หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบริจาคต้นกระบองเพชร  (อ่าน 630 ครั้ง)
mnrs999 และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
damr
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 06:34:29 AM »

บ้านอยู่ชายแดนเขตติดต่อระหว่างสมุทรปราการและฉะเชิงเทราถนนบางนาตราดครับ กม.33 มีไม่มากครับปลูกไว้ในกระถางที่โรงงานเขาถางทิ้งเลยเก็บเอามาปลูกไว้1ต้น3ปีแล้วมีลูกเล็ก2ต้นจะลองตัดใบออกเหลือเหง้าไว้แล้วส่งให้ครับหลังสงกรานต์ไม่รู้จะรอดหรือเปล่าต้องลองครับ

Liked By: พี่แสง

พี่แสง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 12:48:06 AM »

บ้านอยู่ชายแดนเขตติดต่อระหว่างสมุทรปราการและฉะเชิงเทราถนนบางนาตราดครับ กม.33 มีไม่มากครับปลูกไว้ในกระถางที่โรงงานเขาถางทิ้งเลยเก็บเอามาปลูกไว้1ต้น3ปีแล้วมีลูกเล็ก2ต้นจะลองตัดใบออกเหลือเหง้าไว้แล้วส่งให้ครับหลังสงกรานต์ไม่รู้จะรอดหรือเปล่าต้องลองครับ

55555พี่นึกว่ามีแยะ อยากได้สัก20ต้น  แต่มี2ต้นก็เอาค่ะ อย่าตัดใบออกหมดค่ะ ให้เหลือใบในไว้สักสี่ห้าใบ ใช้กระดาษหนาๆห่อแล้วม้วนหรือทำท่อกระดาษแล้วจับใส่ท่อ เอามือดึงโคนลงมาเขาจะหุบเหมือนร่มค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 10:13:31 AM »

ไม้ชนิดนี้ทรหดค่ะ ขนาดโยนทิ้งยังรอด วางไว้บนหินกับทรายยังแตกกอได้สบาย ปลูกลงดินจะแตกกอเร็วมาก จากหน่อเล็กปลูกลงดินเมื่อย่างเข้าปีที่2จะให้หน่อ ปีที่3จะออกดอกและมีต้นเล็กๆเกิดจากดอกด้วยค่ะ สามารถนำมาปลูกได้อีก (ถ้ามีแมลงมาผสมเกษรค่ะ) ปีที่2-3จะให้หน่อ10-20หน่อต่อต้น บางต้นก็มากกว่าหรือน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับแสงแดดและความสมบูรณ์ของต้นค่ะ ต้นใหญ่สุดสูงเมตร กว้างเมตรค่ะ ถ้าพี่ผ่านมาเที่ยวทางนี้ก็แวะมารับได้ค่ะ มีเพียงพอ ตอนนี้ไม่อยากไปจับไม้พวกนี้ค่ะ เคยตัดกาบใบออกแล้วเป็นผื่นคัน เกาจนด่างที่แขนจนถึงทุกวันนี้ยังไม่หาย โกรธ โกรธ

พี่แสง
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 11:55:29 AM »

5555555น้องแมกกี้ พี่อยากมีวิชาเหาะเหยียบก้อนเมฆแบบเห้งเจีย จะไปเดินทางไป ผ่าน บ้าน น้องได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
damr
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 07:08:59 PM »

ผมปลูกใส่กระถาง6"จำกัดเนื้อที่ครับถ้าปลูกลงดินป่านนี้เป็นดงแล้ว ไปเล่นสงกรานต์ให้ใจเย็นๆก่อนครับแล้วจะส่งให้
   เมื่อวานไปลงบ่อตัดต้นธูปฤษีใต้น้ำวันนี้ไปไม่ไหว ใครอยากได้มาถอนกอเอาไปได้เลยนะครับหน่ออ่อนแกงส้มอร่อยด้วยครับใครมาก็เอาเบ็ดมาตกปลาไปด้วยแถมให้ครับกลับบ้านแกงได้เลยปลาธรรมชาติเกิดเองเต็มบ่อไปหมดไม่ต้องกลัวเป็นมะเร็งเพราะไม่ใช่ปลาหมันแต่ตัวไม่โต3-4ตัวโลครับ

tuana
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 08:36:47 AM »

พี่แสงตกลงใจยังไงแจ้งได้ไม่ต้องเกรงใจ วันหยุดจะได้จัดให้ค่ะ

ต้นหยกของตั่วต้นยังไม่ใหญ่มาก ขยายพันจะโตช้ามั้ย
ส่วนดาวล้อมเดือน ไม่เหมาะที่จะปลูก เพราะโอกาสหายมีสูง55555ต้นเค้าสวยค่ะ โดนขุดแน่ๆ

ไม่เกรงใจค่ะ แค่จะถามว่า มันโตเร็วหรือโตช้า  เพราะทำรั้ว ต้นเล็กเกินไปไม่เหมาะค่ะ  แต๊งกิ้วจ้า

ถ้าปลูกลงดินสมบูรณ์ ได้แดดก็โตเร็วกว่ากระบองเพชรแบบอื่นนะคะ ที่เห็นในกระถาง 6 นิ้ว มีดินเหลือครึ่ง พี่ดาวล้อมเดือนเขาจะขุดไปขายด้วยหรือคะ สงสัยว่าคุ้มกับหนามตำหรือ

พี่แสง
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 06:06:28 PM »

ผมปลูกใส่กระถาง6"จำกัดเนื้อที่ครับถ้าปลูกลงดินป่านนี้เป็นดงแล้ว ไปเล่นสงกรานต์ให้ใจเย็นๆก่อนครับแล้วจะส่งให้
   เมื่อวานไปลงบ่อตัดต้นธูปฤษีใต้น้ำวันนี้ไปไม่ไหว ใครอยากได้มาถอนกอเอาไปได้เลยนะครับหน่ออ่อนแกงส้มอร่อยด้วยครับใครมาก็เอาเบ็ดมาตกปลาไปด้วยแถมให้ครับกลับบ้านแกงได้เลยปลาธรรมชาติเกิดเองเต็มบ่อไปหมดไม่ต้องกลัวเป็นมะเร็งเพราะไม่ใช่ปลาหมันแต่ตัวไม่โต3-4ตัวโลครับ

เพิ่งรู้หน่อธูปฤาษีกินได้  ใครสดวกตกปลาถามทางเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
พี่แสง
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:34:56 PM »

พี่แสงตกลงใจยังไงแจ้งได้ไม่ต้องเกรงใจ วันหยุดจะได้จัดให้ค่ะ

ต้นหยกของตั่วต้นยังไม่ใหญ่มาก ขยายพันจะโตช้ามั้ย
ส่วนดาวล้อมเดือน ไม่เหมาะที่จะปลูก เพราะโอกาสหายมีสูง55555ต้นเค้าสวยค่ะ โดนขุดแน่ๆ

ไม่เกรงใจค่ะ แค่จะถามว่า มันโตเร็วหรือโตช้า  เพราะทำรั้ว ต้นเล็กเกินไปไม่เหมาะค่ะ  แต๊งกิ้วจ้า

ถ้าปลูกลงดินสมบูรณ์ ได้แดดก็โตเร็วกว่ากระบองเพชรแบบอื่นนะคะ ที่เห็นในกระถาง 6 นิ้ว มีดินเหลือครึ่ง พี่ดาวล้อมเดือนเขาจะขุดไปขายด้วยหรือคะ สงสัยว่าคุ้มกับหนามตำหรือ

เจ้าดาวล้อมเดือนมันสวยนะ คนไม่รู้จักก็ไม่รู้จัก คนรู้จักเวลามีดอกมันสวยสะดุดตาค่ะน้องตั่ว
พี่แสง
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 08:23:57 PM »

ประกาศๆๆๆ
ยังต้องการต้นป่านศรนารายณ์กับกระบองเพชรอยู่นะคะ ยังไม่มีคนแจกหรือขอแลกเล๊ยยย ลังเล ลังเล ลังเล
ค่าจัดส่งมีให้ค่ะ
mnrs999
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 01:56:31 PM »

ประกาศๆๆๆ
ยังต้องการต้นป่านศรนารายณ์กับกระบองเพชรอยู่นะคะ ยังไม่มีคนแจกหรือขอแลกเล๊ยยย ลังเล ลังเล ลังเล
ค่าจัดส่งมีให้ค่ะ

กระบองเพชร ต่ายขอไปดูก่อนว่ามีแตกสาขาไหม และสลัดไดบ้านสนใจไหมคะ
พี่แสงปลูกต้นมะแว้งเครือ หนามเยอะดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มณีรัตน์ สุขจิตต์นิตยกาล 29/32 ซอยจำเนียรสุข3 ถนนเพชรเกษม
แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร 10600
พี่แสง
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 03:26:31 PM »

น้องต่าย มะแว้งเครือปลูกยากป่าวน้อ
ขอบคุณค่ะ
mnrs999
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 01:13:29 AM »

น้องต่าย มะแว้งเครือปลูกยากป่าวน้อ
ขอบคุณค่ะ

ปลูกไม่ยาก ลูกมะแว้งมีรสขมยังช่วยลดเบาหวาน ความดันได้ ช่วยบำรุงดีเจริญอาหาร แก้ไอขับเสมหะ
ลดไข้ แต่ตอนเก็บลูกต้องระวังหนามมากๆๆ บางครั้งมือเข้าไปเก็บลูก ตอนเอามือออกหนามเกี่ยว ลังเล

มณีรัตน์ สุขจิตต์นิตยกาล 29/32 ซอยจำเนียรสุข3 ถนนเพชรเกษม
แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร 10600
พี่แสง
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 11:23:23 AM »

งั้นพี่ขอเม็ดมะแว้งนะน้องต่าย  สลัดไดมีคนให้มาบ้างแล้วละ พี่อยากได้กระบองเพชรต้นสูงๆหนามๆ
ป่านศรณ์นารายก็ดีหนามแยะดี
mnrs999
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 10:23:39 PM »

งั้นพี่ขอเม็ดมะแว้งนะน้องต่าย  สลัดไดมีคนให้มาบ้างแล้วละ พี่อยากได้กระบองเพชรต้นสูงๆหนามๆ
ป่านศรณ์นารายก็ดีหนามแยะดี

ขอเวลาหน่อย ต่ายต้องไปค้นในตู้เย็นก่อนว่าอยู่กล่องหรือส่วนไหนของตู้เย็น 555เมล็ดมีหลายอย่าง
เลยต้องใช้เวลาค้น ค่อยเปิดดูทีละส่วน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนที่เป็นต้นกลับบ้านแล้ว
ส่วนกระบองเพชร วันนี้ต่ายไปตัดมา 2กิ่งที่บ้านพี่ชายห่อกระดาษ 3-4ทบ กลัวหนาม โกรธ เดี๋ยวส่งรูปให้ดู

mnrs999
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 10:52:12 PM »

อ้อ..ลืมบอกต้นกุหลาบพุกามหนามก็เยอะ แถมมีพิษอ่อนๆแค่ทำให้เจ็บปวดนิดหน่อย
เหมือนมดแดงกัดแต่น้อยกว่า ดอกสวย ฟักเปรี้ยวออกเค็มนิดหน่อยน้ำเยอะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko

I-Ko
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:06:22 AM »

พออ่านเรื่อง กุหลาบพุกามกับมะแว้ง ทำให้นึกถึงต้นสเลดพังพอนตัวผู้ ก็ไม่เลวนะคะพี่แสง เพราะมันมีหนามแหลมยาวทิ่มทีปวดเลย แต่ต้นกับใบสเลดพังพอนจะช่วยถอนพิษแมลงกัดต่อย หรือถอนพิษงู งูก็ไม่ค่อยเข้าใกล้ต้นนี้  อีกต้นคือต้นข่อยเป็นไม้ประเภทกระสือกลัวเพราะมันมีหนามจะเกี่ยวไส้กระสือน่ะค่ะ แต่ที่กล่าวมา I-Ko ไม่มีนะคะ เพียงแต่นำเสนอเป็นไอเดียเผื่อไว้ค่ะ

Liked By: mnrs999
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์