หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาท่านที่มีประสบการณ์ทุกท่าน เรื่องถมดินที่นา ทำเกษตรวันหยุด หน่อยครับ  (อ่าน 669 ครั้ง)
look-esarn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 06:30:40 PM »

## ทีดิน 150 ตร.ว. (20x30 เมตร) อยู่ระหว่างรอยต่อฉะเชิงเทรากับลาดกระบัง กทม. ที่ดินเป็นที่นา ลึกจากผิวถนนประมาณ 1.2 เมตร
ควรปรับแบบไหนดี ถึงจะประหยัด และพอจะปลูกต้นไม้ได้บ้าง

##มีผู้รับเหมาถมดินรายหนึ่ง มาเสนอดังนี้
   1. ใช้รถหกล้อถมดิน บ่อดินเขาห่างจากที่ดินผม 2 กม. (ดินประมาณ 5 คิว/เที่ยว) 1300 บาท พร้อมเกลี่ยดินให้   แพงไหมครับ!!!
   2. ใช้แม็คโครขุดสระ ชั่วโมงละ 1300 บาท ถมดินบางส่วน ขุดลึกให้แค่ 1.5 เมตร   แพงไหมครับ!!!

##ผมควรเลือกแบบไหนดี หรือไปหาเจ้าอื่น ครับ

##หมายเหตุ อยากทำคันกั้นที่ดินไว้ จะถมหรือจะขุดสระก็ได้

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 06:35:09 PM โดย look-esarn » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 07:25:02 PM »

เรื่องถมดินที่นา ทำเกษตรวันหยุด

ไม่ต้องถมดินหรอกครับ  ทำเกษตรได้เลย  เช่น  นาผักบุุ้ง  นาบัว
kittipol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:02:50 AM »

คิดเล่นๆ นะครับ 20 x 30 x 1.2 (ถมแค่เสมอถนน) = 720 คิว
หาร 5 = 144 เที่ยวรถ
คูณ 1300 = 187200 บาท ได้ที่เสมอกับถนน 20 x 30 เมตร

พอทำจริงๆ ดินเซตตัวก็จะยุบลงไปอีก อาจจะซัก 30 เซ็น ต้องเผื่อจาก 1.2 เป็น 1.5
ก็จะกลายเป็น 900 คิว 180 เที่ยวรถ 234000 บาท

แพงไม๊คงต้องแล้วแต่ปัจจัยของแต่ละคนครับ

ถ้าจะขุดบ่อ ถมที่ ลึก 1.5 อย่าขุดเลยครับ เพราะจะถมต่อขุดในอัตราส่วน 1:1 คือขุดที่ครึ่งนึงเพื่อถมที่อีกครึ่งนึง
ถ้าขุดลึก 3 เมตร อาจจะน่าสนหน่อย เพราะจะกลายเป็นเนื้อที่บ่อ 1ใน3 ที่ถม 2ใน3
แต่ก็ต้องไปนึกว่าที่ 20 x 20เมตรที่จะทำเกษตรวันหยุดนั้นจะทำอะไรครับ ทำเล่นๆ หรือทำจริงจัง

สรุปคือต้องขยายความกันก่อนว่าจะทำอะไร แล้วถึงจะมาวางแผนที่ดินว่าจะทำอย่างไรต่อไป

Liked By: Ekachaiyan, chaidhach
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:15:04 AM »

สรุปคือต้องขยายความกันก่อนว่าจะทำอะไร แล้วถึงจะมาวางแผนที่ดินว่าจะทำอย่างไรต่อไป

เกษตร มันมีหลาายสาขา นะครับ   มีทั้งพืชและสัตว์
แต่ละอย่างก็แบ่งย่อยได้อีก

ก็รู้นี่นะว่า  สรุปคือต้องขยายความกันก่อนว่าจะทำอะไร แล้วถึงจะมาวางแผนที่ดินว่าจะทำอย่างไรต่อไป

ผู้ตอบก็จะได้ตอบโจทย์ได้  ไม่ต้องย้อนถามกลับไปกลับมา
kittipol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 09:11:20 AM »

ก็รู้นี่นะว่า  สรุปคือต้องขยายความกันก่อนว่าจะทำอะไร แล้วถึงจะมาวางแผนที่ดินว่าจะทำอย่างไรต่อไป

ผู้ตอบก็จะได้ตอบโจทย์ได้  ไม่ต้องย้อนถามกลับไปกลับมา

เอ่อ .... ผมป่าวเป็นเจ้าของกระทู้นะครับ  ลังเล

Liked By: Ekachaiyan, chaidhach
look-esarn
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 04:33:51 PM »

ก็รู้นี่นะว่า  สรุปคือต้องขยายความกันก่อนว่าจะทำอะไร แล้วถึงจะมาวางแผนที่ดินว่าจะทำอย่างไรต่อไป

ผู้ตอบก็จะได้ตอบโจทย์ได้  ไม่ต้องย้อนถามกลับไปกลับมา

เอ่อ .... ผมป่าวเป็นเจ้าของกระทู้นะครับ  ลังเล

ผมเองครับ ที่เป็น จขท.
เรื่องของเรื่อง..แบบว่าผมไม่มี ปสก. เรื่องถมและจ้างแม็คโคร
ว่าถูกหรือแพง ก็เลยสอบถามเข้ามา เผื่อบางท่านมีคำแนะนำ
เผื่อผมได้ปรับดิน ไว้ทำกิจกรรมในวันหยุดเล่นๆ เองครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบ ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 04:36:21 PM โดย look-esarn » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 05:02:21 PM »

ราคาถม หรือจ้างแบคโคขุดสระ แถวๆกรุงเทพ ปริมณทล ประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าคิดจะถม ลองให้เขาเหมาดู อาจจะได้ถูกกว่าแบบเป็นเที่ยว เราไม่ต้องมานับรถด้วย
แถวอ.เมืองปทุม บ้านผม พื้นที่1ไร่ ถมสูง1เมตร 4 แสนครับ

ส่วนรถแบคโคแต่ละพื้นที่ ราคาจะไม่ต่างกันมาก แต่จะต่างกันที่บางคันขุดเร็ว บางคันช้าดึงเวลา บางคันแต่งบ่อสวย บางคันก็ขุดไม่ได้เรื่อง
ทำสโลปไม่ดี บ่อพัง ลองถามคนแถวนั้นครับ ว่าเจ้าไหนทำงานดี

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:50:38 PM »

เอ่อ .... ผมป่าวเป็นเจ้าของกระทู้นะครับ  ลังเล[/size]

ขออภัย
ใจจดจ่อ  อยากจะตอบ จขกท. พอได้โอกาสก็รีบตอบ โดยไม่ได้ดูชื่อ

ขออภัยอีกครั้ง ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์