หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามการใช้ด่างทับทิมกับ พืช ค่ะ  (อ่าน 7425 ครั้ง)
ภัสรา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 03:12:26 PM »

1.ถ้าจะใช้ด่างทับทิม รักษาโรคพืช จะได้ไหมค่ะ

2.ถ้าได้จะใช้รักษาโรคอะไรได้บ้าง

3.จะต้องใช้ในปริมาณเท่าไร ค่ะ

4.จะทำให้ต้นไม้แคระแกนไหม ค่ะ

5.ใช้ร่วมกับจุลลินทรีย์ ได้ไหม ค่ะ

6.ใช้แล้วจะมีผลเสียกับดินไหม ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2018, 03:28:44 PM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

ให้น้ำใจไร้น้ำตา
ให้เวลาปัญหาคลี่คลาย

compact
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 05:09:11 PM »

ใช้ฆ่าเชื้อรา ภายนอกที่อยุ่ตามผิวใบ เปลือกลำต้นครับ

ใช้ราษาโรคที่เกิดจากเชื้อรา  อาทิเช่น ราดำ ราสนิม

ปริมาณที่ใช้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ครับ ของผม ชือ ฟังกัส-เคลียร์  ปริมาณที่ใช้ ครึ้งช้อนชา ต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นช่วงเช้า เย็น เแดดอ่อน ก่อน-หลังฝนตก

ประมาณที่แนะนำไม่เป็นพิษต่อพืชครับ

ถ้าใชรวมกับจุลินทรีย์กลุ่มที่เป็นเชื้อราจะตายครับ

ในปริมาณที่แนะนำไม่ก่อให้เกิดผลเสียต่อดินครับ ยังจะเพิ่ม จุลธาตุให้กับดิน ให้ต้นไม้เอาไปใช้ได้ด้วย

ปล. ด่างทับทิมสามารถเอาไปใช้ในการเกษตรปลอดสารพิษ เกษตรอินทรีย์ ได้ครับเพราะเป็นสารที่พบในธรรมชาติไม่เกิดจากการประดิษฐ์ในกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
ภัสรา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 12:50:18 AM »

ใช้ฆ่าเชื้อรา ภายนอกที่อยุ่ตามผิวใบ เปลือกลำต้นครับ

ใช้ราษาโรคที่เกิดจากเชื้อรา  อาทิเช่น ราดำ ราสนิม

ปริมาณที่ใช้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ครับ ของผม ชือ ฟังกัส-เคลียร์  ปริมาณที่ใช้ ครึ้งช้อนชา ต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นช่วงเช้า เย็น เแดดอ่อน ก่อน-หลังฝนตก

ประมาณที่แนะนำไม่เป็นพิษต่อพืชครับ

ถ้าใชรวมกับจุลินทรีย์กลุ่มที่เป็นเชื้อราจะตายครับ

ในปริมาณที่แนะนำไม่ก่อให้เกิดผลเสียต่อดินครับ ยังจะเพิ่ม จุลธาตุให้กับดิน ให้ต้นไม้เอาไปใช้ได้ด้วย

ปล. ด่างทับทิมสามารถเอาไปใช้ในการเกษตรปลอดสารพิษ เกษตรอินทรีย์ ได้ครับเพราะเป็นสารที่พบในธรรมชาติไม่เกิดจากการประดิษฐ์ในกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ขอถามอีกนิดค่ะ

จุลินทรีย์ทั้งหมดนี้เป็นประเภทเชื้อราไหมค่ะ

1.จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง(เป็นด่าง)

2.จุลินทรีย์ในน้ำหมักชีวภาพที่ทำจากน้ำตาล นมเปรี้ยว นม แป้งข้าวหมาก ผัก ผลไม้ต่างๆ (เป็นกรด)

3.จุลินทรีย์จากจาวปลวก(เป็นด่าง)

4.จุลินทรีย์ในน้ำมะพร้าว(เป็นด่าง)

แล้วด่างทับทิมจะทำให้พวกเชื้อแบตทีเรียและไวรัส ตายด้วยไหนค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2018, 08:06:55 AM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

compact
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:16:14 PM »

ใช้ราษาโรคที่เกิดจากเชื้อรา  อาทิเช่น ราดำ ราสนิม

ปริมาณที่ใช้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ครับ ของผม ชือ ฟังกัส-เคลียร์  ปริมาณที่ใช้ ครึ้งช้อนชา ต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นช่วงเช้า เย็น เแดดอ่อน ก่อน-หลังฝนตก

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ขอถามอีกนิดค่ะ

จุลินทรีย์ทั้งหมดนี้เป็นประเภทเชื้อราไหมค่ะ

1.จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง(เป็นด่าง)

2.จุลินทรีย์ในน้ำหมักชีวภาพที่ทำจากน้ำตาล นมเปรี้ยว นม แป้งข้าวหมาก ผัก ผลไม้ต่างๆ (เป็นกรด)

3.จุลินทรีย์จากจาวปลวก(เป็นด่าง)

4.จุลินทรีย์ในน้ำมะพร้าว(เป็นด่าง)

แล้วด่างทับทิมจะทำให้พวกเชื้อแบตทีเรียและไวรัส ตายด้วยไหนค่ะ

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเป็นพวกแบคทีเรีย จุลินทรีย์จากจาวปลวกเป็นพวกโปโตซัว จุลินทรีย์ในน้ำมะพร้าวเป็นกลุ่มพวกแบคทีเรีย

ด่างทับทิมมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อจุลินทรีย์ในวงกว้างครับ สามารถฆ่าเชื้อแบตทีเรียและไวรัส ได้อยู่แล้วขึ้นอยู่กับความเข้มข้นและระยะเวลาในการสัมผัสครับ

อย่างที่บอกครับ ด่างทับทิมใช้ได้ดีในการควบคุมและกำจัดเชื้อราที่ใบและลำต้น

และไม่ควรผสมด่างทับทิมเข้ากับจุลินทรีย์ที่ใช้ควบคุมโรคและแมลงครับ

Liked By: saksidht
ภัสรา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:58:32 PM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ  จุมพิต

ถ้าใช้ด่างทับทิมกับดินจะตกค้างอยู่นานเท่าไหนค่ะ

Liked By: UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2018, 11:10:55 PM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

compact
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 06:49:13 AM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ  จุมพิต

ถ้าใช้ด่างทับทิมกับดินจะตกค้างอยู่นานเท่าไหนค่ะ

ใช้กับดิน ประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควรครับ

เพราะสภาพแวดล้อมนั้นใหญ่เกินไป มีเนื้อดิน สารอินทรีย์ อนินทรีย์ ที่บันทอนประสิทธิ์ภาพของด่างทับทิน ทำให้เชื้อก่อโรคยังคงเหลือรอดแล้วก็โตขึ้นมาอีกเมื่อเวลาผ่านไป  สู้ว่าใช้จุลินทรีย์ดีเอามาคลุมพวกเชื้อก่อโรค ตามหลัก พวกมากชนะ  ดีกว่าครับ

อย่างดีก็แค่เป็นการเติมปุ๋ย และ จุลธาตุให้ต้นไม้ครับ  จะใช้ทดแทนปุ๋ยราคาก็แพงเกินไป

Liked By: KYP, UNCLE HUB
ภัสรา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 08:36:41 PM »

หมดปัญหา ไม่ต้องกลัวตกค้าง ไม่ต้องกลัวว่าเห็ดจะไม่เกิด ไม่ต้องกลัวจุลินทรีย์จะตายหมดไม่เกิดอีก

แสดงว่าใช้ได้กับต้นกล้าใหม่ กิ่งชำใหม่ ได้

ยิ่งฤดูฝน โรคเน่า จุลินทรีย์ดีเอามาคลุมพวกเชื้อก่อโรคก็ช่วยได้ระดับหนึ่งค่ะ

แต่ต้นพันธุ์ก็ยังเสียหาเยอะค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ๆ  นะค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 08:43:31 PM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

compact
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:36:44 PM »

หมดปัญหา ไม่ต้องกลัวตกค้าง ไม่ต้องกลัวว่าเห็ดจะไม่เกิด ไม่ต้องกลัวจุลินทรีย์จะตายหมดไม่เกิดอีก

แสดงว่าใช้ได้กับต้นกล้าใหม่ กิ่งชำใหม่ ได้

ยิ่งฤดูฝน โรคเน่า จุลินทรีย์ดีเอามาคลุมพวกเชื้อก่อโรคก็ช่วยได้ระดับหนึ่งค่ะ

แต่ต้นพันธุ์ก็ยังเสียหาเยอะค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ๆ  นะค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

โรครากเน่าโค่นเน่า   ผมเลือกใช้ เชื้อราไตรโคเดอร์ม่า  กับ เชื้อ บีที    ได้ผลดีมากครับ

Liked By: ภัสรา, laihan
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 09:18:51 PM »

โรครากเน่าโค่นเน่า   ผมเลือกใช้ เชื้อราไตรโคเดอร์ม่า  กับ เชื้อ บีที    ได้ผลดีมากครับ

ที่กล่าวมาคือ พด3 มีครบทั้งสองตัว ขอฟรีที่พัฒนาที่ดินจังหวัด ทุกจังหวัด ผมขอมาทีละ 1 ลังยังได้ แค่บอกว่าเราทำอะไรเท่าไร ไม่ใช่ไปขอแบบไม่มีข้อมูล ก็ได้ไม่กี่ซอง

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
Supachai007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 10:29:37 AM »

พัฒนาที่ดิน ผมไป 2 ครั้งแล้ว ไม่เคยได้เลย  ครั้งหลังนี่เขาให้ลงชื่อเอาไว้ สงสัยเก็บเอาไว้ให้คนรู้จัก พด ระยองนะครับ
Supachoke085
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 11:21:24 PM »

โรคกิ่งแฟบ ใบเหี่ยวได้ไหม ด่างทับทิมรักษาได้ไหใ
Supachai007
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 08:13:57 PM »

พัฒนาที่ดิน ผมไป 2 ครั้งแล้ว ไม่เคยได้เลย  ครั้งหลังนี่เขาให้ลงชื่อเอาไว้ สงสัยเก็บเอาไว้ให้คนรู้จัก พด ระยองนะครับ

ผมได้หญ้าแฝกแล้วครับ พรุ่งนี้จะปลูก ขอบคุณเจ้าหน้าที่มากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์