หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เครื่องสูบน้ำในสวนกับระยะส่งไกล 300 เมตร  (อ่าน 3708 ครั้ง)
boongun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 09:08:12 AM »

ผมไม่ใช่วิศวกรครับ จบ ปวส.ไฟฟ้ากำลัง เข้ามาเก็บข้อมูล   อยากสอบถามแลกเปลี่ยนครับตอนนี้ผมปลูกเงาะ 90 ต้น ทุเรียน 122 ต้น ทำระบบน้ำรดต้นไม้แบบใช้สปริงเกอร์ต่อหาต้นไม้ทุกต้น ตอนนี้ทำเสร็จแล้วใช้งานมา จะครบ 2 เดือนแล้ว ผมใช้ซัมเมิส 1.5 แรง 1.5 นิ้ว ยี่ห้อแฟรงกิ้น ท่อดูดจากบ่อลึก 36 เมตร ต่อไปใช้ส่งน้้ำในแนวระบาบ ระยะทาง 230 เมตร ต่อท่อจากบ่อสูบมาใช้ส่งตรง ไม่ได้ดูดขึ้นแท้ง อัดสปริงเกอร์ขนาดเล็ก ได้ 24 หัว อยากถามว่าผมทำแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมอีกไหมครับ

สมมุติว่าใช้ Flanklin รุ่น 70LD15P4 ที่ให้น้ำ 70 ลิตรต่อนาที  และค่า head ปกติของปั๊มอยู่ที่ 56 เมตร

จากที่ลองคำณวนดูจะได้ head รวมอยู่ที่ 45 เมตร สรุปว่าที่คุณ boongun ทำไว้ถือว่าเหมาะสมแล้วครับ

ขอพระคุณในคำแนะนำนะครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์