หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ: รถไถคูโบต้ามือสองตัวไหนน่าใช้ครับ.  (อ่าน 2450 ครั้ง)
why0345
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 05:07:18 PM »

ผมสนใจรถไถคูโบต้ามือสอง ขนาด 20 แรงม้าขึ้นมาใช้งานในสวน
ควรซื้อรถเก่าไทยหรือเก่านอกมาใช้ดีครับ เพราะราคาตัว 24 แรง 2 เพลาเก่านอกสภาพดี ๆ ก็ราคาเกือบเท่าตัว 34 แรงรถเก่าไทยครับ

เห็นมีแต่คนบ่นว่ารถเก่าไทยไม่ค่อยดี. รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ ๆ สมาชิกด้วยครับ

Liked By: vigo74

boongun
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 02:12:14 PM »

ผมแนะนำคูโบต้า 36 แรง ที่ไม่เก่ามาก(เก่ามากๆจะซ่อมเยอะแทบไม่ได้งาน) อย่าเอารถที่เขาเอามาปั่นนาน้ำ ราคาตอนนี้สภาพดี 2.5-2.8 แสน หาตามร้านฮั่วเฮงหลี    รถไทยจะโซมมากกว่ารถนอกเพราะนิสัยคนไทยถ้าจะปล่อยรถแล้วจะใช้จนพังไม่ดูแลรักษา รถที่เป็นมือสองไทยสวนใหญ่ซื้อมารับจ้าง พังก็ปล่อยไปดาวย์คันอื่น

why0345
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 01:47:45 AM »

ผมแนะนำคูโบต้า 36 แรง ที่ไม่เก่ามาก(เก่ามากๆจะซ่อมเยอะแทบไม่ได้งาน) อย่าเอารถที่เขาเอามาปั่นนาน้ำ ราคาตอนนี้สภาพดี 2.5-2.8 แสน หาตามร้านฮั่วเฮงหลี    รถไทยจะโซมมากกว่ารถนอกเพราะนิสัยคนไทยถ้าจะปล่อยรถแล้วจะใช้จนพังไม่ดูแลรักษา รถที่เป็นมือสองไทยสวนใหญ่ซื้อมารับจ้าง พังก็ปล่อยไปดาวย์คันอื่น

รถไทยน่าจะหาอะไหล่ง่ายกว่ารถนอกใช่มั้ยครับ

vigo74
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2018, 07:34:26 PM »

รถเก่าไทยน่าจะหาอะไหล่ง่ายกว่านะครับ  ท่านwhy0345 ยิ้มเท่ห์

รุ่นที่ใช้กันมาก..ก็จะมีอะไหล่มากไปด้วย ผมใช้รุ่น 36แรง อะไหล่และอุปกรณ์สิ้นเปลืองจะราคาไม่แพงครับ

ส่วนขนาดรถขอให้พิจารณาถึงพื้นที่และหน้างานที่จะใช้ เป็นอันดับเเรก   ค่อยๆพิจารณาอย่าใจร้อน ซื้อครั้งเดียวให้จบนะครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์