ข่าว
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 128   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 366199 ครั้ง)
koshon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:02:30 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิก ชมรมด้วยคนครับ  ท่านสนใจชุดบำรุงตออ้อย

รายละเอียด ตามลิงค์ ยินดีให้คำแนะนำในการใช้เครื่องมือครับ
https://sites.google.com/site/kulinformosakhonkean

อีเมลล์ : formosa.koshon.st@gmail.com

chujang
*

« ตอบ #929 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:41:30 PM »

สวัดดีครับชาวไร่อ้อยทุกท่านรอบห้องเลยนะครับ

ผมมีเรื่องใคร่ขอคำแนะนำจากทุก ๆท่านหน่อยครับ

คือผมปลูกอ้อยอยู่ ๑๒.๑๔ ไร่ ตอนนี้อ้อยอายุได้ ๔ เดือนเต็มพอดีเลยคับ แต่พบปัญหาคือมีหญ้าขึ้นหนาแน่นมากเลยครับ

จึงใคร่ขอคำแนะนำจากชาวไร่อ้อยทุก ๆท่านเลยนะครับ ผมมีภาพมาให้ดูด้วยครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีตอนนี้

รบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ....ขอบคุณคับ

Liked By: Backjack21
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #930 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:47:29 PM »

สวัดดีครับชาวไร่อ้อยทุกท่านรอบห้องเลยนะครับ

ผมมีเรื่องใคร่ขอคำแนะนำจากทุก ๆท่านหน่อยครับ

คือผมปลูกอ้อยอยู่ ๑๒.๑๔ ไร่ ตอนนี้อ้อยอายุได้ ๔ เดือนเต็มพอดีเลยคับ แต่พบปัญหาคือมีหญ้าขึ้นหนาแน่นมากเลยครับ

จึงใคร่ขอคำแนะนำจากชาวไร่อ้อยทุก ๆท่านเลยนะครับ ผมมีภาพมาให้ดูด้วยครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีตอนนี้

รบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ....ขอบคุณคับ

แบบนี้ต้องแรงงานคนดายหญ้าอีกนิดและเติมปุ๋ย ยูเรีย อีหน่อย ครับ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
chujang
*

« ตอบ #931 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:52:51 PM »

แบบนี้ต้องแรงงานคนดายหญ้าอีกนิดและเติมปุ๋ย ยูเรีย อีหน่อย ครับ

ครับขอบคุณมาก ๆเลยนะครับพี่

ตอนนี้ผมก็กำลังถอนอยู่ครับ ทำเองนะครับเพราะหาแรงงานคนไม่ได้เลยไม่อยากรอ

อีกอย่างพึ่งใส่ปุ๋ยไปไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาเองครับ....แต่ดูเหมือนจะได้ทางหญ้ามากกว่า...เหอะ ๆเขียวปึดเลย

tt78
*

« ตอบ #932 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:11:51 PM »

Re: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ
« ตอบ #931 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:47:29 PM » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
+1 LIKE

--------------------------------------------------------------------------------
อ้างจาก: chujang ที่ มิถุนายน 01, 2012, 03:41:30 PM

ผมว่าใช้รถไถเดินตามโดยใช้ผานกลบโคนอ้อยเลยครับ แล้วค่อยใช้คนถอนตามเฉพาะส่วนที่ดินไม่กลบ แต่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้านะครับแค่ให้อ้อยได้โตแล้วคลุมหญ้า ปีที่แล้วของผมหนักกว่านี้ครับเพราะฝนมาเร็วครับทำให้หญ้าโตแข่งกับอ้อย

Cha ME
*

« ตอบ #933 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:12:56 PM »

อ้อยกี่ไร่ครับ ไม่ถึง 10 ไร่ใช้คนดายหญ้าออกครับ หญ้ารัดต้นออ้ยขนาดนี้แตกหน่อเพิ่มยาก อ้อยโตไม่ทันหญ้าครับ พึ่งใส่ปุ๋ยมาหญ้าได้เต็มๆเลยครับ  จากในรูปที่เห็นใช้ยาฉีดไม่คุ้มครับ แต่ถ้ามากกว่า 15 ไร่ขึ้นไปใช้ยาดีกว่าค่อยมาเร่งปุ๋ยทีหลัง เพราะค่าแรงดายหญ้าจะมากว่าฉีดยาฆ่าหญ้าสองสามเท่าเลยล่ะ

chujang
*

« ตอบ #934 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:36:33 AM »

ผมว่าใช้รถไถเดินตามโดยใช้ผานกลบโคนอ้อยเลยครับ แล้วค่อยใช้คนถอนตามเฉพาะส่วนที่ดินไม่กลบ แต่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้านะครับแค่ให้อ้อยได้โตแล้วคลุมหญ้า ปีที่แล้วของผมหนักกว่านี้ครับเพราะฝนมาเร็วครับทำให้หญ้าโตแข่งกับอ้อย

ขอบคุณครับ ที่จิงผมพึ่งใส่ปุ๋ยไปไม่นานนี้เองครับ แต่ดินไม่ค่อยกลบโคนอ้อยเลย

พอฝนตกแค่4-5วัน หญ้านี้เขียวปึดเลยครับ หนักใจมากเลยช่วงนี้ แรงงานก็หายากมาก ๆ

อ้อยกี่ไร่ครับ ไม่ถึง 10 ไร่ใช้คนดายหญ้าออกครับ หญ้ารัดต้นออ้ยขนาดนี้แตกหน่อเพิ่มยาก อ้อยโตไม่ทันหญ้าครับ พึ่งใส่ปุ๋ยมาหญ้าได้เต็มๆเลยครับ  จากในรูปที่เห็นใช้ยาฉีดไม่คุ้มครับ แต่ถ้ามากกว่า 15 ไร่ขึ้นไปใช้ยาดีกว่าค่อยมาเร่งปุ๋ยทีหลัง เพราะค่าแรงดายหญ้าจะมากว่าฉีดยาฆ่าหญ้าสองสามเท่าเลยล่ะ

ขอบคุณมากเลยครับ

อ้อยผม 12 ไร่กว่าครับ การฉีดยาฆ่าหญ้าตอนนี้ก็กำลังมองอยู่ครับ แต่ไม่กล้าเพราะกลัวโดนยอดอ้อยนะครับต้นยังเล็ก

แต่ถ้ามีตัวยาฆ่าหญ้าตัวไหนที่ไม่เป็นอันตรายต่อต้นอ้อยก็รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ผมความรู้น้อยจิง ๆ อีกอย่างพึ่งปลูกอ้อยครั้งแรกด้วย

เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย จึงใคร่ขอคำแนะนำจากพี่ ๆทั้งหลายนี่หละครับ.

Aomsin
*

« ตอบ #935 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:32:14 AM »

ยาฆ่าหญ้าที่โดนอ้อยได้ก็พวกอมีทรีน ครับ แต่อ้อยท่านก็เฉาไปเป็นเดือนเหมือนกันครับ ผมเลยใช้ประเภทเผาไหม้แทน กรัมม็อคโซน แต่ระวังอย่าให้เข้ายอดอ้อยครับ อ้อยจะเหี่ยวไป 2 อาทิตย์เรียกว่าแห้งจนน่าใจหาย แต่เดี๋ยวมันก็ดีเองครับ ถ้าถอนได้มันก็ดีครับ แต่หญ้ามันไม่รอเรานี่สิ ลำบาก

chujang
*

« ตอบ #936 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:47:02 PM »

ยาฆ่าหญ้าที่โดนอ้อยได้ก็พวกอมีทรีน ครับ แต่อ้อยท่านก็เฉาไปเป็นเดือนเหมือนกันครับ ผมเลยใช้ประเภทเผาไหม้แทน กรัมม็อคโซน แต่ระวังอย่าให้เข้ายอดอ้อยครับ อ้อยจะเหี่ยวไป 2 อาทิตย์เรียกว่าแห้งจนน่าใจหาย แต่เดี๋ยวมันก็ดีเองครับ ถ้าถอนได้มันก็ดีครับ แต่หญ้ามันไม่รอเรานี่สิ ลำบาก

ครับขอบคุณมากเลยครับ

ก็กำลังมอง ๆอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนดี

Phonpinun
*

« ตอบ #937 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:03:37 PM »

Update.  เผื่อใครยังไม่ไปรับนะครับ ที่ ธกส ศรีเทพ เพชรบูรณ์.
            วันก่อน June-05 ไปรับเงินตาม 154 บาท/ตันเข้าแล้วนะครับ. และมีเงินคนที่ตัดอ้อยสดเข้าโรงงานอีก
เห็นเขาเรียกกันเงินสางอ้อยสดได้อีก 40 บาท/ตัน. เข้าท่าดีกว่าปีที่แล้ว 5555

V i c k y
*

« ตอบ #938 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:30:18 PM »

ช่วงนี้มีกลุ่มนายทุนจากโรงงานน้ำตาลเขตอ.บ้านผือ อุดร มาเสนอเงินให้(กู้)ทุนชาวบ้านปลูกอ้อยไร่ละ3000-3500บาท
เลยอยากทราบว่ามันจะมีผลดีหรือเสียอย่างไรในการรับ(ยืม)เงินส่วนนี้
วิกกี้
Cha ME
*

« ตอบ #939 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:18:10 PM »

ผมว่าจะใส่ขี้ไก่ ในอีกเดือนกว่าๆ รบกวนสอบถามหน่อยนะครับว่า...

ขี้ไ่ก่ มีข้อจัดในารใช้ัักับไร่อ้อยอย่างไรบ้างครับ

ที่ผมปลูกมีคนใช้เยอะครับต่เป็น อัดเม็ดนะครับ สอบละ 160 ต่อ 50 .กก.

ซึ่งผมคิด แพงไปถ้าเทียบกับ ขี้ไ่ก่ แบบ ธรรมดา 20/สอบหัวอาหาร ราคาหน้าฟาร์ม

5 ไร่ ควรใช้เยอะค่ไหนครับ... หว่านล้วไถลบครับ>>>>>ขี้ไ่ก่ แบบ ธรรมดา

ขอบคุณสหรับขัอแนะนนะครับ
ดูดินเราด้วยว่าดินเป็นแบบไหน ดินจืดเพราะขาดสารอาหารหรือปลูกพืชชนิดเดียวกันต่อเนื่องกันมานานหรือเปล่า ใส่มากอ้อยงามเกิน จนคนแถวบ้านมาถามว่าใส่ปุ๋ยอะไร พอปลายฝนอ้อยเริ่มล้มแล้วพันกันไปทั่ว อ้อยออกรากอีก แล้วอีกอย่างหนูชอบเข้ามาอยู่และกัดต้นอ้อยเสียหายเยอะมากๆ ปลูกมาหลายปีใส่แต่ปุ๋ยเคมีแทบจะไม่มีหนูในไร่ให้เห็นแต่พอใส่ขี้ไก่แกลบหนูไม่รู้มาจากไหนเยอะมาก แปลงนี้ 15 ไร่ ใส่ไป 200ลูก กะไว้ได้ไม่ตำกว่า 250 ตัน ตัดเสร็จได้แค่ 187 ตันเอง น้องหนูมันเล่นกัดโคนต้นอ้อยตายไปเยอะเป็นไร่เลย

Cha ME
*

« ตอบ #940 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:30:18 PM »

ช่วงนี้มีกลุ่มนายทุนจากโรงงานน้ำตาลเขตอ.บ้านผือ อุดร มาเสนอเงินให้(กู้)ทุนชาวบ้านปลูกอ้อยไร่ละ3000-3500บาท
เลยอยากทราบว่ามันจะมีผลดีหรือเสียอย่างไรในการรับ(ยืม)เงินส่วนนี้
วิกกี้
    ดูรายละเอียดให้เยอะๆหน่อยนะครับ เป็นห่วงเห็นโดนหลอกก็มีเยอะ ให้ยืมเงินลงทุนปลูกอ้อยแล้วให้ขายอ้อยให้แล้วหักหนี้ทีหลัง แถวนั้นเห็นหลายคนยังไม่ไดเงินค่าอ้อยกันเยอะเลย เข้าไปติดต่อกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายไร่ชัวร์กว่าครับ บ้านผือโรงงานน้ำตาลเปิดใหม่น่าจะส่งเสริมชาวไร่ปลูกอ้อยเยอะอยู่

V i c k y
*

« ตอบ #941 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 04:12:45 AM »

วิกกี้
    ดูรายละเอียดให้เยอะๆหน่อยนะครับ เป็นห่วงเห็นโดนหลอกก็มีเยอะ ให้ยืมเงินลงทุนปลูกอ้อยแล้วให้ขายอ้อยให้แล้วหักหนี้ทีหลัง แถวนั้นเห็นหลายคนยังไม่ไดเงินค่าอ้อยกันเยอะเลย เข้าไปติดต่อกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายไร่ชัวร์กว่าครับ บ้านผือโรงงานน้ำตาลเปิดใหม่น่าจะส่งเสริมชาวไร่ปลูกอ้อยเยอะอยู่

ขอบคุณมักๆค่ะ แล้วจะส่งข่าวให้ชาวบ้านแุถวนั้นให้อ่านรายละเอียดในข้อตกลงให้ดีๆค่ะ
วิกกี้
dum 66
*

« ตอบ #942 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 04:24:19 PM »

ในชมรมชาวไร่อ้อย /รวมพลคนปลูกอ้อย นี้ มีท่านใดต้องการขายรถไถบ้างครับ
ต้องการซื้อ เพื่อเป็นเครื่องทุ่นแรงในการทำไร่อ้อย
V i c k y
*

« ตอบ #943 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 04:03:26 PM »

กำลังค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องการเข้าโควต้ากับโรงงานน้ำตาล อ่านเจอตรงนี้ค่ะ น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง
วิกกี้  ยิงฟันยิ้ม
http://www.facebook.com/note.php?note_id=139100456159771
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 128   ขึ้นบน
  พิมพ์