หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่่องการเดินระบบน้ำและการเลือกปั๊มน้ำ  (อ่าน 4358 ครั้ง)
Deknannew
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 10:52:12 AM »

สวัสดีค่ะ

พอดีเพิ่งเริ่มทำการเกษตร แต่ยังคงทำงานประจำอยู่ จึงอยากใช้เทคโนโลยีหรือเครื่องทุ่นแรงมาช่วย คือแหล่งน้ำอยู่อีกฝั่งของเขาและที่ดินทำการเกษตรอยู่อีกฝั่งและทำแทงก์น้ำอยู่บนสันเขา จึงอยากขอคำแนะนำจากกรูรูผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการเลือกปั๋มและการวางระบบน้ำด้วยค่ะ เนืื่องจากลูกพี่ลูกน้องลองทำจนปั๊มพังไปหลายเครื่อง จนเริ่มท้อแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไก่แจ้
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 12:36:48 PM »

สวัสดีค่ะ

พอดีเพิ่งเริ่มทำการเกษตร แต่ยังคงทำงานประจำอยู่ จึงอยากใช้เทคโนโลยีหรือเครื่องทุ่นแรงมาช่วย คือแหล่งน้ำอยู่อีกฝั่งของเขาและที่ดินทำการเกษตรอยู่อีกฝั่งและทำแทงก์น้ำอยู่บนสันเขา จึงอยากขอคำแนะนำจากกรูรูผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการเลือกปั๋มและการวางระบบน้ำด้วยค่ะ เนืื่องจากลูกพี่ลูกน้องลองทำจนปั๊มพังไปหลายเครื่อง จนเริ่มท้อแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมให้มากกว่านี้ครับ พื้นที่ทั้งหมดกี่ไร่ สันเขาสูงกี่เมตร และห่างจากแหล่งน้ำเท่าไหร่  ถ้ามีรูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ

-และลองไปอ่านข้อมูลที่กระทู้นี้ดูครับ ให้รายละเอียดดีมากครับ.....http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=132013.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2018, 12:44:47 PM โดย ไก่แจ้ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์