หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องปลูกข้าวในแปลงผ้ายางพลาสติกหน่อยครับ  (อ่าน 4805 ครั้ง)
eak743430
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:41:46 AM »

ผมอยากจะลองปลูกข้าวดูบ้างครับ ใช้พื้นที่กว้าง 5 เมตรยาว 12 เมตร สำหรับ 1 แปลง โดยอยากจะทราบว่า รายละเอียดที่ผมจะกล่าวนี้เหมาะสมหรือไม่ครับ
- ขุดแปลงลึก 50 ซม.
- เอาผ้าพลาสติกปู แล้วเอาดินใส่ 30 ซม.
- เอาต้นกล้ามาปัก แล้วเติมน้ำ 20 ซม.
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Liked By: Ekachaiyan, UNCLE HUB

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 05:04:54 PM »

ถ้าวางผ้าพลาสติกบนดินโดยไม่ต้องขุด   (เหมือนกระชังบกในการเลี้ยงกบ  เลี้ยงปลา)
ก็จะไม่ต้องเสียค่าแรงในการขุดดิน  สะดวกในการระบายน้ำด้วย

ดีไหมครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 11:25:32 AM »

ข้าวไม่จำเป็นต้องอยู่ในน้ำ โดยเฉพาะหน้าฝน
บนคันนา บนโคกก็ขึ้นได้ ไม่ต้องขุดให้สิ้นเปลือง
แต่ถ้าต้องการปลูกเพื่อความสวยงาม
เพื่อแต่งสถานที่ ก็ทำแบบที่คุณบอกมาได้ครับ

Liked By: Ekachaiyan, UNCLE HUB

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
eak743430
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 11:22:50 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมไปสอบถามราคาผ้าปูพลาสติกแล้วแพงเหมือนกัน เลยตัดสินใจปลูกบนดินแล้วกัน
แต่จะขอคำแนะนำครับ ดินผมเป็นดินร่วน ผมต้องทำยังไงบ้างครับ

Liked By: UNCLE HUB
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 11:47:41 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมไปสอบถามราคาผ้าปูพลาสติกแล้วแพงเหมือนกัน เลยตัดสินใจปลูกบนดินแล้วกัน
แต่จะขอคำแนะนำครับ ดินผมเป็นดินร่วน ผมต้องทำยังไงบ้างครับ
ลองใส่ปุ๋ยคอก หรือปุ๋ยหมักเพิ่มลงไป ช่วงเตรียมดิน ครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 02:45:20 PM »

ปรึกษาเรื่องปลูกข้าวในแปลงผ้ายางพลาสติก

มันเสียเวลา  เสียการเสียงาน นะ  ไม่คุ้มหรอก  อย่าทำเลย
ในเนื้อที่เท่ากัน  ปลูกอย่างอื่นดีกว่า  เช่น  พืชผักสวนครัว คะน้่า  กวางตุ้ง บุ้งจีน  หรือผักสลัด  เป็นต้น
หรือไม่ก็เลี้ยงกบ  จิ้งหรีด  ปูนา  ฯลฯ

ยกเว้น...."  ก็  ตรูจะทำอย่างนี้..."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2018, 02:47:49 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
พี่แสง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 08:15:37 PM »

ถ้าอยากปลูกข้าวจริงๆ ไว้สีกินเองจำนวนไม่มาก  ไม่ต้องขุดไม่ต้องซื้อพลาสติคให้เปลือง

กว้าง5ยาว12ทำแปลงดินแบบยกขอบร่องรอบๆทั้งสี่ด้าน  สูงสัก1คืบ
ไถคราดดินให้ดีแล้วทำขอบร่อง จากนั้นปลูกข้าวลงไป รดน้ำทุกวันเหมือนปลูกผัก
ถ้าทำทั้งแปลงใหญ่ก็ทำร่องแบบเดียวกับที่ชาวเขาทำนาขั้นบันไดยกขอบขึ้นมา รดน้ำให้ชุ่ม ขอบที่ยกขึ้นมานั้นกันน้ำไหลออกสะเปะสะปะค่ะ

ถ้าทำแบบแปลงใหญ่ก็ทำได้ ทำขอบกันน้ำรั่ว แล้วรดน้ำ ดินแห้งก็รดน้ำ ทำสปริงเก้อร์พ่นก็สดวกดี ตั้งทามเม่อร์เอา ขอให้มีน้ำหว่านปุ๋ยก็ง่าย
ลองดูสักร่องก็ได้แล้วจะเห็นภาพ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์