หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินเป็นเนินเขา ขุดสระน้ำไว้ 2 งาน ลึกประมาณ 4 เมตร เก็บน้ำไม่อยู่ ขอคำแนะนำ  (อ่าน 4452 ครั้ง)
G&B ฟาร์มนกกระทา Cr.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 06:35:39 PM »

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ สมาชิกครับผม ผมขุดสระน้ำไว้ เนื้อที่ขุด 2 งาน ที่ดินเป็นเนินเขาครับ ข้างที่ดินเป็นร่องลำธารน้ำจากภูเขา แต่ระดับน้ำอยู่ลึกลงไป ขุดไว้ 7-8 ปีแล้วครับ ปีแรกๆ ก็อาศัยสูบน้ำจากข้างล่างเนินขึ้นมา สูบมาแล้วยุบลงวันละคืบกว่าจนแห้ง ก็เลยปล่อยไว้ครับ มีหญ้าขึ้นในบ่อด้วย ตอนนี้ผมตั้งใจจะทำให้มันมีน้ำอยู่ได้จริงๆ สักที ผมจึงขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ สมาชิกหน่อยครับผม อยากสู้อีกสักครั้งครับผม

Liked By: mochivan

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

eistine
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 12:26:43 AM »

ไม่ทราบว่าสระน้ำขุดไว้ลึกแค่ไหนครับ แล้วลักษณะของดินเป็นแบบไหนครับ แล้วแต่ละปี น้ำทีไหลเข้าสระเต็มทุกปีหรือป่าวครับ มีรูปถ่ายมาให้ดูไหมครับ อยากเห็นรูปหื้นที่โดยรวมครับ
rasit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:05:22 AM »

ใช้ปุ่ย ยูเรีย หว่านใส่น้ำครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์