หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 698930 ครั้ง)
ฑิตเฒ่า
เกษตรกรมือใหม่
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:57:45 PM »

ใครมีปัญหาเรื่องหนอนกอ อ้อย ผมมีเชื้อรากำจัดหนอนกอครับ  รับรองผลไม่ระบาดต่อแน่  วิธิการใช้ง่ายมาก โดยการฝังกลบพร้อมปุ๋ยตอนตัดรากครับ เหมาะสำหรับป้องกันและกำจัดหนอนกอโดยเฉพาะครับ แต่มีข้อแม้ว่าในดินตอนฝังกลบต้องมีความชิ้นเพื่อให้เชื้อราเจริญเติบโตได้ เหมือนกับเอาไวรัสไปใส่ตัวหนอนกอครับ เชื้อราคือไวรัสนั่นเอง หนอนจะติดเชื้อและตายในที่สุดและที่สำคัญไม่เจริญเติบโตในมนุษย์ครับ เพราะเชื้อราอยู่ได้ด้วยอุณหภูมิ ไม่เกิน 28 องศา อุณหภูมิคนเรา 37 องศาเชื้อราถ้าหลุดเข้าร่างกายเรามันตายก่อนครับ

อย่ามากั๊กกันนะครับ ควรจะโชว์และแชร์ครับ ถ้าจะขายเชิญที่ห้องขายนะครับ ขอบคุณ

Liked By: jenner

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์

eakkasit_98
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:29:16 PM »

ใครมีปัญหาเรื่องหนอนกอ อ้อย ผมมีเชื้อรากำจัดหนอนกอครับ  รับรองผลไม่ระบาดต่อแน่  วิธิการใช้ง่ายมาก โดยการฝังกลบพร้อมปุ๋ยตอนตัดรากครับ เหมาะสำหรับป้องกันและกำจัดหนอนกอโดยเฉพาะครับ แต่มีข้อแม้ว่าในดินตอนฝังกลบต้องมีความชิ้นเพื่อให้เชื้อราเจริญเติบโตได้ เหมือนกับเอาไวรัสไปใส่ตัวหนอนกอครับ เชื้อราคือไวรัสนั่นเอง หนอนจะติดเชื้อและตายในที่สุดและที่สำคัญไม่เจริญเติบโตในมนุษย์ครับ เพราะเชื้อราอยู่ได้ด้วยอุณหภูมิ ไม่เกิน 28 องศา อุณหภูมิคนเรา 37 องศาเชื้อราถ้าหลุดเข้าร่างกายเรามันตายก่อนครับ

อย่ามากั๊กกันนะครับ ควรจะโชว์และแชร์ครับ ถ้าจะขายเชิญที่ห้องขายนะครับ ขอบคุณ

เห็นด้วยกับคุณทิดเฒ่าครับ  โชว์มาเลยครับ ผมกะลังมีปัญหาอยู่ครับ

Liked By: Backjack21
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:53:13 AM »

อ่อต้องขออภัยนะครับที่ลงผิดกระทู้  ไม่ได้กั๊กนะครับพี่ เป็นเชื้อราที่พี่คนนึ่งเขาศึกษาและใช้จริงที่สุพรรณบุรีเขาประสบปัญหาเรื่องหนอนกออ้อย ผมเห็นว่ามีประโนชน์กับพี่ๆที่ปลูกอ้อยเช่นเดียวกับผม และพี่เขาใช้ได้ผลมาแล้ว เดี๋ยวผมจะหารายละเอียดมาให้พี่ทุกคนทราบครับว่าเชื้อราตัวนี้มันเป็นยังไง ส่วนที่จะอุดหนุนหรือไม่นั้น ผมไม่ได้คิดจะมาหลอกขายนะครับ  เพราะจริงๆเชื้อราที่ว่าเนี่ยสามารถขอได้ที่กรมวิชาการเกษตรเช่นเดียวกัน และได้ฟรีด้วย แต่ว่าของพี่ที่ผมรุ้จักเนี่ย เขาเอามาเลี้ยงเชื้อเพื่อขยายพันธ์เอง แต่ขั้นตอนการทำค่อนข้างยุ่งยากซักหน่อย ขอเวลาอีกนิดครับจะลงรายละเอียดให้ครับ ช่วงนี้งานยุ่งยังไงจะลงข้อมูลให้ทราบอีกครั้งครับ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:58:58 AM โดย Aomsin » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:58:01 AM »

เห็นด้วยกับคุณทิดเฒ่าครับ  โชว์มาเลยครับ ผมกะลังมีปัญหาอยู่ครับ

คุณเอกสิทธิ์ อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ศิลาทิพย์ ลำนารายณ์ครับ  ทำงานอยู่อ.หนองม่วงลพบุรีเดี๋ยวแจ้งข้อมูลให้ครับพี่ช่วงนี้งานยุ่งนิดหน่อยขอเวลาเคลียร์งานจะมาตอบปัญหาทุกท่านครับ ใจเย็นๆครับพี่ๆทุกท่าน

*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:00:07 PM »

ผมลงรูปไม่เป็นเอาลิ้งไปแทนก่อนครับ
http://www.doae.go.th/report/sukda/miti/index.html
http://pmc04.doae.go.th/NE0949/pathogen_MetAni.htm
http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1487&s=tblplant
ศัตรูอ้อยที่สำคัญ 2 ตัวที่ทำลายอ้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:05:08 PM โดย Aomsin » บันทึกการเข้า
sadood
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:29:00 PM »

สมาคมไร่อ้อยที่บ้านประชุมกันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ราคาอ้อยปีนี้สูงก่วาปี่ที่แล้วเป็นตันละ1050บาท ที่อื่นเป็นแบบนี้บ่ครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ชาวไร่อ้อยคงยิ้มออกกันนะครับแม่นบ่  ของผมรอขายเหมาอยู่คงไม่ตัดเองเพราะไม่มีแรงงานและเครื่องจักร
ปีที่แล้วราคาตันละ 1250-1300 เลยนะคะ

สวัสดีครับ  เข้ามาร่วมกลุ่มด้วยคนครับ     ไม่ค่อยรู้เรื่องอ้อย เท่าไหร่  โดยมาก พ่อ กับแม่ เป็นคนปลูกครับ  แ่ต่ ปี หน้าว่าจะลอง เริ่ม ทำเอง   ผมอยู่ อุดรเช่นกันครับ   ปลูก ประมาณ 34 ไร่  ให้ นายทุน มาเหมาครับ ตก ไร่ ละ 1100 บาท  จ่าย มัดจำ กันมาแล้ว ( มีทั้ง ขอลด จำนวนไร่ ขอดื้อๆ เลย นายทุน )   ปี หน้าว่าจะ เข้าไปสมัครโควต้ากับ โรงงานน้ำตาลดู  ( ปีนี้ก็เข้าไปคุยแล้วครับ แต่ ตัดว่าไม่พร้อม ทั้งทางด้นแรงงาน  รถ ขนอ้อย ก้ไม่มี )  ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะครับ... ยิ้ม

ศูนย์บริการต่อผมแท้ไอด้าแฮร์
http://www.idarhair.com
ตลาดเริ่มอุดม ใกล้ยูดีทาวส์ อุดรธานี
phensiri
seller
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:42:59 PM »

สวัสดีครับ  เข้ามาร่วมกลุ่มด้วยคนครับ     ไม่ค่อยรู้เรื่องอ้อย เท่าไหร่  โดยมาก พ่อ กับแม่ เป็นคนปลูกครับ  แ่ต่ ปี หน้าว่าจะลอง เริ่ม ทำเอง   ผมอยู่ อุดรเช่นกันครับ   ปลูก ประมาณ 34 ไร่  ให้ นายทุน มาเหมาครับ ตก ไร่ ละ 1100 บาท  จ่าย มัดจำ กันมาแล้ว ( มีทั้ง ขอลด จำนวนไร่ ขอดื้อๆ เลย นายทุน )   ปี หน้าว่าจะ เข้าไปสมัครโควต้ากับ โรงงานน้ำตาลดู  ( ปีนี้ก็เข้าไปคุยแล้วครับ แต่ ตัดว่าไม่พร้อม ทั้งทางด้นแรงงาน  รถ ขนอ้อย ก้ไม่มี )  ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะครับ... ยิ้ม
[/quote]
ยินดีที่รู้จักค่ะคุณsadood  โบอยู่ทางบ้านผือก่อนถึงวัดป่าบ้านค้อค่ะ ปีนี้เห็นคนแถวบ้านให้นายทุนจาก อ.หนองแสง มาเช่า เค้าเช่าแค่ปีเดียวค่ะ ไร่ละ 500 บาท ปีที่เหลือเราบำรุงเอง เท่าที่เห็นเค้าทำดีมากๆ เลยค่ะ ถ้าตอที่2 เจ้าของที่บำรุงดี อาจจะได้หลายตอเลย

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sadood
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:12:59 AM »

ยินดีที่รู้จักค่ะคุณsadood  โบอยู่ทางบ้านผือก่อนถึงวัดป่าบ้านค้อค่ะ ปีนี้เห็นคนแถวบ้านให้นายทุนจาก อ.หนองแสง มาเช่า เค้าเช่าแค่ปีเดียวค่ะ ไร่ละ 500 บาท ปีที่เหลือเราบำรุงเอง เท่าที่เห็นเค้าทำดีมากๆ เลยค่ะ ถ้าตอที่2 เจ้าของที่บำรุงดี อาจจะได้หลายตอเลย

สวัสดีครับ คุณ โบ  ผมอยู่ ทาง อ.ศรีธาตุ แต่ ติดกับ อ.กุมภวาปี เลย ก็ เลย ใกล้โรงงานน้ำตาลหน่อย  ปีนี้ ปล่อย พ่อ กับแม่ เค้า จัดการไปก่อนครับ ( ค่อยขอส่วนแบ่งเอา )  ปี หน้าก็ ว่า จะ เริ่มไปเรียนรู้ วิธีการปลูกอ้อย กับ พวกท่าน แล้วครับ ค่อยเก้บเกี่ยวประสบการณ์เอา  ซกวัน ก็ น่าจะปลูกอ้อยเป็น ครับ 5555

ตลาดเริ่มอุดม ใกล้ยูดีทาวส์ อุดรธานี
Phonpinun
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:44:54 PM »

หวัดดีครับ K' Sadood

ทำไมจ้างได้ถูกจังแบบเหมาตัดตกไร่ละ 1100 บาทราคานี้เป็นแบบอ้อยเผาใช่ไหมครับ มี 34 ไร่ก็จ่าย 37,400 บาทเอง
ราคานี้รวมค่าขนส่งเข็นไปขายที่โรงงานด้วยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ถือว่าถูกมากๆ น่าสนใจครับ

แถวบ้านผม เพชรบูรณ์ จ้างเหมาแบบเป็นตันอ้อยเผาก่อนตัด ตันละ 250 บาท ไร่หนึ่งประมาณ 10 ตัน/ไร่เป็นอย่างต่ำ
ตกประมาณไร่ละ 2500 บาทครับ. ถ้ามี 34 ไร่ ก็คงต้องจ่ายค่าเหมาตัดประมาณ 85,000 บาท ซึ่งราคานี้รวมค่าขนส่งเข็นไปขายที่โรงงานด้วยนะครับระยะทางห่างจากโรงงาน 17 กม.

ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

Rgds,
Phonpinun.
เกษตรออนไลน์

sadood
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:57:49 PM »

หวัดดีครับ K' Sadood

ทำไมจ้างได้ถูกจังแบบเหมาตัดตกไร่ละ 1100 บาทราคานี้เป็นแบบอ้อยเผาใช่ไหมครับ มี 34 ไร่ก็จ่าย 37,400 บาทเอง
ราคานี้รวมค่าขนส่งเข็นไปขายที่โรงงานด้วยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ถือว่าถูกมากๆ น่าสนใจครับ

แถวบ้านผม เพชรบูรณ์ จ้างเหมาแบบเป็นตันอ้อยเผาก่อนตัด ตันละ 250 บาท ไร่หนึ่งประมาณ 10 ตัน/ไร่เป็นอย่างต่ำ
ตกประมาณไร่ละ 2500 บาทครับ. ถ้ามี 34 ไร่ ก็คงต้องจ่ายค่าเหมาตัดประมาณ 85,000 บาท ซึ่งราคานี้รวมค่าขนส่งเข็นไปขายที่โรงงานด้วยนะครับระยะทางห่างจากโรงงาน 17 กม.

ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

Rgds,
Phonpinun.
เกษตรออนไลน์

โอย...........ยยยย..ขออภัยด้วยครับ คุณ Phonpinun   ลงตัวเลขผิดครับ   คือขายเหมาให้นายทุนเลยครับ  ไร่ละ 11,000 บาทครับ เราไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เป็นหน้าที่นายทุนเองทั้งหมด รวมแล้วก็ ได้ แค่ 374,000 บาท ครับ  เค้าให้มัดจำมา 10,000  บาทก่อนครับ แล้วเซ็นสัญญากัน จ่ายก่อน ตัดอ้อย ครับ ครึ่งนึงก่อน  แล้ว ที่เหลือ  เปิดหีบ เมื่อไหร่ ก็ จ่ายอีกครึ่งครับ.........

แต่ ปีหน้าผมก็ ว่า จะลองไปศึกษา ปลูกเอง ครับ ว่า จะปลูก แล้ว ส่ง โรงน้ำตาลเอง  แล้วตอนนี้ ไม่มีเงินก้อนมากนัก ก็ ว่าจะ พยายาม หา เช่า จากคนอื่นที่เค้า ร้อนเงิน เพิ่ม อีกซัก 10-20 ไร่ นะครับ จะได้พอมีทุน เพิ่ม สำหรับ ปีหน้าอีกครับ  ผมเองก็ ไม่มีความรู้เรื่องปลูกอ้อยเลยครับ  ก็ อาศัยอ่านๆ  จาก พวกพี่ๆ ในเวป  แล้ว ก็ คงจะ ไปเริ่ม ทดลอง ทำ ทีละนิดละหน่อย แต่่ ไม่รู้ จะเปลี่ยน ความคิด คนเฒ่า คนแก่ ได้มั๊ย เค้า เคยทำมาอย่างนี้ แต่ เรา อาศัย ว่าได้รบ คำแนะนำ ต่างๆ จากในเวป ถ้า ดี ก็ คงจะ ลงเต็มตัวครับ .....  อยากไปใช้ชีวิต อยู่ ตามไร่ เต็มทน แล้วครับ  ติดที่ว่ามีหนี้ ต้อง ผ่อนรถอีก 2 คัน ( เหลืออีกคันละ 2 ปี ครึ่ง ) ถ้า ลง เต็มตัว ตายแน่ๆ  จะเอาเงินที่ไหน ผ่อนรถ........555 

Liked By: Backjack21, Pohmaled

somsong
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 04:30:49 PM »

เงินตามโคราชออกพรุ่งนี้แล้วจ้า 34.94 บาท/ตัน  แถว ลพบุรีและอื่น ๆ เท่าไรเอ่ย

คนกระโทก
duan
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:04:39 PM »

รายงานตัวด้วยค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ปลูกอ้อยประมาณ80ไร่  อยู่บุรีรัมย์ อำเภอเมือง ทำอ้อยมาได้ 2-3ปีแล้วแต่ยังไม่ได้ผลผลิดมากเท่าที่ควร ทุนก็เยอะ ยังไม่ใด้กำไรเลยค่ะ เริ่มท้อแล้ว ขอโทษด้วยนะคะถ้าขึ้นผิดที่ มือไหม่หัดโพสค่ะ ไม่รู้จะขึ้นหั้ยหรือเปล่า  อยากใด้ข้อมูลเกี่ยวกับการเพิ่มผลผลิตต่อไร่มากเลยผู้รู้ช่วยแนะด้วยค่ะ

Base
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:40:51 AM »

สมาชิกใหม่รายงานตัวครับผม ยิ้มเท่ห์ พ่อปลูกมาหลายปีแล้วครับ แต่ปีนี้ผมขอลงมือเอง จะเจ๋งหรือจะเจ๊ง ยังไม่ทราบครับบบ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

pookbio
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:38:25 PM »

เห็นแม่บอกว่า ได้ 60 บาท/ตัน ครับ เถ้าแก่เอามาให้เมื่อเช้านี้เอง อยู่สุพรรณบุรีครับ

ounjit
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 07:57:07 PM »

สวัสดีครับ  เข้ามาร่วมกลุ่มด้วยคนครับ ที่บ้านก็ปลูกอ้อยเหมือนกันแต่ยังปลูกไม่มาก

ounjit
*

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:00:18 PM »

มือใหม่หัดปลูกทำการเตรียมดินคับ ไถ แล้วก็ไถคับ แปรที่คับให้ละเอียดเลย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์