หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะน้ำบาดาล ขอคำปรึกษา พึ่งจะเคยมีครับ  (อ่าน 12275 ครั้ง)
amva
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 10:33:17 PM »

เรียนพี่ๆ ทุกท่านครับ เจาะน้ำบาดาล ขนาดหน้า 5 " ลึก 45 เมตร ควรใช้ปั๊มแบบใดครับถึงจะประหยัดค่าไฟ น้ำแรง ระหว่างซัมเมอส์กับปั๊มออโต้  จุดประสงค์ใช้ในครัวเรือนและรดน้ำต้นไม้ด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่มีถังพักคับ พอดีมีช่างมาเจาะแถวบ้านเลยรีบให้เจาะไว้ก่อน ยังไม่วางระบบปั๊มน้ำและท่อ เจาะทิ้งไว้ก่อนเฉยๆ ครับน้อมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับผม

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม

amva
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 01:24:37 PM »

compact
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 04:10:41 PM »

ผมใช้  ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรงครับ ปั้มบนดินดูแลง่ายกว่า.

ซับเมริสก็ดี แต่ถ้าเสียที่ตัวปั้มแล้ว แนวโน้มซื้อใหม่สูงมาก

Liked By: amva, Ekachaiyan, krading
supischa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 09:06:21 PM »

อันดับแรกแนะนำให้วัดระดับน้ำว่าปัจจุบันอยู่ลึกจากพื้นดินลงไปเท่าไหร่
1. หากระดับน้ำอยู่ไม่เกิน 4-5 เมตร เราสามารถที่จะใช้ ปั๊มหอยโข่ง ปั๊มอัตโนมัติได้ หากรดสวนด้วยแนะนำปั๊มหอยโข่งเพราะได้น้ำมากในขณะที่แรงม้าน้อย
...แต่ใช้ในบ้านแนะนำปั๊มอัตโนมัติ กินไฟน้อยได้น้ำพอเหมาะกับการใช้ในบ้าน(ไม่มากเกินไป)
2. หากวัดแล้วระดับน้ำอยู่ต่ำจากพื้นเกิน 5 เมตร แนะนำ submerge ครับ ถึงจะได้น้ำเพียงพอกับการรดสวน โดยทั่วไป jet 2 ไส้ มักจะให้น้ำไม่มากเพราะเสียแรงส่วนหนึ่งไปดันน้ำให้ขึ้นมาสูงพอทีีอีกท่อจะสูบน้ำได้ จะเห็นว่า 2 แรง ท่ออกแค่ 1 นิ้ว ท่อ 1 นิ้วจะให้น้ำมากไม่ได้เพราะความสามารถเขามีแค่นั้น
...submerge ดีๆที่มีการตัดเมื่อมอร์เตอร์ร้อนเกินไป และติดตั้งให้ถูกต้อง ใช้ได้นานครับ
...เรามักจะไม่เข้าใจเรื่องบ่อบาดาล การเจาะลึกๆระดับน้ำอาจจะถูกแรงดันให้สูงขึ้นมาจนอยู่ตื้นๆก็ได้ เราควรจะให้ความสำคัญกับระดับน้ำเป็นหลักครับ
...ที่สวนผมเจาะลึก 31 เมตร แต่ระดับน้ำลึกจากพื้นแค่ 3.5 - 4 เมตร ผมใช้ปั๊มแบบนี้ขนาด 2 นิ้ว สูบนาน 2 ชั่วโมง รดสวน 3 ไร่ วัดระดับน้ำหลังสูบ ลงไปจากพื้นดิน 4.5 - 5.5 เมตร (หน้าฝน-หน้าแล้ง) ใช้มา 5 ปีแล้วก็ยังใช้ได้ดีครับ (ปัจจุบันมีไฟฟ้าแล้ว เลยเปลี่ยนมาเป็น ปั๊มหอยโข่ง 1 แรง 1.5 นิ้ว)

ระยะที่ 100 เมตรก็แรงดีครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
amva
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 09:16:52 PM »

ผมใช้  ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรงครับ ปั้มบนดินดูแลง่ายกว่า.

พี่ครับ ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรง แบบในรูปนั้น ทำงานแบบไหนครับ เสียบไฟเครื่องทำงานถอดออกเครื่องหยุด รึเป็นแบบอัตโนมัติครับ

Liked By: krading

compact
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 07:43:58 AM »

ผมใช้  ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรงครับ ปั้มบนดินดูแลง่ายกว่า.

พี่ครับ ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรง แบบในรูปนั้น ทำงานแบบไหนครับ เสียบไฟเครื่องทำงานถอดออกเครื่องหยุด รึเป็นแบบอัตโนมัติครับ

การทำงานคล้ายกับปั้มน้ำแบบอัตโนมัติ ที่ใช้ตามบ้าน  แต่มีความสามารถพิเศษมากกว่าตรงที่ สามารถดูดน้ำได้ลึกมากกว่าปั้มน้ำปกติทั่วไป

Liked By: krading, UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2018, 08:44:41 AM โดย compact » บันทึกการเข้า
amva
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 01:18:07 PM »

ผมใช้  ปั้มแจ็ทคู่ 2 แรงครับ ปั้มบนดินดูแลง่ายกว่า.

การทำงานคล้ายกับปั้มน้ำแบบอัตโนมัติ ที่ใช้ตามบ้าน  แต่มีความสามารถพิเศษมากกว่าตรงที่ สามารถดูดน้ำได้ลึกมากกว่าปั้มน้ำปกติทั่วไป

ขอความอนุเคราะห์ รายละเอียด สเปคปั๊มน้ำ การต่อการใช้งาน ระบบการทำงาน ต้องมีแอร์แว ด้วยไหมครับ คือจะต่อตามแบบของพี่ครับผม ขอบพระคุณครับ

Liked By: krading, UNCLE HUB

compact
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 02:53:30 PM »

ขอความอนุเคราะห์ รายละเอียด สเปคปั๊มน้ำ การต่อการใช้งาน ระบบการทำงาน ต้องมีแอร์แว ด้วยไหมครับ คือจะต่อตามแบบของพี่ครับผม ขอบพระคุณครับ

ลองศึกษาจากกระทู้นี้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16755.0   

แนะนำให้เริ่มที่ ขนาด 1 แรงครับ  ดูดน้ำได้ลึกไม่ควรเกิน 18 เมตร ...

แอร์แว เป็นpressure tank แบบbasic ครับ  พัฒนาขึ้นมาอีกหน่อยก็จะมีระบบเติมอากาศเข้ามา ใช้เยอะในพวกปั้มน้ำอัติโนมัติตามบ้านครับ  ของผมในรูปจะเป็นpressure tank แบบมีถุงยางอยู่ข้างใน rubber bladder จะเห็นได้ในพวกปั้มน้ำแรงดันคงที่

ระบบน้ำในสวนเกษตรแนะนำเป็นแบบ มินิสปริงเกอร์เป็นหลักครับ

ปั้มเจ็ทคู่ในสารคาม ราคาแพงครับ สั่งจากเน็ตถูกกว่า  1 แรง ประมาณ 3 พันระบบออโต้ด้วย

สงสัยตรงไหนก็ถามได้ครับ

amva
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 11:28:59 PM »

อ้างถึง
compact

เรียนพี่ .. ชี้แนะด้วยครับ เจ็ทคุ่ 1 แรง

Liked By: krading, udorn.pp

wdtrs
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:08:12 AM »

มีเรื่องเตือนนิดหนึ่งนะครับ
ถ้าเจาะบ่อเสร็จแล้วจะต้องไปแจ้งเรื่องขออณุญาตกับกรมทรัพยากรณ์น้ำ ที่ศาลากลางนะครับ แล้วทางกรมจะออกใบอนุญาตมาให้ พร้อมกับชำระเงิน 1000 บาทใช้ใบอนุญาตได้10ปี ถ้าหมดก็ไปต่อใหม่นะครับ หากช่างที่มาเจาะไม่มีใบประกอบวิชาชีพ อันนี้ก็เรื่องเยอะหน่อย คำถามเยอะ หากไปที่กรมเลย จะมีรายชื่อช่างที่มีใบประกอบวิชาชีพให้เลือกใช้ พร้อมกับมีแนะนำเป็นรายบุคล(อิๆเอิ๊กๆๆน่าสงสัยใหม) ให้ท่านเลือกใช้ จากประสบการณ์นะครับแนะนำให้ไปปรึกษาทางกรมก่อนเรื่องจะไม่เยอะ ว่าท่านจะเจาะบ่อทำอะไรบล่าๆๆๆๆหากเจาะไปแล้วไม่มีใบอนุญาตถือว่าเป็นบ่อเถื่อนต้องทำการขุดกลบ หรือช่างมาเจาะไม่มีใบวิชาชีพเรื่องก็จะยาว ถามว่าเขารู้ได้อย่างไร เขามาตามผู้ใหญ่บ้านครับ แล้วผู้ใหญ่บ้านพาออกสำรวจ ที่บ้านผมโดนมาแล้วแต่โชคดีมีใบอนุญาต แต่หมดอายุก็ไปต่อใหม่อีกสิบปี พร้อมเสียค่าบำรุงย้อนหลัง เรื่องก็เป็นเยี่ยงนี้เหละครับ เอาไว้พิจารณาหาท่านใดคิดจะทำการขุดเจาะบ่อบาดาล
compact
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 03:41:54 PM »

อ้างถึง
compact

เรียนพี่ .. ชี้แนะด้วยครับ เจ็ทคุ่ 1 แรง

ปั้มตัวนี้ก็ดีครับ เป็นระบบออโต้ด้วย

ท่อดูดใช้ ท่อpvc ขนาด 1นิ้ว  7 ท่อน  ท่อขนาด 1 1/4 นิ้ว 7 ท่อน ความหนาใช้ ชั้น 8.5 ครับ  จะได้ความยาวท่อดูดประมาณ 28 เมตร

ยี้ห้อ คลินตัน ก็ใช้ได้ดีครับ 1 แรง 2200 บาท

Liked By: amva
taton60
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 02:01:06 PM »

ของผมใช้เป็นปั้มของช่างหนูเมืองพิจิตร ครับ ตอนนี้มีหลายขนาดหลายราคาครับ ใช้ได้ทั้งไฟฟ้า และเครื่องยนต์ หรือข้อมูลเพื่อเปรียบเทียบครับ เพจโรงงานช่างหนูเมืองพิจิตรครับ https://www.facebook.com/%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3-457838057594929/

Liked By: krading
mr.krathok
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 08:37:14 AM »

มีเรื่องเตือนนิดหนึ่งนะครับ
ถ้าเจาะบ่อเสร็จแล้วจะต้องไปแจ้งเรื่องขออณุญาตกับกรมทรัพยากรณ์น้ำ ที่ศาลากลางนะครับ แล้วทางกรมจะออกใบอนุญาตมาให้ พร้อมกับชำระเงิน 1000 บาทใช้ใบอนุญาตได้10ปี ถ้าหมดก็ไปต่อใหม่นะครับ หากช่างที่มาเจาะไม่มีใบประกอบวิชาชีพ อันนี้ก็เรื่องเยอะหน่อย คำถามเยอะ หากไปที่กรมเลย จะมีรายชื่อช่างที่มีใบประกอบวิชาชีพให้เลือกใช้ พร้อมกับมีแนะนำเป็นรายบุคล(อิๆเอิ๊กๆๆน่าสงสัยใหม) ให้ท่านเลือกใช้ จากประสบการณ์นะครับแนะนำให้ไปปรึกษาทางกรมก่อนเรื่องจะไม่เยอะ ว่าท่านจะเจาะบ่อทำอะไรบล่าๆๆๆๆหากเจาะไปแล้วไม่มีใบอนุญาตถือว่าเป็นบ่อเถื่อนต้องทำการขุดกลบ หรือช่างมาเจาะไม่มีใบวิชาชีพเรื่องก็จะยาว ถามว่าเขารู้ได้อย่างไร เขามาตามผู้ใหญ่บ้านครับ แล้วผู้ใหญ่บ้านพาออกสำรวจ ที่บ้านผมโดนมาแล้วแต่โชคดีมีใบอนุญาต แต่หมดอายุก็ไปต่อใหม่อีกสิบปี พร้อมเสียค่าบำรุงย้อนหลัง เรื่องก็เป็นเยี่ยงนี้เหละครับ เอาไว้พิจารณาหาท่านใดคิดจะทำการขุดเจาะบ่อบาดาล
ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ มีการถ่ายโอนภาระกิจแล้ว ยื่นขอเจาะที่ อบต.หรือเทศบาลที่ท่านอยู่เลย เอกสารก็สำเนาทะเบียนบ้าน,บัตรประชาชน,โฉนดที่ดิน,ใบประกอบวิชาชีพช่างเจาะอันนี้สำหรับบ่อ4นิ้วขึ้นไปครับ เอาไปยื่นที่กองช่าง ขั้นแรกรับเอกสารเสียค่าคำขอ10บาท เมื่อใบอนุญาตออกแล้วเสียค่าใบอนุญาตเจาะ500บาทอันนี้เสียครั้งเดียว และใบอนุญาตใช้น้ำ500บาท อันนี้มีอายุ5ปี ต่อครับ
deemeechai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 03:20:30 PM »

มีทั้งใบอนุญาตเจาะบ่อบาดาล...คนเจาะ ฮืม
และใบอนุญาตใช้น้ำใต้ดิน...คนใช้น้ำ ฮืม
เวรก้ำ เวรกรรม  ลังเล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB, krading
ninok
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:43:58 PM »

ซับเมอสดีสุดครับ ทนถึก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์