หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาคนเฝ้าสวนครับ  (อ่าน 346 ครั้ง)
pojsawee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 08:37:22 AM »

สวัสดีครับ

ผมต้องการหาคนหรือครอบครัวที่มีความชอบในงานสวน งานเกษตรมาอยู่ด้วยกันครับ คนเก่าอายุมากแล้วขอลากลับบ้าน
มีบ้านปูนหลังใหญ่ให้อยู่ มีน้ำและไฟฟ้า ค่าน้ำผมออกให้ครับ
และสามารถใช้ประโยชน์ในที่ดินของผมได้ครับ มีที่นาว่างอยู่ 6 ไร่ ใกล้ๆกัน หรือถ้าในผืนเดียวกันแบ่งที่ทำกินให้ได้ในส่วนที่ผมไม่ได้ใช้ประโยชน์

เงินเดือน 8,000 บาท
(สามารถรับจ้าง ทำงานอื่นตามความเหมาะสมได้ครับ ไม่ต้องอยู่เฝ้าตลอด)

รายละเอียดงาน
พื้นที่สวนส่วนที่ต้องทำงานจริงๆมีแค่ประมาณ 3 ไร่ครับ
งานส่วนมากคือตัดหญ้าครับ เพราะเราไม่ฉีดยา
ให้อาหารสัตว์ (ไก่ ปลา เลี้ยงไว้ไม่เยอะ)
รดน้ำต้นไม้ (เปิดปิดวาล์ว)
เพาะผัก ปลูกผัก ให้ผมไว้กินบ้าง
ดูแลความสะอาดทั่วไป
และงานทั่วไปประปรายในสวนครับ

สวนอยู่กาญจนบุรี รบกวนทิ้งข้อมูลและเบอร์ติดต่อไว้นะครับ เดี๋ยวผมจะรีบติดต่อไป
ขอคนที่ชอบงานเกษตรจริงๆ ขยัน ซี่อสัตย์ อยู่กันไปนานๆ แบบเป็นพี่น้องกัน
ไม่มีการใช้งานแบบต้องเสร็จวันนี้ ตอนนี้ แบบคนงาน-ลูกจ้างแน่นอน
มีขึ้นเงินประจำปีให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2018, 09:55:08 AM โดย pojsawee » บันทึกการเข้า

EastJose
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 02:16:46 PM »

เรื่องอาหารยังไงครับ
pojsawee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 03:59:16 PM »

อาหารตอนจ้างคนเก่าผมไม่มีให้ครับ แต่ที่ดินติดแม่น้ำปลาชุม เห็นลุงเค้าหากินหาขายได้ทุกวันครับ

ตัวผมไม่ได้อยู่ที่สวนตลอดครับ แต่ถ้าอยากได้ข้าวสารผมพอจะหาให้ได้บ้างเป็นครั้งคราวช่วงที่เค้าแบ่งให้ค่าเช่านาครับ

Liked By: Ekachaiyan, muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2018, 04:08:33 PM โดย pojsawee » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 09:07:36 AM »

ให้เงินเดือนมากเท่าไร  ยิ่งดี
ให้ข้าวสารและะสวัสดิการมากเท่าไร ยิ่งดี

แต่  คนมีเยอะที่  อายุมากแล้ว  ไม่มีทรัพย์สมบัติใดๆ ตู่สมรสก็จนเหมือนกัน   เช่าบ้านอยู่  รับจ้างทั่วไป ที่เรียกว่าหาเช้ากินค่ำ
รายได้น้อย  ได่เงินมาก็จ่ายเป็นค่าเช่าบ้านและค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน   พอบ้าง  ไม่พอบ้าง 
บางเดือนไม่พอก็กู้หนี้ยืมสิน

คนประเภทนี้  ถ้าได้อาชีพเฝ้่าสวนเฝ้าไร่  ได้ค่าจ้างเดือนละ 8000 บาท ก็อยู่ได้สบาย
มีที่หลับหนอน มีที่ปลูกผักผลไม้  เลี้ยงสัตว์ เงินเดือน  แทบจะไม่ต้องใช้เลย

ถ้่าเป็นเจ้าของไร่ นา  สวน  เสียเอง  มีอยู่  มีกิน แต่ถ้่าาจะให้มีเงินเก็นเก็บเดือนละ  8000 บาท
ก็ยากนะ

ถ้ารวยแล้ว  หรือมีความสามารถสูงที่จะทำเงินได้เยอะกว่านี้  ก็ไปหาอาชีพอื่นทำเถอะ

แต่ถ้า่ไม่มีสมบัติอะไรเลย  ความสามารถก็ไม่มี ใช้แรงมากก้ไม่ได้  เจออาชีพอย่างนี้ 
ให้รีบตะครุบไว้เลย

ถ้าทำงานดี  มีผลงานเข้าตาเจ้านาย  อาาจจะได้รับการปูนบำเน็จมากกว่านี้ก็ได้

Liked By: vigo74, Ekachaiyan
พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 01:35:15 PM »

เงืนเดือน8000 มีบ้านให้อยู่ น้ำฟรี ของในสวนอาหารทั้งนั้น ปลาเลี้ยงแยะหน่อย จับขายได้ด้วย

น่าสนใจมากเลย แต่คนขี้เกียจ นิสัยไม่ดี จ้างมากยังไงก็ไม่ได้งานค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์