หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 721338 ครั้ง)
leks
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:02:20 AM »

มาขอร่วมแจมเข้าชมรมด้วยคนค่ะ   กำลังจะเริ่มปูลกอ้อย  ที่จังหัวดกาญ  แต่ไม่มีความรู้เลย  พึ่งจะขุดบ่อเสร็จ  ไป  1 บ่อ

แล้วควรทำยังไงต่อดีคะตอนนี้   ที่ตรงนี้ไมได้ปลูกอะไรมา9 ปี แล้วค่ะ

จะไถเลยแล้วปลูกถั่วเขียวรอเลาดีมั้ย   รบกวนพี่ๆทุกคนนะคะ  มือใหม่หัดปลูกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Backjack21

phensiri
seller
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:45:39 PM »

มาขอร่วมแจมเข้าชมรมด้วยคนค่ะ   กำลังจะเริ่มปูลกอ้อย  ที่จังหัวดกาญ  แต่ไม่มีความรู้เลย  พึ่งจะขุดบ่อเสร็จ  ไป  1 บ่อ

แล้วควรทำยังไงต่อดีคะตอนนี้   ที่ตรงนี้ไมได้ปลูกอะไรมา9 ปี แล้วค่ะ

จะไถเลยแล้วปลูกถั่วเขียวรอเลาดีมั้ย   รบกวนพี่ๆทุกคนนะคะ  มือใหม่หัดปลูกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีค่ะคุณเล็ก โบมือใหม่เหมือนกัน ปลูกปีที่แล้ว ไม่ได้เตรียมอะไรเลย ขาดทุนย่อยยับ อิอิ ปีนี้เอาใหม่ ที่แรกว่าจะปลูกเดือนนี้ล่ะ แต่ว่าดินมันยังมีน้ำขังเป็นบางจุด โบเลยเปลี่ยนเป็นปลูกถั่วเหลืองไว้เหมือนกันค่ะ เดือนมกราคมปีหน้าค่อยปลูกอ้อย

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
somsong
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:53:47 AM »

ถ้าไม่เผาใบ ส่วนใหญ่จะใช้วิธีตีใบอ้อยอะครับ  เพื่อช่วยการย่อยอะครับ

ใช้ ตัวตัดหญ้าที่ติดกับรถไถเล็กอะครับ 

ป.ล. ส่วนของผมเผาเอาคราบ ไม่มีเวลาทำอย่างนั้น  ขนาดเผาบางทียังไม่ทันเลย อ้อยแตกหน่อก่อนนะครับ
ที่ไร่เคยเจอปัญหาตอไม่งอก  โกรธ ตัดอ้อยทำพันธุ์ เนื่องจากเป็นแปลงที่ดีที่สุดสมบูรณ์ทึ่สุด (เมื่อปีที่แล้ว) ตัดช่วงตุลาคม แล้วไม่เผาใบหลังจากนั้นฝนก็ไม่ตกอีกเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ตอไม่งอก ที่งอกมาก็เหลือง แต่แปลงที่เผาใบ ตอที่งอกมา อวบและหนามาก ซึ่งแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงเลยค่ะ  >:(บทเรียนราคาแพง และนานถึง 1 ปี ร้องไห้

คนกระโทก
leks
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:06:50 PM »

[/quote]สวัสดีค่ะคุณเล็ก โบมือใหม่เหมือนกัน ปลูกปีที่แล้ว ไม่ได้เตรียมอะไรเลย ขาดทุนย่อยยับ อิอิ ปีนี้เอาใหม่ ที่แรกว่าจะปลูกเดือนนี้ล่ะ แต่ว่าดินมันยังมีน้ำขังเป็นบางจุด โบเลยเปลี่ยนเป็นปลูกถั่วเหลืองไว้เหมือนกันค่ะ เดือนมกราคมปีหน้าค่อยปลูกอ้อย
[/quote]

ดีค่าคุณโบ ยิงฟันยิ้ม  ปลูกอ้อยปีที่แล้วขาดทุนเยอะมั้ยคะ  แล้วขาดทุนเพราะอะไร ลังเล  จะได้เตรียมใจค่ะ

คิดว่จะปลูกอ้อยเดือนกพค่ะ    ช่วงนี้มีคนเสนอให้ปลูกข้าวโพดหวาน45วัน  ก็กำลังจะลงค่ะ  เพราะมีเวลาเหลือ

eakkasit_98
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:34:53 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านครับ   

somsong
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 05:13:18 AM »

วันนี้โรงงาน้ำตาลพิมายจัดประชุมใหญ่ประจำปี  อายจัง ลุ้นรางวัลมากมายเลยจ๊ะ ยิ้มกว้างๆ

คนกระโทก
inter
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:40:24 AM »

ปลูกอ้อยพันธุ์อะไรกันบ้างครับ
ส่วนผมพึ่งลองทำอ้อย ปลูกแค่สองไร่ไว้ทำท่อนพันธุ์ในปีหน้าเป็นพันธ์ กำแพงแสน 25 เขาบอกว่าอย่างนั้นนะครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยวิจารณ์พันธุ์นี้ว่ามีข้อดีข้อด้อยยังไง ถือว่าเป็นวิทยาทานนะครับ

ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:51:37 PM »

ปลูกอ้อยพันธุ์อะไรกันบ้างครับ
ส่วนผมพึ่งลองทำอ้อย ปลูกแค่สองไร่ไว้ทำท่อนพันธุ์ในปีหน้าเป็นพันธ์ กำแพงแสน 25 เขาบอกว่าอย่างนั้นนะครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยวิจารณ์พันธุ์นี้ว่ามีข้อดีข้อด้อยยังไง ถือว่าเป็นวิทยาทานนะครับ

ผมก็มือใหม่ แถวบ้าน ปลูก ลำปาง K-200(ต่อด้วยอะไรไม่รู้) K99-11 K99-12 ขอนแก่น-3

มาปีนี้ศูนย์พันธุ์อ้อยแนะนำ พันธุ์ใหม่ คือ K99-72

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
inter
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:17:26 PM »

ขอนแก่น 3 คนปลูกกันเยอะนะครับ ผมอยู่ขอนแก่นเลยจะหาพันธุ์อื่นเพื่อมาปลูกเปรียบเทียบกับเขาดูว่าจะดีจะแตกต่างกันไหมอย่างไร ผมมีเพื่อนที่พ่อเขาทำไร่อ้อยที่เมืองกาญฯเขาก็ลงขอนแก่น 3 ลุ้นกันต่อไปครับ

nong-atom
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:49:48 AM »

สมาคมไร่อ้อยที่บ้านประชุมกันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ราคาอ้อยปีนี้สูงก่วาปี่ที่แล้วเป็นตันละ1050บาท ที่อื่นเป็นแบบนี้บ่ครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ชาวไร่อ้อยคงยิ้มออกกันนะครับแม่นบ่  ของผมรอขายเหมาอยู่คงไม่ตัดเองเพราะไม่มีแรงงานและเครื่องจักร

phensiri
seller
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:13:17 AM »

สมาคมไร่อ้อยที่บ้านประชุมกันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ราคาอ้อยปีนี้สูงก่วาปี่ที่แล้วเป็นตันละ1050บาท ที่อื่นเป็นแบบนี้บ่ครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ชาวไร่อ้อยคงยิ้มออกกันนะครับแม่นบ่  ของผมรอขายเหมาอยู่คงไม่ตัดเองเพราะไม่มีแรงงานและเครื่องจักร
ปีที่แล้วราคาตันละ 1250-1300 เลยนะคะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
andiboon
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:26:32 PM »

พี่เขตไหน ส่งโรงงานไหน ครับ ให้ค่า ccs.  เท่าไร ครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:32:08 PM »

พี่เขตไหน ส่งโรงงานไหน ครับ ให้ค่า ccs.  เท่าไร ครับ
อยู่ที่อุดรจ้า ไม่ได้ส่งโรงน้ำตาลเองค่ะ ลุงตัดแล้วเอาไปขายพ่อค้าใกล้บ้าน ปีที่แล้วลุงปลูก 15ไร่ ขายได้ 240,000ตาโตเลย ไม่ได้ค่าCCS. เห็นลุงทำแล้วได้เยอะน่ะล่ะ เลยปลูกบ้างค่ะ

somsong
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:41:58 PM »

[/quoteปีที่แล้วราคาตันละ 1250-1300 เลยนะคะ
ราคาตันละ 1050 ที่คุณnogn-atom แจ้งราคานั้นคงหมายถึง ราคาที่10 ccs แต่ถ้าอ้อยเราความหวานมาก 13-14 ccs ราคา ก็น่าจะอยู่ที่  1250-1300 ค่ะ ยิ้ม แต่ที่แน่ ๆ อ้อยที่โคราชปีนี้ 10 ccs ไม่ถึง 1000 บาท ค่ะ แต่ไม่เป็นไรอ้อยเราหวานซะอย่างจ้า อายจัง แต่เงินตามยังไม่ให้คำตอบว่าจะออกเมื่อไร บอกแค่ว่า ก่อนวันที่ 1 ธันวาคม แน่นอน

คนกระโทก
phensiri
seller
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:47:28 PM »

[/quoteปีที่แล้วราคาตันละ 1250-1300 เลยนะคะ
ราคาตันละ 1050 ที่คุณnogn-atom แจ้งราคานั้นคงหมายถึง ราคาที่10 ccs แต่ถ้าอ้อยเราความหวานมาก 13-14 ccs ราคา ก็น่าจะอยู่ที่  1250-1300 ค่ะ ยิ้ม แต่ที่แน่ ๆ อ้อยที่โคราชปีนี้ 10 ccs ไม่ถึง 1000 บาท ค่ะ แต่ไม่เป็นไรอ้อยเราหวานซะอย่างจ้า อายจัง แต่เงินตามยังไม่ให้คำตอบว่าจะออกเมื่อไร บอกแค่ว่า ก่อนวันที่ 1 ธันวาคม แน่นอน
อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะพี่somsong  แต่ปีนี้โบคงไม่ได้ขายอ้อย ปลูก 12ไร่ เจ้งไป เหลือแค่7 ไร่ เอาไว้ทำพันธุ์ ค่ะ หวังว่าปีหน้าจะได้ขาย อิอิ ถ้าไม่ได้ดังหวังคงม้วนเสื่อเลยค่ะ ทุนหมด

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:11:42 PM »

ใครมีปัญหาเรื่องหนอนกอ อ้อย ผมมีเชื้อรากำจัดหนอนกอครับ  รับรองผลไม่ระบาดต่อแน่  วิธิการใช้ง่ายมาก โดยการฝังกลบพร้อมปุ๋ยตอนตัดรากครับ เหมาะสำหรับป้องกันและกำจัดหนอนกอโดยเฉพาะครับ แต่มีข้อแม้ว่าในดินตอนฝังกลบต้องมีความชิ้นเพื่อให้เชื้อราเจริญเติบโตได้ เหมือนกับเอาไวรัสไปใส่ตัวหนอนกอครับ เชื้อราคือไวรัสนั่นเอง หนอนจะติดเชื้อและตายในที่สุดและที่สำคัญไม่เจริญเติบโตในมนุษย์ครับ เพราะเชื้อราอยู่ได้ด้วยอุณหภูมิ ไม่เกิน 28 องศา (เก็บไว้ที่ไม่เกิน 10องศา)อุณหภูมิคนเรา 37 องศาเชื้อราถ้าหลุดเข้าร่างกายเรามันตายก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:03:06 PM โดย Aomsin » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์