หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ** มะกรูด ยางไหล รักษาอย่างไรครับ [มีรูป]  (อ่าน 4907 ครั้ง)
Thunyawit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 11:00:42 AM »

ปลูกมะกรูดไว้ในกระถางครับ อยู่ดีๆมีอาการยางไหล ไม่ทราบว่าสาเหตุนั้นเกิดจากอะไร และมีวิธีการรักษาอย่างไรครับ ?

ตอนนี้ได้ขูดตรงที่ยางไหลออก และเอาปูนแดงทาแต่ยางยังไหลอยู่เรื่อยๆ ไม่ทราบว่าการรักษาแบบนี้ถูกต้องไหมครับ หรือต้องใช้ยาตัวไหน อย่า่งไรครับ ?

ขอบคุณครับ

ต้นนี้รักมากครับ ปลูกมาได้ประมาณ5ปีในกระถางที่บ้าน  ยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB

laduvoir
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 06:10:07 PM »

เคยปลูกใส่กระถางแบบนี้ แล้วเกิดยางไหล แล้วก็เกิดเป็นกับมะนาวอีกสองสามต้นในเวลาที่ใส่ปุ๋ยมากเกิน หรือให้น้ำมากไป จนเกิดรากเน่าได้ ก้ไม่ได้ทำอะไรมาก เพียงแต่ลดการให้น้ำ ให้ปุ๋ยที่ไม่เข้นข้นเกิน มันก็หายไปเอง ไม่ถึงตายครับ เล่าจากประสบการณืที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ไม่ใช่บอกวิธีแก้ไข(ที่อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้)นะครับ เห็นกระทู้นี้มาหลายวันยังไม่มีผู้รู้มาตอบให้หายข้องใจเลยครับ จึงเล่าแค่ประสบการณ์ของผมให้ทราบเท่านั้นครับ

Liked By: HUAMAI, nicolas55
pari1978
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 01:55:44 PM »

ลองหากปูนโดโลไมท์มาใส่ดูครับ บาง ๆ ไม่ต้องเยอะเดี๋ยวค่า pH ดินในกระถางจะเสีย เกิดจากแคลเซียมในดินอาจจะน้อยหรือหมดไป จนทำให้เปลือกแตกครับ แก้ที่ต้นเหตุคือใส่แคลเซียม ปลายเหตุคือเอาปูนกินหมากทารักษาแผลเดี๋ยวก็แตกอีก ใส่ปุ๋ยครอบจักรวาล (สูตรเสมอ) น้อย ๆ แบบกระทู้ด้านบนบอกครับ

Liked By: nicolas55
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์