หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค เมล็ดทุเรียนพื้นบ้านครับ  (อ่าน 455 ครั้ง)
Pracha50
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2018, 10:20:37 AM »

คือผมอยู่จังหวัดเลย อ.ภูกระดึง เคยทดลองซื้อพันธุ์ทุเรียนที่ขายตามตลาดนัดมาปลูกทกปี แต่แล้วก็ไม่รอดสักครั้ง ตันพันธุ์ก็แสนแพง แต่ก็ยังอยากปลูกไว้ที่สวนบ้างไว้ให้หลานๆดู นี้คือต้นทุเรียนนะ จึงอยากลองปลูกจากเมล็ดดูบ้างว่าจะรอดไหม ขอบคุณร่วงหน้าครับ

Liked By: I-Ko

sununta
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2018, 03:18:52 PM »

ตอนนี้ทุเรียนบ้านยังไม่ออกเลยค่ะ

Pracha50
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2018, 06:08:56 PM »

ขอบคูณครับ เดือนไหนออกครับ นานเท่าไรก็รอ

I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 10:17:14 PM »

มีหมอนทองอยู่ 3 เมล็ด(ไม่ใช่ทุเรียนบ้านค่ะ) เห็นคุณแม่บอกว่าจะได้ทุเรียนหมอนทองระยองอร่อยมาก ถ้าได้จะเก็บเมล็ดไว้ให้เอาไหมค่ะ

Liked By: พี่แสง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2018, 09:56:13 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 08:29:32 AM »

ทุเรียนชอบอยู่ที่สูงและชื้นค่ะ ปลูกปีสองปีแรกต้องให้น้ำสม่ำเสมอ มีต้นไม้อื่นบังแดด พอต้นโตค่อยตัดไม้บังแดดออก และใส่ปุ๋ยคอกบำรุงดิน ถ้าปลูกในที่โล่งและอากาศร้อนมักไม่รอดค่ะ แต่แถวภาคใต้ฝนตกบ่อย อากาศเย็นและชื้น ทำให้เหมาะแก่การเจริญเติบโตของทุเรียน ทุเรียนบ้านทนต่อสภาพอากาศได้ดี เพราะเขาเกิดเองตามธรรมชาติ เมื่อผลสุกเขาก็จะร่วง เมล็ดในผลก็จะงอกเป็นต้นใหม่ขึ้นมา เดือนนี้ยังไม่สุกค่ะ คงต้องรออีกประมาณ2เดือน ไม่ค่อยชอบทุเรียนบ้าน เพราะว่าเนื้อเละ และกลิ่นแรง หวานจนขม หอมจนเหม็น ส่วนมากเขาเพาะต้นไว้ทำต้นตอแล้วนำกิ่งพันธ์อื่นไปเสียบ ทำให้โตไวและทนทานค่ะ
Pracha50
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 11:03:41 AM »

มีหมอนทองอยู่ 3 เมล็ด(ไม่ใช่ทุเรียนบ้านค่ะ) เห็นคุณแม่บอกว่าจะได้ทุเรียนหมอนทองระยองอร่อยมาก ถ้าได้จะเก็บเมล็ดไว้ให้เอาไหมค่ะ

ขอบคุณครับ อยากได้เมล็ดพันธุ์พื้นบ้านเม็ดโตไครับ หมอนทองเม็ดลีบไม่แข็งแรง

Pracha50
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 11:06:01 AM »

ทุเรียนชอบอยู่ที่สูงและชื้นค่ะ ปลูกปีสองปีแรกต้องให้น้ำสม่ำเสมอ มีต้นไม้อื่นบังแดด พอต้นโตค่อยตัดไม้บังแดดออก และใส่ปุ๋ยคอกบำรุงดิน ถ้าปลูกในที่โล่งและอากาศร้อนมักไม่รอดค่ะ แต่แถวภาคใต้ฝนตกบ่อย อากาศเย็นและชื้น ทำให้เหมาะแก่การเจริญเติบโตของทุเรียน ทุเรียนบ้านทนต่อสภาพอากาศได้ดี เพราะเขาเกิดเองตามธรรมชาติ เมื่อผลสุกเขาก็จะร่วง เมล็ดในผลก็จะงอกเป็นต้นใหม่ขึ้นมา เดือนนี้ยังไม่สุกค่ะ คงต้องรออีกประมาณ2เดือน ไม่ค่อยชอบทุเรียนบ้าน เพราะว่าเนื้อเละ และกลิ่นแรง หวานจนขม หอมจนเหม็น ส่วนมากเขาเพาะต้นไว้ทำต้นตอแล้วนำกิ่งพันธ์อื่นไปเสียบ ทำให้โตไวและทนทานค่ะ

ใช่เลยครับที่ต้องการ นานเท่าไรก็รอขอบคุณครับ
ENGR's Tube
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 05:40:04 PM »

ที่บ้านก้ขอจากยาดที่ลับแลมาครับ

อยากได้ทุเรียนบ้านไม่อยากได้ทุเรียนพันะุ์ 
อยากปลุกแต่ไม่อยากกิน

ตอนแรกงอกเยอะ แต่ลืมรดน้ำ ตายไปเยอะเลย 

พี่แสง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 08:48:36 PM »

มีคนใต้ขายเมล็ดพันธ์ค่ะ กิโลละ150บาท ค่าส่ง100นึง  พี่ก็สั่งซื้อเอาเขาบอกว่ากิโลนึงมีประมาณ30-40เม็ด
เนื้อทุเรียนเขาขูดเอาไปทำทุเรียนกวน เม็ดเก็บขาย  น่าปลูกกว่าพันธ์ที่ไม่ทนแดดทนร้อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์