หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าคิดว่า "ทำเกษตรแค่เป็นเรื่องซิลล์ๆ" หากคุณยังต้องหาเลี้ยงครอบครัวอยู่!!!  (อ่าน 4613 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 08:13:36 PM »

ผมคุยกับหลายๆคน เรื่องการทำเกษตร ไม่ว่าจะทำในรูปแบบไหนก็ตาม เช่น เกษตรพอเพียง เกษตรทฤษฎีใหม่ หรือ เกษตรแปลงใหญ่อย่างเช่น ข้าว อ้อย มันสำปะหลัง ข้าวโพด ยางพารา ฯลฯ มีบางคนพูดเหมือนมีเงินเหลือใช้ลงทุนไปแบบไม่หวังผลตอบแทน ประมาณว่า ฉันไม่แคร์ว่าผลจะเป็นอย่างไร ทำไปเพราะอยากทำ หรือ ทำเพราะความสนุกคลายเครียด ฯลฯ  ด้วยเหตุผลเหล่านี้มันทำให้หลายคนต้องเสียเงินมหาศาลเพื่อแลกกับผลประโยชน์เพียงเล็กน้อย ดังสุภาษิตโบราณว่า ฆ่าช้างเอางา หรือ ขี่ช้างจับตั๊กแตน  

หากคุณยังต้องหาเลี้ยงครอบครัว มีภาระต้องรับผิดชอบ และไม่ได้มีเงินเหลือกินเหลือใช้ อย่าคิดทำเกษตรแบบชิลล์ๆ เหมือนหนุ่มเจ้าสำราญที่เที่ยวเตร็ดเตร่ไปวันๆ เมื่อไหร่เงินหมดมีปัญหากันในครอบครัวแน่นอนครับ อย่าหาว่าผมไม่เตือน!

supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 08:26:20 PM »

ครับ ต้องยอมเป็นเสือลำบากถึงจะมีผลผลิตให้เห็นครับ เรื่องซื้อประสบการณ์นี่ผมก็ซื้อพอสมควรเหมือนกัน...ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่โดนเสือกินครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 09:15:38 PM »

เห็นด้วย  กับกระทู้นี้

ผักสลัดไฮโดรโปนิก แพ้ง แพง
ไม่ซื้อดีกว่า  ปลูกกินเองดีกว่า

เริ่มลงมือเลย
1. ค่ารางปลูก  3  แถว  แถวละ  5 ต้น รวม15 ต้น
2. ค่าถังน้ำปุ๋ย
3. ค่าปั๊ม
4. ค่าทำโรงเรือนกันศัตรพืชและน้ำฝน
5. ค่าปุ๋ย A, B
6. ค่ากระถางจิ๋ว  ฟองน้ำ 
7. ค่าเมล็ดพันธุ์

เป็นเ1งินเท่าไรแล้วครับ
ถ้านำเงินจำนวนนี้ไปซื้อผัก จะได้กี่ต้น

ใช้ระบบน้ำนิ่งดีกว่า
ตัดรายการที่ 1-3 ออกแล้วคิดค่ากระถางยาว 3  ใบ  ใบละ 80 บาท และค่าโฟม
รายการที่เหลือเหมือนระบบน้ำหมุนเวียน

คิดแล้วก็ยังแพงกว่าการซื้อผักอีก

งั้นปลูกลงดินดีกว่า

ค่าดินถุง   แกลบดิบ  แกลบดำ  กาบมะพร้าวสับ ใบก้ามปู ปุ๋ยคอก  น้ำหมัก
รวมแล้วก็ยังแพงอยู่ดี

สรุปว่า  ถ้าคิดว่าจะทำเกษตรเพื่อเป็นการประหยัด  มันไม่ประหยัดนะครับ
ถ้าจะทำเป็นงานอดิเรก   ทำเพราะชอบที่จะทำ  แม้ลงทุนมากหน่อยก็ยอม  หรือทำเพราะไม่อยากกินผักตลาด  ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
หง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 03:13:28 PM »

เกษตรกรแุุถวบ้านผมซื้อผักกินนะ  ยิงฟันยิ้ม

เกษตรกรชายขอบ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 08:08:26 PM »

ครับ ต้องยอมเป็นเสือลำบากถึงจะมีผลผลิตให้เห็นครับ เรื่องซื้อประสบการณ์นี่ผมก็ซื้อพอสมควรเหมือนกัน...ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่โดนเสือกินครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หว่านพืชย่อมต้องหวังผลครับ  เพราะสิ่งที่หว่านลงไปคือ เงินล้วนๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 10:44:57 PM »

ยิ้ม แม่นแร่ว!!ไม่หมูหรอก แถมยังไม่พอกลายเป็นหมูเขี้ยวตันอีก ระบบการค้าการขายของเรามันไม่เหมือนยุโรป ชาวไร่ชาวสวนเขาเป็นระบบฟาร์ม 1ครอบครัวทำเป็นร้อยๆไร่สินค้าที่ผลิตออกมาส่งตามห้างหมดบ้านเราปลูกกันคนละงานสองงานก็ขายได้แค่ตลาดเช้าตลาดเย็น หากผลิตออกมาเยอะก็ไม่รู้จะไปขายให้ใครหากว่าอยู่ใกล้ตัวเมืองก็โอหน่อย คุณเชื่อไหมแถวบ้านผมกะหล่ำดอกกับบ๊อกโครี่ ขายไม่ออกเลยน่ะเพราะว่าคนโซนบ้านผมเขาไม่ค่อยกินกับข้าวประเภทผัดๆ ไม่หมู!!!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์