วงหน้าค่ะ เนื่องในโอกาสวันขึ้นปีใหม่ไทยนี้ ขวัญขอให้พี่ดรและครอบครัวมีความสุข ความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไป คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้ได้ดังหวังในเร็ววัน อย่าเจ็บ อย่าจน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
cat007
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 04:33:48 PM »

มารอชมด้วยคนครับ
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 12:34:42 PM »

สวัดดีครับเพื่อน ๆ ชาวเกษตรพอเพียงวันนี้ก็จะเริ่มปฏิบัติการอัฟเดทรูปต่าง ๆๆ แล้วคับ

เจ้ากล้องคู่ใจ

อุปกรณ์เสริมระหว่างรอ

ที่มาแห่ง ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด ที่เห็นไกล ๆ คืออุทยานแห่งชาติ เขา300ยอดครับผม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 12:42:03 PM »

ภาพนี้ไกล้หน่อยครับ ช่วยนับหน่อยว่าครบ 300ยอดป่าว

สภาพในไร่ที่เพิ่งซื้อมา 2 ปีแล้ว 8ไร่ 1 งาน 59 ตรว เข้าของคิดแค่ 8 ไร่ ๆ ละ 55000 บาท ถือว่าไม่แพง
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 12:50:18 PM »

ช่วงนี้แล้งมาก โปรดสังเกตุต้นมะพร้าว ต้องสูบน้ำมาช่วยต้นปาล์ม

เจ้าเครื่องสูบน้ำพลังน้ำมันหมู(ใบโอ100)ผลิตเองในหมู่บ้าน

แอร์แวะตัวช่วยให้ปั้มทำงานเบาขึ้น

น้ำเดินทางไกลครับ ประมาณ 500 เมตร
ลุงต้า
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:09:53 PM »

ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:19:55 PM »

ตามลุงต้ามาร่วมยินดีกะป๋าดรสู่มุมสมาชิกคับแวะเอาชายทุ่งมาให้ชมบ่อยๆนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:26:39 PM »

ขอบคุณครับลุงต้า พี่เดี่ยว ที่แวะมาเป็นกำลังใจ และขอบขอบคุณทุกท่านที่ได้เข้ามาเยียมเยียน
vud
staff
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:44:24 PM »

ขอรบกวนถ่ายทอดวิทยายุทธแกพี่น้องเกษตรพอเพียง ดอท คอมด้วยนะครับ
สวนสายลม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 07:20:34 PM »

สวัสดีค่ะ คุณป๋า  สายลม เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เห็นกระทู้ของคุณป๋าแล้วโดนใจมากกกก..อยากจะคำชี้แนะค่ะ...คิอสายลมซื้อที่ ทุ่งสามร้อยยอด ไว้ประมาณ 20 ไร่ นานมากกกก รวมทั้งหมด 5 คนที่เป็นเจ้าของ แต่มีสายลมคนเดียวที่ชอบทำเกษตร ที่ตรงนี้ขึ้นกับ อ.กุยบุรี เข้าทางบ้านนาวัลย์เปรียง ไม่ได้ไปดูที่กว่า 10 ปี เมื่อปีที่แล้วไปติดต่อเจ้าหน้าที่ ที่ดินกุยบุรี ได้ชื่อเจ้าของทื่ดินติดกันมา เจ้าหน้าที่ที่ดินบอกว่าให้ไปถามที่ดินติดกันดู เค้าอาจบอกได้ว่าตรงไหน แล้วทำรังวัดใหม่ ประมาณนั้นค่ะ เพื่อนๆ อยากขาย แต่ก็ไม่มีใครไปช่วยกันหาที่ดินกับสายลม ตัวสายลมเองก็ไม่รู้จะไปยังไงเพราะไม่มีรถค่ะ เคยนั่งรถไฟไป ลงที่สามกระทาย แต่ อบต.ไม่อยากให้ทำอย่างนั้น สายลมไปเสียภาษีที่ อบตงแล้วเล่าให้เค้าฟังน่ะค่ะ ที่ดินติดหน้าผาสามร้อยยอดค่ะ ตอนเย็นพระอาทิตย์ตกส่วยมาก คุณป๋า พอจะมีคำชี้แนะมั้ยคะ จะรอนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ไม่รู้ป่านนี้เป็นที่ ปรปักษ์ไปแล้วหรือยัง ลังเล
ครูซอส
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 11:33:29 PM »

เข้ามาชมบรรยากาศปราณบุรีค่ะ...พ่อแม่ยกบ้านให้หนึ่งหลังอยู่แถวหน้าวัดปากคลองปราณ ปากน้ำปราณ เกือบ 10 ปีแล้วไม่ได้ไปดูเลย
ไม่รู้บ้านเรือนเขาเจริญก้าวหน้าไปถึงไหนแล้ว ที่จำและประทับใจก็คือลงไปเดินเล่นชายหาด วิ่งจับปูลม งมหอยตลับ ล้อมจับตัวกั้ง นั่งรอกินปลาหมึกกล้วยตกกลางทะเลตัวเท่าศอก...ป๋าเอาภาพสวยๆมาฝากอีกนะคะ สนใจการปลูกปาล์มทุกชนิดค่ะ เคราฤาษี หมีเทา ฯลฯ
sutharnthip
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:24:30 AM »

มารอชมด้วยคนค่ะ ปลูกปาล์มเหมือนกันเลย ตอนนี้ของทิพย์หญ้าท่วมเลยค่ะ กลับไปดูช่วงสงกรานต์ ต้องแยกอยู่ตั้งนานว่าอันไหนปาล์มอันไหนหญ้า...แต่สวนปาล์มป๋าดร ไม่ยักกะรกเหมือนของเราแฮะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:29:35 PM »

สวัสดีค่ะ คุณป๋า  สายลม เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เห็นกระทู้ของคุณป๋าแล้วโดนใจมากกกก..อยากจะคำชี้แนะค่ะ...คิอสายลมซื้อที่ ทุ่งสามร้อยยอด ไว้ประมาณ 20 ไร่ นานมากกกก รวมทั้งหมด 5 คนที่เป็นเจ้าของ แต่มีสายลมคนเดียวที่ชอบทำเกษตร ที่ตรงนี้ขึ้นกับ อ.กุยบุรี เข้าทางบ้านนาวัลย์เปรียง ไม่ได้ไปดูที่กว่า 10 ปี เมื่อปีที่แล้วไปติดต่อเจ้าหน้าที่ ที่ดินกุยบุรี ได้ชื่อเจ้าของทื่ดินติดกันมา เจ้าหน้าที่ที่ดินบอกว่าให้ไปถามที่ดินติดกันดู เค้าอาจบอกได้ว่าตรงไหน แล้วทำรังวัดใหม่ ประมาณนั้นค่ะ เพื่อนๆ อยากขาย แต่ก็ไม่มีใครไปช่วยกันหาที่ดินกับสายลม ตัวสายลมเองก็ไม่รู้จะไปยังไงเพราะไม่มีรถค่ะ เคยนั่งรถไฟไป ลงที่สามกระทาย แต่ อบต.ไม่อยากให้ทำอย่างนั้น สายลมไปเสียภาษีที่ อบตงแล้วเล่าให้เค้าฟังน่ะค่ะ ที่ดินติดหน้าผาสามร้อยยอดค่ะ ตอนเย็นพระอาทิตย์ตกส่วยมาก คุณป๋า พอจะมีคำชี้แนะมั้ยคะ จะรอนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ไม่รู้ป่านนี้เป็นที่ ปรปักษ์ไปแล้วหรือยัง ลังเล
ดีครับคุณสายลม ไม่ทราบว่าที่ดินเป็นโฉนด เหรอ น.ส.3 ครับ ที่แถวนั้นน่าจะเป็นนากุ้งหมดแล้วในตอนนี้ถ้าจะมีโฉนด หรือ น.ส.3 ก็น่าจะตามหาไม่ยากครับ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:31:58 PM »

มารอชมด้วยคนค่ะ ปลูกปาล์มเหมือนกันเลย ตอนนี้ของทิพย์หญ้าท่วมเลยค่ะ กลับไปดูช่วงสงกรานต์ ต้องแยกอยู่ตั้งนานว่าอันไหนปาล์มอันไหนหญ้า...แต่สวนปาล์มป๋าดร ไม่ยักกะรกเหมือนของเราแฮะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ของผมที่มันไม่รกก็เพราะว่ามันแล้งครับหญ้าตายหมดต้นปาล์มอาศัยทนแล้งหน่อยก็เลยไม่ตายสวนคุณทิพย์อยู่ที่ใหนเหรอครับผม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 44   ขึ้นบน
  พิมพ์