หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 127   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 349634 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #704 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 10:53:27 AM »

ปีนี้อ้อยมากสุด ๆ โรงงานโซนบ้านผม หีบอ้อยได้เกือบ 40 % ของสัญญารับซื้อ  ไม่รู้ว่าจะเอาอ้อยของของชาวไร่หมดรึเปล่า เน้นแต่อ้อยโรงงาน และโควต้าของ ผจก.ฝ่ายไร่ เซ็งเลย  ปีที่แล้วเถ้าแก่รายใหญ่ก็ล้มไปรายเจ้า ฝนตกตัดอ้อยเข้าโรงงานไม่ได้ ที่ซื้อกันไว้ก็ปล่อยทิ้งข้ามปีกันเลย  บางโรงงานซื้ออ้อยแล้วหีบไม่ได้ เททิ้งไว้ข้างโรงงานเป็นหมื่นๆ ตัน กองเป็นภูเขาเลย
ครับ พวกนี้น่าเกลียด ผจก.ฝ่ายไร่ โซนบ่อรัง นาสนุ่น แยกโควต้าอ้อยไฟ อ้อยสด ไม่ให้เปิดรวม ถ้ามีปัญหา เช่นโควต้าอ้อยสด ถ้าเกิดไฟใหม้ เราต้องเอาอ้อยไปฝากเจ้าอื่นที่เค้าเปิดโควต้าอ้อยไฟไว้ แล้ว ผจก.ฝ่ายไร่จะเคลียร์ให้ พร้อมกับคิดค่าหัวคิว ค่าดำเนินการกับเราอีก ร้องไห้

Liked By: Backjack21

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

oat
*

« ตอบ #705 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:27:07 AM »

เห็นว่าจะลอยตัวอ้อย อาจได้เห็นอ้อยข้ามเขตเร็วๆนี้
บางโรงงานบริหารจัดการดี เงินเหลือเฟือ แต่จ่ายให้เกษตรกรไม่ได้ เพราะติด 70:30

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
kessirin
*

« ตอบ #706 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:56:46 PM »

เห็นว่าจะลอยตัวอ้อย อาจได้เห็นอ้อยข้ามเขตเร็วๆนี้
บางโรงงานบริหารจัดการดี เงินเหลือเฟือ แต่จ่ายให้เกษตรกรไม่ได้ เพราะติด 70:30
อยากทราบว่าการลอยตัวของอ้อยเป็นอย่างไรและมีผลได้หรือเสียกับชาวไร่อ้อย เริ่มเมื่อไหร่
chart8131
*

« ตอบ #707 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:48:34 PM »

ปีนี้อ้อยเยอะไหมครับ แล้วปีหน้าราคาจะตกหรือเปล่าครับ
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #708 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:03:36 PM »

ปีนี้อ้อยเยอะไหมครับ แล้วปีหน้าราคาจะตกหรือเปล่าครับ
แถวบ้านผม เค้าไถทิ้งไปหลายร้อยไร่ครับ ปีที่แล้วว่าแย่ ปีนี้เจอโรงงานเคี่ยว แย่กว่าอีก ลังเล
ผมว่า ปีหน้าอ้อยจะน้อย โรงงานก็จะเอาราคามาล่อให้เราปลูกกันเยอะอีก มาส่งเสริมกันอีก มันก็เป็นวัฏจักรอยู่อย่างนี้แหละครับ ร้องไห้

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
oat
*

« ตอบ #709 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:44:35 AM »

อยากทราบว่าการลอยตัวของอ้อยเป็นอย่างไรและมีผลได้หรือเสียกับชาวไร่อ้อย เริ่มเมื่อไหร่

ข่าวคร่าวๆครับ ผมเองก็รู้จากที่คุยกับ จนท โรงงานน้ำตาล ยังไม่ทราบรายละเอียดมากนัก
http://www.ryt9.com/s/nnd/1195451
ตอนนี้ ราคาอ้อยจะผูกกับราคาน้ำตาล และราคาน้ำตาลภายในประเทศก็ถูกคุมอีกที (โดยนักการเมือง)
แต่ปัจจุบัน อ้อยมีค่ามากกว่าน้ำตาล คือทำน้ำตาล กากน้ำตาล เอธานอล กากหมักเอธานอล ชีวมวล ฯลฯ
เงินแบ่งให้เกษตรกร 70:30 จากราคาน้ำตาล ส่วนที่เหลือจากกิจการต่อเนื่อง โรงงานรับเองเนื้อๆ
การลอยตัวน้ำตาล และปรับโครงสร้างราคาอ้อย จะทำให้โรงงานที่บริหารจัดการดี (รวย) สามารถเพิ่มราคารับซื้ออ้อยได้ เพราะยิ่งซื้อมาก เค้าก็ยิ่งกำไรมาก
ในทางกลับกัน โรงงานที่บริหารจัดการไม่ดี มีค่าใช้จ่ายสูง ก็จะกดราคาอ้อย เพื่อลดต้นทุน
ในระยะสั้น ก็อาจจะดี โรงงานที่มีปัญหาจะค่อยๆตายไป เกษตรกรอาจจะตีรถข้ามจังหวัดไปขายโรงงานที่ซื้อราคาสูงแล้วยังมีเงินเหลือ

ในระยะยาว ก็จะเกิดการผูกขาด เพราะโรงงานเหลือแค่ไม่กี่โรง อาจจะได้เห็นปรากฏการณ์เทอ้อยบนทางหลวง ประชดโรงงานหรือม๊อบชาวไร่อ้อยได้

เบื้องลึกก็ไม่รู้มากนักนะครับ ถ้าใครอยู่วงใน ในวง เข้ามาเล่าให้ฟังบ้างก็ดีครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
Cha ME
*

« ตอบ #710 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:42:35 PM »

ถ้าปล่อยลอยตัวจริง ผมมองว่าเกษตกร จะได้รับผลดีมากว่าผลเสียครับ แต่ถ้าหากปีไหนราคาอ้อยตกต่ำผมเชื่อว่ายังงัยรัฐบาลก็ต้องหันมาดูแล เหมือนสินค้าเกษตรทั่วไปครับ ไม่งั้นจะเอาอะไรไปหาเสียงในการเลือกตั้งคราวหน้าหล่ะ  ส่วนเรื่องสัดส่วนเงิน 70:30 นี่ผมเห็นสมาคมชาวไร่อ้อยภาคอีสานนัดประท้วงแล้วรอบนึงเมื่อปีหรือสองปีที่ผ่านมา ก่อนที่ข่าวนี้จะออกมาเสียอีก แล้วก็เงียบหายไป...

acin
*

« ตอบ #711 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:36:23 AM »

ผมปลูกอ้อยปลายฝน ตอนนี้อายุประมาณ 3 เดือนครึ่ง อ้อยกำลังสวยแต่ก็มีหญ้าเกิดขึ้นเต็มไปหมด ใช้รถไถเข้าพรวนดินออกจากกออ้อยแล้ว เหลือแต่ในร่องอ้อย ทำอย่างไรดีครับ ใช้ยาฉีดก็กลัวอ้อยตาย จะใช้คนถากก็ไม่รู้จะหาได้ไหม แล้วถ้าผมใช้รถไถใหญ่พรวนโดยการพรวนแบบกลบกออ้อย ไม่ทราบว่าวิธีนี้สูญเสียเยอะไหมครับเพราะกลัวว่าหน่ออ้อยจะถูกดินทับตาย

Cha ME
*

« ตอบ #712 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:04:04 AM »

ผมปลูกอ้อยปลายฝน ตอนนี้อายุประมาณ 3 เดือนครึ่ง อ้อยกำลังสวยแต่ก็มีหญ้าเกิดขึ้นเต็มไปหมด ใช้รถไถเข้าพรวนดินออกจากกออ้อยแล้ว เหลือแต่ในร่องอ้อย ทำอย่างไรดีครับ ใช้ยาฉีดก็กลัวอ้อยตาย จะใช้คนถากก็ไม่รู้จะหาได้ไหม แล้วถ้าผมใช้รถไถใหญ่พรวนโดยการพรวนแบบกลบกออ้อย ไม่ทราบว่าวิธีนี้สูญเสียเยอะไหมครับเพราะกลัวว่าหน่ออ้อยจะถูกดินทับตาย
   อ้อยสูงขนาดไหนแล้วครับ ฉีดยาฆ่าหญ้าอ้อยไม่ตายกรอกครับ แต่หยุดชงักการเติบโตชั่วคราว แล้วค่อยให้ปุ๋ยตาม แต่ถ้าใช้คนถากได้จะดีกว่าครับ ประหยัดหน่อยก็เอารถไถเดินตามเข้าร่องอ้อยเลย  ใช้รถใหญ่อ้อยหักเยอะ แต่มันก็งอกออกมาเหมือนเดิมแล้วค่อยใส่ปุ๋ยบำรุง ประหยัดสุดคือใช้ยาฆ่าหญ้าครับ

Liked By: acin
IMoOI
*

« ตอบ #713 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:24:05 PM »

ตอนนี้เลยช่วงระยะเวลาการปลูกอ้อยแล้วหรือยังค่ะ
แล้วปลูกตอนนี้ จะเก็บเกี่ยวได้เมื่อไหร่ มือใหม่ตัวจริง  ยิ้มกว้างๆ

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
แสนคำ
*

« ตอบ #714 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:44:16 PM »

ตอนนี้เลยช่วงระยะเวลาการปลูกอ้อยแล้วหรือยังค่ะ
แล้วปลูกตอนนี้ จะเก็บเกี่ยวได้เมื่อไหร่ มือใหม่ตัวจริง  ยิ้มกว้างๆ
ถ้ามีที่ดิน แหล่งน้ำก็เริ่มปลูกได้เลยครับ ยังได้อยู่ ปกติปลูกได้ถึงประมาณเมษาครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ ยิ้ม

IMoOI
*

« ตอบ #715 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:26:46 PM »

ต้องรดน้ำหรืออย่างไรค่ะ เพราะเคยเห็นเค้าปลูกแล้วเค้าก้อปล่อยเลย
มีที่ยังไม่ได้ไถ อยากลองปลูกเป็นปีแรกดู ไว้จะเข้ามาอ่านอีกทีค่ะ
กำลังศึกษา สนใจอย่างแรง  ยิ้มเท่ห์

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
Cha ME
*

« ตอบ #716 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:14:55 AM »

ต้องรดน้ำหรืออย่างไรค่ะ เพราะเคยเห็นเค้าปลูกแล้วเค้าก้อปล่อยเลย
มีที่ยังไม่ได้ไถ อยากลองปลูกเป็นปีแรกดู ไว้จะเข้ามาอ่านอีกทีค่ะ
กำลังศึกษา สนใจอย่างแรง  ยิ้มเท่ห์
ดูความชื้นของดินก่อนครับ ถ้าไม่มีน้ำรด มีที่แต่ยังไม่ได้ไถคงต้องปลูกต้นฝนแล้วครับ
peera45
*

« ตอบ #717 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:37:54 PM »

ใครอยากได้ข้อมูลการปลูกอ้อย100 ตันบ้างครับเป็นไฟล์ pdf. 2.6 MB. ลงเมลไว้เลยครับ

ขอข้อมูลด้วยคนครับ

peerawit28@gmail.com

ขอบคุณครับ
chart8131
*

« ตอบ #718 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 08:11:50 PM »

ใส่ปุ๋ยรอบสองตอนอ้อยได้กี่เดือนครับ ตอนนี้อ้อยได้ 2 เดือนครึ่งแล้ว
ตอนนี้กำลังดายหญ้าอยู่ครับ
kakacom
*

« ตอบ #719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 08:11:10 PM »

ใครกำลังคิดจะปลูกอ้อย ยกมือขึ้นครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
คนที่ปลูกอ้อยแล้ว ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่อง อ้อยไฟไหม้  ความหวานไม่ได้ ราคาจึงตกต่ำ ปัญหาแรงงานก็อีกเรื่องหนึ่ง
ดังนั้นผมจึงอยากจะแนะนำให้ลอง คิดดูดีๆก่อน  ปีก่อนผมปลูกไป 6 ไร่ ที่ทุ่งคอก สุพรรณบรี
เถ้าแก่บอกว่าได้ 17 ตันต่อไร่  ผมขาย อ้อยประมาณ 4 เดือนให้เถ้าแก่ไป ทั้งหมด 75,000 บาท แต่ตอนลงทุน
หมดไปเป็นแสน เหมือนกัน เพราะต้องซื้ออุปกรณ์เกษตรหลายอย่าง
ปีนี้ผมวางแผนว่าจะปลูกมันสำปะหลัง ตั้งเป้าว่า 10 ตันต่อไร่
ผมลองคำนวณดูแล้วนะครับ  ที่ดิน 25 ไร่ จะปลูกห่าง 1x1 M. ลองทุน ค่าพันธ์ ปุ๋ย ยา จ้างรถไถ
ประมาณ แสนต้นๆ   แล้วคำนวณดูตอนที่เราขาย คือ ตันละ 2400 x 10 x 25 = 600,000 บาท
ผลตอบแทนที่ได้ ต่างกันลิบลับเลยครับ  แต่ราคามันสำปะหลัง ก็อาจมีขึ้นมีลง

ปลูกอ้อย
ปลูกแล้ว สบายเพราะ มีตออ้อยอยู่ได้ 3-4 ถ้าดูแลดีๆ ไม่ต้องลงทุนปลูกใหม่ ปีที่ 2-4 จะ ได้กำไรมาก  การดูแลช่วงแรก
ต้อง คุมหญ้าให้ได้ หลังจากที่อ้อยโตได้ 4-5 เดือน ใบจะคุมดินหญ้าก็ไม่ขึ้น หลังจากนั้นก็ปล่อยให้ฝนรดน้ำแทนเรา

ปลูกมันสำปะหลัง
ปลูกแล้ว ต้องระวังเพลี้ยแป้ง  ปลูกใหม่ทุกปี  พันธุ์เก็บไว้ปลูกในปีถัดไปและสามารถขายได้ ไร่ละ 2,000-2,500
กำไรดีกว่าเห็นๆ  บางคนร้อนเงิน ก็ไปขุดมันไปขาย สัก 5 ตันก็ได้เงินหมื่นมาใช้แล้ว ต่างจากอ้อยที่ต้องรอให้ครบปี
แต่ก็มีปัญหาเรื่อง ลานรับซื้อกดราคาเหมือนกัน ตอนนี้ บางลานก็ซื้อที่ 2,250 ครับ (ถามมาแล้วชัวร์)

ลองคิดดูนะครับ  สิ่งที่อ้อยและมัน เหมือนกันอยู่ อย่างหนึ่งคือ มันเป็นพืชที่ทนแล้ง ได้ดีครับ

Liked By: Backjack21, mayttt
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 127   ขึ้นบน
  พิมพ์