หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบริจาคต้นกระบองเพชร  (อ่าน 2221 ครั้ง)
พี่แสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:16:47 PM »

ตามหัวข้อเลยค่ะ ต้องการรับบริจาคต้นกระบองเพชร ต้องการปลูกทำรั้ว 
หรือต้นป่านศรนารายณ์ใครอยากโละทิ้งแจ้งด้วยค่ะ อยากได้

ขอบคุณค่ะ

Liked By: miky

minja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 05:03:04 PM »

มีประเภทสลัดได สนใจไหมคะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: พี่แสง
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 08:46:42 PM »

แนะนำให้ปลูกสับปะรดค่ะพี่แสง ผลใช้รับประทาน ถ้ามีเยอะก็ขายได้ด้วย ไม่ต้องรดน้ำหรือใส่ปุ๋ยใดๆ พวกเขาทนแล้ง ถึงเวลาก็ออกผลตามฤดูกาล ใช้ยอดจากผลที่เขาหักทิ้งตามตลาดหรือร้านขายผลไม้ค่ะ ใช้เวลา2ปี นับวันรอผลผลิตได้เลย ที่บ้านปลูกไว้หลายต้น ตอนนี้แตกกอและมีผลให้รับประทานเรื่อยๆค่ะ ลูกไม่ใหญ่เพราะไม่ได้ใส่ปุ๋ย แต่หวาน และกรอบดีค่ะ  อีกทางเลือกหนึ่ง น่าจะปลูกต้นหมาก หาเก็บผลตามถนนในหมู่บ้านหรือตามวัดน่าจะมี ปลูก3-4ปีก็ออกผล เป็นพืชโตเร็ว ทนแล้งได้ดี พอออกผลก็ตัดส่งขายตลาดได้ อย่าลืมปลูกพลูให้เลื้อยขึ้นต้นหมากด้วย จะได้ขายคู่กันค่ะ

tuana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 01:57:04 PM »

มีต้นหยก แต่ปลูกทำรั้วนี่ต้องต้นใหญ่มั๊ยพี่แสง

พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 02:02:14 AM »

มีประเภทสลัดได สนใจไหมคะ ยิ้มเท่ห์

สนใจค่ะ มีมากมั้ยคะ
พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 02:08:03 AM »

แนะนำให้ปลูกสับปะรดค่ะพี่แสง ผลใช้รับประทาน ถ้ามีเยอะก็ขายได้ด้วย ไม่ต้องรดน้ำหรือใส่ปุ๋ยใดๆ พวกเขาทนแล้ง ถึงเวลาก็ออกผลตามฤดูกาล ใช้ยอดจากผลที่เขาหักทิ้งตามตลาดหรือร้านขายผลไม้ค่ะ ใช้เวลา2ปี นับวันรอผลผลิตได้เลย ที่บ้านปลูกไว้หลายต้น ตอนนี้แตกกอและมีผลให้รับประทานเรื่อยๆค่ะ ลูกไม่ใหญ่เพราะไม่ได้ใส่ปุ๋ย แต่หวาน และกรอบดีค่ะ  อีกทางเลือกหนึ่ง น่าจะปลูกต้นหมาก หาเก็บผลตามถนนในหมู่บ้านหรือตามวัดน่าจะมี ปลูก3-4ปีก็ออกผล เป็นพืชโตเร็ว ทนแล้งได้ดี พอออกผลก็ตัดส่งขายตลาดได้ อย่าลืมปลูกพลูให้เลื้อยขึ้นต้นหมากด้วย จะได้ขายคู่กันค่ะ

พี่ต้องการไม้หนามทำรั้วอ่ะค่ะ ปลูกสับปะรดก็ยิ่งหวานคอแร้งเจ้าที่แถวสวนมีแยะค่ะ  ที่จะเอาตะบองเพชรหรือป่านศรนารายณ์ปลูก คือกันคนให้เข้าสวนลำบากขึ้นเท่านั้นเอง ทั้งวัวควายด้วย
ต้นหมากพี่ก้ปลูกค่ะ แต่เป้นพวกหมากเขียวหมากเหลือง จะอาศัยดอกเพื่อให้มีแมลง มีผึ้งมาอยู่กัน
สับปะรดก็มีปลูกบ้างค่ะ ออกดอกผลไม่ได้กิน มีคนช่วยกิน
ปลูกป่าสร้างแหล่งอาหารให้ตัวเองและเหล่าวงศาคนาญาติค่ะ อาหารที่ขายปัจจุบันมีแต่สารพิษ
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

Liked By: miky
พี่แสง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 02:09:59 AM »

มีต้นหยก แต่ปลูกทำรั้วนี่ต้องต้นใหญ่มั๊ยพี่แสง

ทำรั้วกันคนกันควายค่ะน้องตั่ว  รั้วยาว40เมตร ทำรั้วลวดหนามแล้ว มีคนมุดจนลวดหนามร่วงจากเสา  เลยคิดว่าปลูกต้นไม้ดีกว่าค่ะ
ต้นหยกเป้นยังไงอ่ะ พี่ไม่รู้จัก
Maggie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 08:55:46 AM »

แสดงว่าสวนนี้อาหารมีอาหารเยอะ เพื่อนบ้านและสัตว์เลี้ยงเลยชุกชุม ถ้าจะแนะนำให้ปลูกหวาย เดี๋ยวเพื่อนบ้านมาตัดไปรับประทานหมด  ยิงฟันยิ้ม แต่หนามดุใช้ได้นะคะ  แล้วเฟื่องฟ้าล่ะคะ? หนามดุเช่นกัน ทนแล้ง สีสันสวยงามด้วย.  หรือว่าจะรับคนงานไปเฝ้าสวนดีคะ? ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 09:11:38 AM »

ป่านศรนารายณ์ กับอะเกปปากนกแก้ว น่าจะเป็นพืชในตระกูลเดียวกันนะคะ (คุณ howbee แจกอยู่)ทนแล้ง โตเร็ว หนามดุมาก ที่ร้ายกว่านั้นคือถ้าน้ำยางใสๆที่ต้น เมื่อถูกผิวหนังคันมาก เป็นผื่นและทรมานไปหลายวันค่ะ เมื่อโดนหนามทิ่มก็ปวดสุดๆ โกรธ แตกหน่อไว ขยายพันธ์เร็ว เส้นใยในกาบใบสามารถทำเป็นสิ่งทอได้ค่ะ

พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 11:04:55 AM »

แสดงว่าสวนนี้อาหารมีอาหารเยอะ เพื่อนบ้านและสัตว์เลี้ยงเลยชุกชุม ถ้าจะแนะนำให้ปลูกหวาย เดี๋ยวเพื่อนบ้านมาตัดไปรับประทานหมด  ยิงฟันยิ้ม แต่หนามดุใช้ได้นะคะ  แล้วเฟื่องฟ้าล่ะคะ? หนามดุเช่นกัน ทนแล้ง สีสันสวยงามด้วย.  หรือว่าจะรับคนงานไปเฝ้าสวนดีคะ? ยิงฟันยิ้ม

เฟื่องฟ้าก้ปลูกค่ะน้องแมกกี้ แต่โตช้าเพราะดินไม่ค่อยดี  แต่อนาคตต้องคอยตกแต่งมันลำบากอยู่ อะไรที่ต้นมีหนามพี่คิดหมดแระค่ะ มาสรุปเอาที่ต้นตะบองเพชรกับป่านศรนารานณ์นี่แหละ  คนแจกอยู่หน้าไหนน้อ หาไม่เจอ ยิงฟันยิ้ม
tuana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 11:53:18 AM »

ต้นหยก

tuana
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 12:56:51 PM »

ดาวล้อมเดือน แต่ปัญหาคือไม่มีต้นใหญ่ (ต้นนี้กระถาง4นิ้ว)และมีไม่กี่ต้น ไม่พอให้พี่แสงทำรั้ว 40 เมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2018, 01:06:44 PM โดย tuana » บันทึกการเข้า
tuana
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 01:42:22 PM »

พี่แสงตกลงใจยังไงแจ้งได้ไม่ต้องเกรงใจ วันหยุดจะได้จัดให้ค่ะ
พี่แสง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 11:50:56 PM »

พี่แสงตกลงใจยังไงแจ้งได้ไม่ต้องเกรงใจ วันหยุดจะได้จัดให้ค่ะ

ต้นหยกของตั่วต้นยังไม่ใหญ่มาก ขยายพันจะโตช้ามั้ย
ส่วนดาวล้อมเดือน ไม่เหมาะที่จะปลูก เพราะโอกาสหายมีสูง55555ต้นเค้าสวยค่ะ โดนขุดแน่ๆ

ไม่เกรงใจค่ะ แค่จะถามว่า มันโตเร็วหรือโตช้า  เพราะทำรั้ว ต้นเล็กเกินไปไม่เหมาะค่ะ  แต๊งกิ้วจ้า
damr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 07:45:18 AM »

[/url][/img]
อยากทราบว่าจะส่งอย่างไรครับ(ถามจริงๆนะครับ)ภาพใหญ่ไปหน่อยไม่มีคอมใช้มือถือส่งครับแต่รับรองว่าถูกต้องตามวัตถุประสงค์แน่นอนครับอย่าได้หลงเข้าไปเลยหาทางออกไม่เจอแน่ครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 09:10:53 PM »

[/url][/img]
อยากทราบว่าจะส่งอย่างไรครับ(ถามจริงๆนะครับ)ภาพใหญ่ไปหน่อยไม่มีคอมใช้มือถือส่งครับแต่รับรองว่าถูกต้องตามวัตถุประสงค์แน่นอนครับอย่าได้หลงเข้าไปเลยหาทางออกไม่เจอแน่ครับ

มีแยะเหรอคะ ถ้ามีแยะบ้านอยู่ใน กทม พี่ไปรับได้ค่ะ   ส่งลำบากแน่ๆค่ะ คนส่งจะโดนหนามมันเสียก่อน
ต้นไม้อยู่ที่ไหนคะ ยิงฟันยิ้ม อยากได้มากค่ะ5555 ขอบคุณค่ะ 
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์