หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับคำว่า "อิสระบนท้องนา ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์" ???  (อ่าน 22682 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 04:15:33 PM »

มีคนกล่าวว่า "อิสระบนท้องนา ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์" คำพูดนี้มักจะโดนใจใครหลายคน  โดยเฉพาะคนที่กำลังเบื่อและเซ็งชีวิตมนุษย์เงินเดือน โหยหาความอิสระเสรีในโลกสีเขียวที่ต้องแลกมาจากหยาดเหงื่อแรงงานของเกษตรกร  ชีวิตบนท้องนาไม่ได้สุขสบายเหมือนที่ใครหลายๆ คนเข้าใจ แต่ถ้าหากคุณ "ไม่เป็นหนี้" ทำอะไรสบายใจแน่นอนครับ เกษตรกรเหมือนกันถ้าไม่มีหนี้รับรองกินอิ่มนอนหลับ แต่เมื่อใดที่เกษตรกรไม่รู้จักพอรับรองนอนผวาเหมือนกันครับ

ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 04:22:13 PM »

บรรยายด้วยภาพ...ความสุขเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่ของเกษตรกรวิถีชนบทครับ

changbenz
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:29:36 AM »

สำหรับผมความคิดเห็นส่วนตัวนะครับคำพูดคำนี้ไม่โดนใจหรือกระตุ้นใจอะไรเลยครับ เเต่กลับกันผมไม่ชอบวลีนี้เลยเหมือนเป็นวลีที่เหยียดๆเเละเเบ่งเเยกกันครับผมคิดว่าอาชีพต่างๆที่ทุกๆคนทำๆกันก็มีค่ามีความหมายเเละบางคนอาจจะจำเป็นหรือจำใจต้องทำครับเอาเป็นว่าใครมีความสุขในการเป็นขี้ข้าในห้องเเอร์ก็ทำไปใครมีความสุขในงานอิสระบนเถียงนาก็ทำไป เเต่ตัวผมตอนนี้ยังมีความสุขทั้ง2อย่างครับจึงขอทำควบคู่ไปก่อน

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:51:13 AM »

สำหรับผมความคิดเห็นส่วนตัวนะครับคำพูดคำนี้ไม่โดนใจหรือกระตุ้นใจอะไรเลยครับ เเต่กลับกันผมไม่ชอบวลีนี้เลยเหมือนเป็นวลีที่เหยียดๆเเละเเบ่งเเยกกันครับผมคิดว่าอาชีพต่างๆที่ทุกๆคนทำๆกันก็มีค่ามีความหมายเเละบางคนอาจจะจำเป็นหรือจำใจต้องทำครับเอาเป็นว่าใครมีความสุขในการเป็นขี้ข้าในห้องเเอร์ก็ทำไปใครมีความสุขในงานอิสระบนเถียงนาก็ทำไป เเต่ตัวผมตอนนี้ยังมีความสุขทั้ง2อย่างครับจึงขอทำควบคู่ไปก่อน
หายไปนานเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
changbenz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:58:23 AM »

มัวเเต่ติดโซเชียลไงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
changbenz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:58:55 AM »

หายไปนานเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยู่ในใจเสมอนะ

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 03:32:59 PM »

ไม่ได้โดนใจอะไรครับ เพราะความคิดเห็นส่วนตัว ผมชอบคู่ขนานมากกว่า และตอนนี้ผมก็ยังไม่พร้อมที่จะมีอิสระครับ

HUAMAI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 12:47:44 PM »

แบบนี้ซ้ายจัดไปนิดนึงครับ  เพราะทั้งสองอาชีพไม่มีใครมาบังคับให้เราทำได้ เราจึงไม่จัดอยู่ในกลุ่มไพร่หรือขี้ข้า แต่ เราก็ไม่ได้มีสิทธิพิเศษเหนือคนอื่น เราจึง

ไม่จัดอยู่ในกลุ่ม อภิสิทธิ์ชน เช่นกัน ดั้งนั้นผมมองว่าทั้งสองอาชีพจึงจัดอยู่ในกลุ่ม เสรีชน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2018, 01:09:40 PM โดย HUAMAI » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 02:11:14 PM »

อิสระ มีได้ทุกที่ครับ แล้วแต่บุคคล บางคนชอบห้องแอร์ บางคนชอบท้องนา
ไม่มีอะไรดีกว่า ไม่มีอะไรเลวกว่า มันอยู่ที่ว่าเราอยู่จุดไหนแล้วมีความสุข และเหมาะสมในการดำเนินชีวิตเรา
ส่วนผมปัจุบันนี้อยู่ทั้งกลางนา อยู่ทั้งห้องแอร์ ผสมผสานกันไป ตามจังหวะของชีวิตครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
deemeechai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 09:32:34 AM »

แต่ละท่านแต่ละคน
น่าจะมองคนละมุม
ส่วนตัวผม...กรรมกรห้องแอร์น้ำยังง่ายในการหาเงิน ไม่ได้ลงทุนอะไรมากมายก็มีเงินใช้เป็นเดือนๆไป
ส่วนอิสระบนท้องนา...ต้องมีทั้งแรงกาย แรงใจ และแรงทุนพอสมควรในยุคนี้
รวมทั้งปัจจัยอื่นๆ ประกอบร่วมด้วย
spatagoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 02:14:30 PM »

คิดว่า ไม่จริงเสมอไป  เหตุผลคือ พื้นที่ทำนาของข้าพเจ้า ชาวนารอบข้างใช้สารพิษยาฆ่าหญ้า/ยาปราบศัตรูพืชฉีดพ่นนาข้าวเผื่อแผ่มายังแปลงนาเราที่ตั้งใจจะทำเกษตรอินทรีย์ แต่เพราะเราเพิ่งซื้อที่นาจากธกส.มา อยู่ท่ามกลางวิถีการทำนาแบบใช้สารพิษ  การทำนาจึงมีโอกาสตายเร็วกว่าคนที่ทำงานเป็นขี้ข้าในห้องแอร์   อิสระบนท้องนาไม่สามารถดำรงชีพได้อย่างมีสุขภาพแข็งแรง ถ้าคนในละแวกที่ทำนา ยังคงใช้สารพิษฉีดพ่นโดยไม่สนใจสุขภาพคนรอบด้าน

パッタマーワディー  シリパットラーグーン (リン)
nonno7410
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 01:17:01 AM »

เกษตรถ้าทำดี ทำเป็น มีรายได้ มีเงิน เกษตกรบางคนมีหนี้หลายล้าน ยังสามารถปลดหนี้ได้ และมีรายได้ที่ดี  แต่ย้ำว่าไม่ว่าอย่างไร การทำเกษตรแบบพอเพียงเป็นแนวคิดที่ยั้งยืน หลายคนก็ประสบความสำเร็จด้วยแนวคิดของพ่อหลวง ร.9 เกษตรถ้าทำเป็นก็ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์แน่นอน  แต่บางคนที่ประสบความสำเร็จ มีรายได้พอเพียงถึงเงินจะน้อยกว่าที่ทำงานในเมือง ในที่ทำงานเดิม แต่ด้วยความอิสระภาพและความสุขใจมันก็มีค่ามากมาย ที่บางทีเงินก็แลกซื้อไม่ได้ อิสระบนท้องนา ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์  เหมือนเป็นคำพูดว่าทำเกษตร มีความสุขและอิสระดีกว่าเป็นขี้ข้าที่โดนสับโดนด่า
         แต่ทำเกษตรก็ต้องมีความรู้ ต้องหาความรู้ ต้องหาประสบการณ์ ต้องลองผิดลองถูก  ถ้าทำไม่เป็น   จับจุดไม่ได้  ลงทุนมาก กำไลน้อยเกิน ก็ทำให้ขาดทุน  ติดหนี้  อิสระภาพบนท้องนาดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์  มันขึ้นอยู่ว่าเราทำได้แค่ไหน ถนัดทางไหนมากกว่ากัน   จะสุขจะทุกข์อยู่ที่ใจ  ทำแล้วดีแล้วสุขกว่าทางนั้น ก็เป็นทางที่ดีกว่า แม่นบ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2018, 01:36:24 AM โดย nonno7410 » บันทึกการเข้า
mighe
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:57:59 AM »

เป็นทำพูดปลุกใจให้ออกจากงานประจำครับ นอกนั้นไม่มีอะไร ใครที่อยากจะออกมาคุณต้องยอมรับสภาพได้ว่า คุณจะลำบาก ต้องทำเอง งานหนัก ตากแดด ถ้ายังคิดว่าไม่พร้อมกับเรื่องเหล่านี้ อย่าออกมาเลยครับ

Liked By: HUAMAI, UNCLE HUB
ico
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:17:54 AM »

แล้วแต่คนครับ ตอนนี้อยากกลับไปเป็นขี้ข้าในห้องแอร์แล้วล่ะ แต่ก็ย้อนเวลาไม่ได้ อายุมากขึ้นขี้ข้าในห้องพัดลมเขายังไม่รับเลย555

Liked By: Paopao, sarn, UNCLE HUB
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์