หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอนเกี่ยวกับไข่หน่อยครับ  (อ่าน 238 ครั้ง)
pojsawee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 12:43:18 PM »

คือตอนนี้ผมเลี้ยง ไก่ เป็ด เป็ดเทศ รวมกันอยู่ในรั้วเดียว

อยากจะเอาไก่ตัวผู้ เป็ดตัวผู้มาเลี้ยงรวมกันเผื่อทำลูกบ้าง

แต่อย่างนี้ผมจะแยกยังไงครับว่าไข่ฟองไหนมีเชื้อ

ที่กังวลที่สุดคือถ้าผมเก็บไข่ไปกิน ไปให้คน หรือเอามาเก็บไว้ มันจะมีสิทธิมีตัวอ่อนอยู่ในไข่มั้ยครับ

เท่าที่เข้าใจคือถ้าเก็บทุกวัน ไม่ได้ให้กกไข่ ไข่จะไม่พัฒนา จะไม่เกิดความสยอง

ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 12:21:52 AM »

จำให้ได้ว่า  ไก่ เป็ดตัวเมียตัวใดผสมพันธุ์แล้ว  แยกไว้ต่างหาก  ไข่จะมีเชื้อ
ถ้านำไปกิน ขาย  หรือ แจกจ่าย  ก็กิน ขาย  หรือ แจกจ่าย สิ่งมีชิวิต
ถ้าไม่มีการกกไข่  เชื้อก็จะะตาย  จะตายตอนไหนก็ไม่รู้
ถ้าแน่ใจว่า  เชื้อตายแล้ว (แต่ยังไม่เน่า)  ก็กิน ขาย  หรือ แจกจ่าย สิ่งไม่มีชิวิต

เพื่อไม่ให้ยุ่งยากและสับสนสำหรับตัวคุณผู้เคร่งในศีลธรรม  ควรจะแยกเลี้ยง เป็ดและไก่ไว้ทำพันธุ์ต่างหาก
ไก่ไข มันฟักไข่ไม่เป็นนะ  ต้องฝากใหไก่บ้านฟักให้  หรือใช้เครื่อง
เป็ดเทศ ฟักไข่และเลี้ยงลูกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2018, 08:18:02 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
pojsawee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 07:31:37 AM »

ไม่เคร่งครับ คือไข่มีเชื้อก็ไม่ได้แคร์หรอกมันยังไม่เป็นตัว

ที่กลัวคือ กลัวมันออกมาเป็นแบบไข่ข้าวอะครับ ตอกออกมาเป็นตัวอะไรอย่างงี้

สรุปมันเป็นไปได้มั้ยครับ
lema
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 03:07:51 PM »

เป็นครับหากไข่มีเชืีอหน้าร้อนด้วย7-10วันเช้ืือเริ่มเดินเปนจุดเล็กๆและเริ่มมีร่างแห(กรณีเชื้อเดิน)แต่เชื้อตายก็จะเป็นวงแดงๆแท่าวงแหวนเคาะดูจะเห็น ส่วนไข่แดงจะเหลวถ้านำไปต้มไข่ขาวจะแข็งไข่แดงจะเป็นน้ำ แต่..ถ้าเก็บไว้ในอุณหภูมิต่ำเช่นในตู้เย็นจะอยู่นานหลายวันเหมือนไข่ปกติทั่วๆไปแต่ข้างในจะไม่สวยเท่าไข่ปกติ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 03:12:22 PM โดย lema » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์