หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการติดตั้งระบบโซล่าเซลล์  (อ่าน 330 ครั้ง)
tongk1798
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 03:18:09 PM »

ผมได้ขุดเจาะบ่อบาดาล ลึก 50 เมตร ติดตั้งปั้มบาดาล Franklin 1.5 Hp. 1.1 KW. 220 V. ถ้าจะใช้ระบบโซล่าเซลล์ ในการปั้มน้ำ จะต้องใช้แผงโซล่าเซลล์ ขนาดกี่วัตต์ จำนวนกี่แผง ต่อกันแบบใด ใช้ Inverter ขนาดกี่วัตต์ แบบไหนดี Charge controller ขนาดกี่แอมป์ และจำเป็นต้องมีแบตเตอรี่ไหม? ถ้าจำเป็นต้องใช้ ต้องเป็นแบตเตอรี่แบบไหน ขนาดเท่าไร กี่ลูกครับ ขอปรึกษาผู้มีความรู้หน่อย จะได้ซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเอง เพราะมีงบน้อย

Liked By: TIGER65

TIGER65
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 12:50:44 PM »

ผมได้ขุดเจาะบ่อบาดาล ลึก 50 เมตร ติดตั้งปั้มบาดาล Franklin 1.5 Hp. 1.1 KW. 220 V. ถ้าจะใช้ระบบโซล่าเซลล์ ในการปั้มน้ำ จะต้องใช้แผงโซล่าเซลล์ ขนาดกี่วัตต์ จำนวนกี่แผง ต่อกันแบบใด ใช้ Inverter ขนาดกี่วัตต์ แบบไหนดี Charge controller ขนาดกี่แอมป์ และจำเป็นต้องมีแบตเตอรี่ไหม? ถ้าจำเป็นต้องใช้ ต้องเป็นแบตเตอรี่แบบไหน ขนาดเท่าไร กี่ลูกครับ ขอปรึกษาผู้มีความรู้หน่อย จะได้ซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเอง เพราะมีงบน้อย
สวัสดีครับ ในสวนมีไฟฟ้าหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ต้องใช่ทุนสูงครับ แต่ถ้ามีไฟฟ้าก้ทุนต่ำและคุ้มค่ามากกว่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: up2uloveu
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์