หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ในสวนศรี"  (อ่าน 33161 ครั้ง)
beauty
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:39:49 AM »

แวะเข้ามาชมสวนค่ะ...ปลูกต้นไม้พอได้ผล ก็ตื่นเต้นดีนะคะ....ยังไงก็ตีตั๋วรอชมสวนที่ปากพลี นครนายกด้วยคนค่ะ  ยิ้ม

น่านสิคะ เกษตรกรตัวจริงเขาคงขำ กะอีแค่กล้วยน้ำว้าออกลูก จะดีใจไมเนี๊ยะ ก็มันกล้วยน้ำว้าต้นแรกของเรานี่นา ไปจ้องทุกวันว่าออกเครือยัง ต้นกล้วยคงรำคาญ เลยรีบออกๆ มาให้ชม หุหุ หารู้ไม่ คราวนี้ยิ่งจ้องใหญ่ นับหวี นับลูกทุกวัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณนะคะที่ติดตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 12:42:54 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:39:42 PM »

กล้วยถ้าจะเครือใหญ่น่าดูครับ ระวังจะล้มนะครับ หาไม่ค้ำไว้หน่อยก็ดี

เมื่อเช้าไปดู เห็นห้อยย้อยลงมาเยอะแล้วค่ะ ยังคิดเลยว่าสงสัยต้องหาอะไรค้ำซะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 12:44:31 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:46:20 PM »

กล้วยถ้าจะเครือใหญ่น่าดูครับ ระวังจะล้มนะครับ หาไม่ค้ำไว้หน่อยก็ดี

เมื่อเช้าไปดู เห็นห้อยย้อยลงมาเยอะแล้วค่ะ ยังคิดเลยว่าสงสัยต้องหาอะไรค้ำซะแล้ว

ถ้ามีกระสอบปุ๋ย ลองผ่าออกแล้วห่อเครือไว้ลูกจะอวบสวยครับ

จะลองดูค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 01:12:33 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:38:51 PM »

ขอจองมาทำกล้วยตาก,กล้วยปี้ง และกล้วยแช่น้ำผึ้ง 1 ลูก(ตากเสร็จเอาไปปี้งปี้งเสร็จเอาไปแช่น้ำผึ้ง 555)

พี่พจน์จะเอาไปทำเองใช่ป่าว ทำแล้วหนูขอชิมบ้างน๊าา   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 08:53:18 AM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
Kwan_
*

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:49:17 PM »

หวัดดีค่ะพี่ทิพย์ แวะมาเที่ยวสวนคุณยายซะหน่อยกะจะมาทวงผักอะไรต่อมิอะไรที่เคยเล็งๆ ไว้หนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

วันหยุดนี้ไม่ไปสวนสัปปะรดเหรอค่ะ เผื่อจะได้พ้นไปบ้านขวัญมั่ง

พี่ทิพย์เห็นไรปะ พี่ขวัญบอกว่าพ้นไปบ้านพี่ขวัญ อิอิ แหลงชับผึด พี่เรานิ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พ้นไปแปลว่าพรื่อ พี่ไม่โร้ พี่เป็นคนกรุงเต้บบ

แซวพี่เห้อน้องเดียร์ เดี๋ยวตีตายเลยเด็กนี่ พี่ทิพย์ขอไม้เรียวอันถิ  ยิงฟันยิ้ม

ไม้เรียวพี่หามีไม่ บ้านพี่เขาใช้ไม้หมก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม้หมกไรอ่ะพี่ทิพย์ ชุมพรม่ายมีนิ แปลหน่อยๆ

ไม้หมกก็คือไม้ที่จะใช้ตีเด็กนี่แหละ แต่เอาไปหมกก่อน หมกก็คือเอาไปย่างไฟให้ร้อนอะ ตอนเด็กๆ แถวบ้านเขาเรียกกันว่าไม้หมก ออกแนวโหดเนอะ แต่ไม่มีใครเขาทำหรอก เอาไว้พูดขู่เด็กเฉยๆ พูดจนติดปาก ว่าไม้หมก แถวบ้านพี่ไม่มีใครเขาเรียกไม้เรียวอะ ไม้ตีเด็กเรียกไม้หมก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 08:59:06 AM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
wirot
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:07:14 AM »

ดีจังกล้วยน้ำว้าของฟรีได้กินลูก กล้วยหอมแคระ 80 บาทจะได้กินลูกมั้ยเนี่ย

นั่นสิคะ ใครว่าของฟรีไม่มีในโลก มีและดีด้วย วันก่อนขุดหน่จะเอาไปปลูกที่นครนายก ปรากฎว่าขุดไม่ลึกพอค่ะ เลยติดโคนมาหน่อย ไม่มีเหง้า ไม่มีรากติดมาเลย คิดว่าปลูกไปก็ไม่ติด เลยทิ้งไว้เฉยๆ ไม่ได้ปลูก สามอาทิตย์ถัดมา แอบไปเห็นอีกที เขายังสดชื่นอยู่เลย แถมที่โคนมีรากงอกออกมาด้วย อัศจรรย์มาก เลยเอาลงหลุมปลูกเลยค่ะ ตอนนี้ขยายพันธ์ไปปลูกสองหน่อยแระ ที่ต้นแม่ตอนนี้มีหน่ออีกสี่หน่อค่ะ ว่าจะขุดย้ายไปปลูกนครนายกค่ะ
ส่วนกล้วยหอมแคระ ก็ปลูกไว้ลุ้น สนุกดีค่ะ ซื้อต้นแบบเพาะเนื้อเยื่อมา แอบแหวกดูที่โคน มีหน่อเล็กๆ สองหน่อ แต่ดูไม่ค่อนแข็งแรงและใบเหลือง คาดว่าใบต้นแม่ดกหนามาก เลยคลุมหน่อสนิทเลยค่ะ หน่อข้างล่างไม่ได้รับแสงแดดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 09:09:04 AM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
Thipsri
*

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:55:56 AM »

ได้เอาต้นที่พี่สาวบอกว่าเรียก "ผักชีลาว" มาชำไว้ที่บ้าน ปลูกง่ายและโตไว้ แต่พอไปสังเกตผักชีลาวทั่วไป ถึงเห็นความแตกต่าง ยิ่งหาข้อมูลยิ่งรู้ว่าไม่เหมือน ในที่สุดก็ไปเจอเว็บนึง http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=dangerous-aunt&month=24-07-2010&group=40&gblog=1 จึงทำให้รู้ว่าที่เราปลูกน่าเป็นชนิดนึงใน "โกฐทั้งเก้า" เลยมาหาข้อมูลต่อ พบว่าเป็นสมุนไพรมากกว่าผัก แต่มีข้อมูลน้อยเหลือเกิน ใครพอมีข้อมูลบ้างไหมคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 11:43:00 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
Thipsri
*

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:03:10 AM »

ม่ายรู้ละพี่ทิพย์ ขวัญขอผักชีลาว กะกล้วยไม้ที่โคนต้นไม้ ด้วยละ จะเอาผักชีมาประดับสวนมั่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขวัญ ตกลงเขาเรียกว่า  "โกฐทั้งเก้า" แหละ ไม่ใช่ผักชีลาวอะ แต่พี่่ว่ามันตระกูลเดียวกันอะ น่าจะเีรียกว่า Dill ส่วนผักชีลาว น่าจะเป็น Indian dill
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 11:43:26 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
Kwan_
*

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:55:38 PM »

ม่ายรู้ละพี่ทิพย์ ขวัญขอผักชีลาว กะกล้วยไม้ที่โคนต้นไม้ ด้วยละ จะเอาผักชีมาประดับสวนมั่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขวัญ ตกลงเขาเรียกว่า  "โกฐทั้งเก้า" แหละ ไม่ใช่ผักชีลาวอะ แต่พี่่ว่ามันตระกูลเดียวกันอะ น่าจะเีรียกว่า Dill ส่วนผักชีลาว น่าจะเป็น Indian dill
พี่ชำไว้ให้แล้วนะ วันไหนต้นไปหนองหญ้าปล้อง จะฝากไปให้นะ

อ้าว ไม่ใช่ผักชีซะแระ แล้วมานจากินได้มั๊ยเนี่ยยย  โกรธ

กินได้นะ เป็นสมุนไพร กลิ่นก็คล้ายผักชีลาวแหละ ปลูกประดับก็สวยดี
ใครพอมีข้อมูลเพิ่มเติมบ้างไหมคะ ค้นเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 04:11:16 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
sutharnthip
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:50:57 PM »

อ๋อ เค้าเรียกโกฐทั้งเก้าเหรอคะ บ้านทิพย์ก็มีค่ะพี่ทิพย์ (ชื่อดันเหมือนกันซะอีกจะงงมั้ยนี่) ที่บ้านเค้าเอาไว้กินกับขนมจีน อร่อยดีค่ะ

ของคุณทิพย์ก็เป็นแบบนี้เหรอค่ะ แล้วบ้านคุณทิพย์เรียกยังไงคะ ที่บ้านเรียกผักชีลาว แต่ลองมาเทียบกับผักชีลาวที่ขายตามตลาดแล้ว ไม่เหมือนกันค่ะ เลยมาหาข้อมูล เจอเว็บนึงเขาเรียกโกฐทั้งเก้า แต่ไปหาข้อมูลต่อก็ไม่เห็นมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 01:56:27 PM โดย Thipsri » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:20:37 PM »

โกฐ หรือโกฎ เป็นพืชวัตถุที่นำมาใช้ปรุงเป็นยารักษาโรคตั้งแต่สมัยโบราณ ส่วนมากเป็นสินค้าสั้งมาจากต่างประเทส เช่น อินเดีย,ชวา,จีน,รัสเซีย,ญีปุ่น ที่เกิดในประเทศไทยมีน้อย จะเรียงลำดับตามแบบในพิกัดยาโบราณจาก โกฐทั้ง๕ (จากลำดั๑-๕)โกฐทั้ง๗(จาก(ลำดับ๑-๗) โกฐทั้ง ๙(จากลำดับ๑-๙) และโกฐพิเศษ ที่เหลืออีก ๓ ชนิด
   ๑. โกฐสอ(แป้ลี้ = จีน)
   ๒. โกฐเขมา (ซังตุ๊ก =จีน)
  ๓. โกฐหัวบัว (ซวงเกียง =จีน)
  ๔. โกฐเชียง (กุยบ๊วย =จีน)
  ๕. โกฐจุฬาลัมพา (พิษนาด=ราชบุรี,แซไหง,ไง่เฮยะ=จีน) เป็นต้นไม้ขนาดเล็ก ต้นและใบคล้ายผักชี ดอกสีขาว ส่งมาจากอินเดีย มีปลูกในประเทศไทยบ้าง แต่สรรพคุณอ่อนกว่าอินเดีย    สรรพคุณทั้งต้น  รสสุขุมหอมร้อน แก้ไขเจลียง(ไข้ที่มีเม็ดผืนตามตัว เช่น ไช้หัด สุกไส ดำแดงเป็นต้น) แก้ไข้เพือเสมหะ แก้หืด แก้ไอ แก้ไข้จับสั่น เป็นยาเร่งประสาทส่วนกลางเหมือนการบูร ขับลม แก้ตกเลือด ตำพอกแก้ลม แก้ช้ำใน แก้ปวดเมือยรูมาติก แกบิด แก้ปวดท้องหลังคลอด แก้ระดูมากเกินไป
  ๖. โกฐกระดูก(บักเฮียว =จีน)
  ๗. โกฐก้านพร้าว (โอ่วไน้= จีน)
  ๘. โกฐพุงปลา เป็นพืชวัตถุ เป้นก้อนแข็งได้จากใบและยอดอ่อนของต้นสมอไทยเป็นกระเปาะคล้ายพุงปลา
   ๙. โกฐชฎามังษี ,โกฐจุฬารส
   ๑0.โกฐกะกลิ้ง,แสลงใจ
   ๑๑.โกฐกักกรา
   ๑๒.โกฐน้ำเต้า
                          แหล่งข้อมูล สารานุกรมสมุนไพร  วุฒิ วุฒิธรรมเวช
   เข้าใจว่าที่สงสัยกัน คือลำดับที่ 5 เลยกดทีละตัว ;Dมาให้อ่านมากหน่อย ที่เหลือไม่เกียวข้องเลยไม่ลงรายละเอียด ก็เหมือนใบผักชีตามตำรานั้นแหละ(ขออภัยที่ให้รอนาน เห็นไม่มีใครตอบเลยไปหามาตอบให้ซะเองเลย เศร้า)

Thipsri
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:09:04 AM »

ขอบคุณมากค่ะพี่วรพจน์

ตอนนี้กล้วยหนูสุกแล้วนะ หวีใหญ่มั๊กๆ ลูกก็เบ่อเริ่ม หนูเพิ่งรู้คำตอบว่าจริงๆ แล้วเป็นกล้วยหอมกระเหรี่ยงค่ะ โทรไปถาม ผอ. ศูนย์ฯ เลยว่ามันคือกล้วยอะไรแน่ เพราะไม่ใช่น้ำว้ามะลิอ่องแน่ๆ แต่เห็นบอกในงานว่าแจกมะลิอ่อง
จริงๆ ไปถามในกระทู้กลุ่มเพาะพันธุ์กล้วยมาแล้ว http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5081.256  แต่ไม่มีผู้ใดตอบ อิอิ เลยหาข้อมูลเท่าไหร่ก็ไม่มีกล้วยไหนเข้าเค้า เลยโทรไปถามผู้แจกเลยดีกว่า่

worraphot
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 05:49:58 PM »

ไม่รู้ทำกล้วยบวชชี อร่อยหรือเปล่าครับ  แล้วกลี่นเป็นไง เดียวของพี่สร้างบ้านพักเสร็จ(ทีแรกจะทำชั่คราว แค่5วันเสร็จทำไปทำมา ผบ.สั่งให้เอาจริงไปเลย ก็ต้องตามสั่ง ปีหน้าเสร็จเวลานี้ถังเก็บน้ำเส็รจต่อด้วยคานคอดินอยู่ น่าจะไม่เกิน2เดือน จบพักได้) น้องทิพย์มาพักได้เลยนะเพราะพี่ทำเป็นบ้านรับรองไว้พวกเพือนมาพักผ่อน (ของจริงรออีก 6ปี)  ส่วนด้านหลังที่เป็นลำรางเมืออาทิตย์ที่แล้วมีฝน แปลงสัปรดได้น้ำผสมปุ๋ยรดต้นไม้ด้วย ตอนนี้เลยคุยถูกคอกันแล้ว กับลุงที่เช่าที่
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:51:49 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:46:23 PM »

ด้วยความระลึกถึงครับ

Liked By: deemeechai

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์