หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับคำว่า "อิสระบนท้องนา ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์" ???  (อ่าน 14420 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 04:15:33 PM »

มีคนกล่าวว่า "อิสระบนท้องนา ดีกว่าขี้ข้าในห้องแอร์" คำพูดนี้มักจะโดนใจใครหลายคน  โดยเฉพาะคนที่กำลังเบื่อและเซ็งชีวิตมนุษย์เงินเดือน โหยหาความอิสระเสรีในโลกสีเขียวที่ต้องแลกมาจากหยาดเหงื่อแรงงานของเกษตรกร  ชีวิตบนท้องนาไม่ได้สุขสบายเหมือนที่ใครหลายๆ คนเข้าใจ แต่ถ้าหากคุณ "ไม่เป็นหนี้" ทำอะไรสบายใจแน่นอนครับ เกษตรกรเหมือนกันถ้าไม่มีหนี้รับรองกินอิ่มนอนหลับ แต่เมื่อใดที่เกษตรกรไม่รู้จักพอรับรองนอนผวาเหมือนกันครับ

ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 04:22:13 PM »

บรรยายด้วยภาพ...ความสุขเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่ของเกษตรกรวิถีชนบทครับ

changbenz
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:29:36 AM »

สำหรับผมความคิดเห็นส่วนตัวนะครับคำพูดคำนี้ไม่โดนใจหรือกระตุ้นใจอะไรเลยครับ เเต่กลับกันผมไม่ชอบวลีนี้เลยเหมือนเป็นวลีที่เหยียดๆเเละเเบ่งเเยกกันครับผมคิดว่าอาชีพต่างๆที่ทุกๆคนทำๆกันก็มีค่ามีความหมายเเละบางคนอาจจะจำเป็นหรือจำใจต้องทำครับเอาเป็นว่าใครมีความสุขในการเป็นขี้ข้าในห้องเเอร์ก็ทำไปใครมีความสุขในงานอิสระบนเถียงนาก็ทำไป เเต่ตัวผมตอนนี้ยังมีความสุขทั้ง2อย่างครับจึงขอทำควบคู่ไปก่อน

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:51:13 AM »

สำหรับผมความคิดเห็นส่วนตัวนะครับคำพูดคำนี้ไม่โดนใจหรือกระตุ้นใจอะไรเลยครับ เเต่กลับกันผมไม่ชอบวลีนี้เลยเหมือนเป็นวลีที่เหยียดๆเเละเเบ่งเเยกกันครับผมคิดว่าอาชีพต่างๆที่ทุกๆคนทำๆกันก็มีค่ามีความหมายเเละบางคนอาจจะจำเป็นหรือจำใจต้องทำครับเอาเป็นว่าใครมีความสุขในการเป็นขี้ข้าในห้องเเอร์ก็ทำไปใครมีความสุขในงานอิสระบนเถียงนาก็ทำไป เเต่ตัวผมตอนนี้ยังมีความสุขทั้ง2อย่างครับจึงขอทำควบคู่ไปก่อน
หายไปนานเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB, HUAMAI, mochivan

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
changbenz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:58:23 AM »

มัวเเต่ติดโซเชียลไงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB, HUAMAI, mochivan

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
changbenz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:58:55 AM »

หายไปนานเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยู่ในใจเสมอนะ

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 03:32:59 PM »

ไม่ได้โดนใจอะไรครับ เพราะความคิดเห็นส่วนตัว ผมชอบคู่ขนานมากกว่า และตอนนี้ผมก็ยังไม่พร้อมที่จะมีอิสระครับ

HUAMAI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 12:47:44 PM »

แบบนี้ซ้ายจัดไปนิดนึงครับ  เพราะทั้งสองอาชีพไม่มีใครมาบังคับให้เราทำได้ เราจึงไม่จัดอยู่ในกลุ่มไพร่หรือขี้ข้า แต่ เราก็ไม่ได้มีสิทธิพิเศษเหนือคนอื่น เราจึง

ไม่จัดอยู่ในกลุ่ม อภิสิทธิ์ชน เช่นกัน ดั้งนั้นผมมองว่าทั้งสองอาชีพจึงจัดอยู่ในกลุ่ม เสรีชน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2018, 01:09:40 PM โดย HUAMAI » บันทึกการเข้า
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 02:11:14 PM »

อิสระ มีได้ทุกที่ครับ แล้วแต่บุคคล บางคนชอบห้องแอร์ บางคนชอบท้องนา
ไม่มีอะไรดีกว่า ไม่มีอะไรเลวกว่า มันอยู่ที่ว่าเราอยู่จุดไหนแล้วมีความสุข และเหมาะสมในการดำเนินชีวิตเรา
ส่วนผมปัจุบันนี้อยู่ทั้งกลางนา อยู่ทั้งห้องแอร์ ผสมผสานกันไป ตามจังหวะของชีวิตครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
deemeechai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 09:32:34 AM »

แต่ละท่านแต่ละคน
น่าจะมองคนละมุม
ส่วนตัวผม...กรรมกรห้องแอร์น้ำยังง่ายในการหาเงิน ไม่ได้ลงทุนอะไรมากมายก็มีเงินใช้เป็นเดือนๆไป
ส่วนอิสระบนท้องนา...ต้องมีทั้งแรงกาย แรงใจ และแรงทุนพอสมควรในยุคนี้
รวมทั้งปัจจัยอื่นๆ ประกอบร่วมด้วย

Liked By: UNCLE HUB, udorn.pp
spatagoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 02:14:30 PM »

คิดว่า ไม่จริงเสมอไป  เหตุผลคือ พื้นที่ทำนาของข้าพเจ้า ชาวนารอบข้างใช้สารพิษยาฆ่าหญ้า/ยาปราบศัตรูพืชฉีดพ่นนาข้าวเผื่อแผ่มายังแปลงนาเราที่ตั้งใจจะทำเกษตรอินทรีย์ แต่เพราะเราเพิ่งซื้อที่นาจากธกส.มา อยู่ท่ามกลางวิถีการทำนาแบบใช้สารพิษ  การทำนาจึงมีโอกาสตายเร็วกว่าคนที่ทำงานเป็นขี้ข้าในห้องแอร์   อิสระบนท้องนาไม่สามารถดำรงชีพได้อย่างมีสุขภาพแข็งแรง ถ้าคนในละแวกที่ทำนา ยังคงใช้สารพิษฉีดพ่นโดยไม่สนใจสุขภาพคนรอบด้าน

Liked By: udorn.pp

パッタマーワディー  シリパットラーグーン (リン)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์