หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มพ่นยา 3 สูบ เปลี่ยนชุดลูกยางใหม่แล้วเจอปัญหา  (อ่าน 803 ครั้ง)
HS8JBD
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 12:45:39 PM »

อยากจะขอคำแนะนำ เกี่ยวกับปั๊มพ่นยาสามสูบครับ พอดีผมเอาไปให้ช่างเปลี่ยนลูกยางปั๊มยกชุด ตอนหลังเอากลับมาใช้งานพ่นยามังคุด พ่นได้ถังแรกเกือบๆหมดถังยาไม่ค่อยจะออก ตอนแรกคิดว่ามีการอุดตันแต่พอดูก็ไม่มี เลยเปิดดูจารบี ปรากฎว่าจารบีหมด เลยอัดจารีบีเข้าไปจนเต็ม แล้วพ่นยาต่ออีก 4 ถัง พอเริ่มถังที่ 5 ยาเริ่มไม่ออกเหมือนเดิน เลยเช็คดู จารบีอีกครั้ง ปรากฎว่าหมดอีกแล้ว แต่ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนลูกยางปั๊มยกชุด ไม่เคยเป็นแบบนี้ พอหลังจากเปลี่ยน ใช้งานได้แป๊บเดียวจารบีหมด อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 01:00:19 PM »

สวัสดีครับ มีเกลียวเร่งเบ่งซีลอยู่นะครับจะอยู่หน้าเต้าอัดจรบี
ให้ทำการเร่งเกลียว วิธีขัน-เร่งเกลียว ไม่จำเป็นต้องขันให้แน่นจโดยขันได้เรื่อยๆอัดจารบีแล้วใช้งาน อัดใหม่ จารบีที่ใช้กับน้ำต้องเป็นสายไหมสีเขียว เบอร์3 ยืดๆแหล่ะครับจะทำหน้าที่เป็นซีลด้วย
HS8JBD
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 03:35:18 PM »

สวัสดีครับ มีเกลียวเร่งเบ่งซีลอยู่นะครับจะอยู่หน้าเต้าอัดจรบี
ให้ทำการเร่งเกลียว วิธีขัน-เร่งเกลียว ไม่จำเป็นต้องขันให้แน่นจโดยขันได้เรื่อยๆอัดจารบีแล้วใช้งาน อัดใหม่ จารบีที่ใช้กับน้ำต้องเป็นสายไหมสีเขียว เบอร์3 ยืดๆแหล่ะครับจะทำหน้าที่เป็นซีลด้วย
ของผมขันไปนิดเดียวก็ตึงมือแล้วครับ อัดจารบีแล้วเดี๋ยวค่อยลองใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2018, 03:53:55 PM โดย HS8JBD » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์