หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 721332 ครั้ง)
Phonpinun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:28:45 PM »

2). ที่บ้านหลังจากตัดเสร็จแล้วต้องทำการเผาใบอ้อยในไร่ทุกที ก็เคยแย้งกันกับที่บ้านพ่อและแม่
แต่คำตอบที่ได้คือ
    -หากเราไม่เผาปัญหาที่เจอคือ ปลวกกินบ้าง หนูกัดยอดอ้อยที่เกิดใหม่บ้าง เนื่องจากจำพวกปลวกและหนูชอบอยู่
ในที่รกๆ อยู่กับใบอ้อยที่เราไม่ได้เผานี่แหละครับ ที่อื่นเจอปํญหาแบบนี้หรือเปล่าครับช่วยแนะนำผมหน่อย คือไม่อยากเผากากอ้อย
ของตออ้อยอยากเก็บไว้ให้เป็นปุ๋ยเพิ่มอินทรีย์ในแปลงจะดีกว่า

-อันนี้ไม่รู้จริงหรือเปล่าระหว่างอ้อยตอที่เผา กับไม่เผาเขาบอกว่าอ้อยตอที่เผาจะได้อ้อยที่แตกและเกิดใหม่ดีกว่าอ้อยที่ไม่เผา
ใครเคยทดลองและทำแบบใหนดีกว่ากันช่วยแนะนำผมด้วยยะครับ เพราะอีกไม่กี่เดือน(4 เดือน ) ก็จะเริ่มการตัดอ้อยแล้วคงจะต้อง
เผากันอีก

วอนพี่ เอก และพี่ๆทั้งหลายช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

Regards,
Phonpinun.
เกษตรกรออนไลน์

NUM
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:01:15 PM »

เคยเจออยู่แปลงหนึ่งไม่เผาใบ  ต้นกำลังโตสวยเลย แปลงข้างๆเผาใบแล้วลามมาไหม้ตายเกือบหมด
ถ้าไม่เผา กันไฟให้ดีละกันเสียดายอ้อย

Liked By: Backjack21
eakkasit_98
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:10:40 AM »

ถ้าไม่เผาใบ ส่วนใหญ่จะใช้วิธีตีใบอ้อยอะครับ  เพื่อช่วยการย่อยอะครับ

ใช้ ตัวตัดหญ้าที่ติดกับรถไถเล็กอะครับ 

ป.ล. ส่วนของผมเผาเอาคราบ ไม่มีเวลาทำอย่างนั้น  ขนาดเผาบางทียังไม่ทันเลย อ้อยแตกหน่อก่อนนะครับ

Phonpinun
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:42:02 PM »

ขอบคุณครับสำหรับโจทย์ข้อ2
แล้วข้อนี้ใครมีข้อนะนำบ้างไหมครับ 1). ปล่อยแปลงอ้อยไว้ทำพันธุ์ไม่ได้เลยหนูกับกินพันะอ้อยเสียหานมากกว่า 3 ส่วนจาก 4 ส่วน
ทั้งใช้กับดัก ยิง วางยา ก็เอาไม่อยู่ เพราะชุมจริงเหลือแตตอข้างล่าง ใครมีทีเด็ดช่วยแนะนำผมทีนะครับ

Rgds,
Phonpinun
eakkasit_98
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:28:04 AM »

ขอบคุณครับสำหรับโจทย์ข้อ2
แล้วข้อนี้ใครมีข้อนะนำบ้างไหมครับ 1). ปล่อยแปลงอ้อยไว้ทำพันธุ์ไม่ได้เลยหนูกับกินพันะอ้อยเสียหานมากกว่า 3 ส่วนจาก 4 ส่วน
ทั้งใช้กับดัก ยิง วางยา ก็เอาไม่อยู่ เพราะชุมจริงเหลือแตตอข้างล่าง ใครมีทีเด็ดช่วยแนะนำผมทีนะครับ

Rgds,
Phonpinun

อันนี้ไม่รู้จริงๆๆคราบ ขอโทษคราบ    ที่ของผมก็มีแต่ไม่หนักขนาดนี้คราบ พอรับได้
eakkasit_98
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:14:55 PM »

เงียบจังเลยคราบมีใครเล่น เฟสบุ๊กมั่งครับ  ทิ้งเมล์ไว้ครับเด๋วผมจาแอดทุกคนเลยคราบ
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 12:44:07 PM »

ขออนุญาติเข้ามาหาความรู้ครับ น่าสนใจมาก ผมเองยังไม่มีไร่อ้อยครับ กำลังหาข้อมูลการลงทุนระหว่างสวนยางกับไร่อ้อยครับ

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:11:33 PM »

เมื่อประมาณ 2 วันก่อนกลับจากไร่ โดยนั่งรถตู้เข้า กทม. บังเอิญได้รู้จัก กับวิศวกร บ.มิตรผล ซึ่งเดินทางเข้า กทม. ด้วยรถคันเดียวกัน น้องเค้ากำลังเรียน ป.โท ว่าด้วยการผลิตน้ำตาลจากอ้อยที่ ม.เกษตร ช่วงสนทนาน้องเขาก็รับโทรศัพท์คุยกะเพื่อนเขา - หูผมเสียมารยาทแอบได้ยินว่า ประเทศออสเตรเลียซึ่งเป็นประเทศที่ผลิตอ้อยและน้ำตาลรายใหญ่รายหนึ่งของโลก มีแผนจะเลิกผลิตเพราะไม่คุ้มค่า แต่จะนำเข้าเพียงอย่างเดียว ภายใน 5 ปีข้างหน้า ประเทศไทยเป็นผู้ผลิตอ้อยและน้ำตาลเป็นอันดับ 3 ของโลก มีแชร์ในการส่งออกเพียง 16 % เราพอเดาได้ว่า 1) ปริมาณการผลิตน้ำตาลโลกลดลง 2) เรามีโอกาสขยายแชร์การตลาดมากขึ้น ดังนั้นเราจะทำอย่างไร่ที่เราจะเพื่อประสิทธิภาพการผลิตของเราให้มากขึ้น ทั้งเกษตรกร และโรงงานน้ำตาล เพื่อที่จะรักษาโอกาสนี้เอาไว้ ส่วนราคานั้นคงมิตอ้งพูดถึง เมื่อ Supply (การผลิต) น้อยลง Demand (ความต้องการเท่าเดิม) ราคาต้องขยับแน่นอน

ผมว่าน่าจะเป็นข่าวดีสำหรับชาวไร่อ้อยทุกคน และขอให้ทุกท่านพัฒนาการผลิตเพื่อให้ได้ผลผลิตต่อพื้นที่ๆ จำกัด ให้มากที่สุด
เราเคยทำกันมา 10 ตัน/ไร่ 15ตัน/ไร่ 20ตัน/ไร่ 30ตัน/ไร่ และเมื่อต้นปี กลุ่มวังขนายออกมาโชว์ 100ตัน/ไร่

ถ้าเรารวมกลุ่มและแชร์ความรู้กันอย่างจริงใจ ถึงแม้ปัจจัยพร้อมหรือไม่พร้อมนั่นไม่ใช่เรื่องสำคัญ มีน้อยทำน้อย มีมากทำมากแต่ขอให้ได้อัตรากำไรต่อต้นทุนลงไปให้สูงสุด

สวัสดี
ทิดเฒ่า - เกษตรกรไร่อ้อย บ้านไร่ อุทัยธานี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 03:46:50 PM โดย ทิดเฒ่า » บันทึกการเข้า

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
andiboon
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:29:47 PM »

มี 2 เรื่องครับ
1.ใครอยากดูงานวิจัย 100ตัน/ไร่ เผยแพร่ ออกมาแล้วครับ http://www.ocsb.go.th/th/webboard/detail.php?ID=1778&
2.อ้างจาก ทิดเฒ่า  ครับ ถ้าเป็นจริงอย่างที่ว่าความคิดผมนะ เขาจะขายเครื่องมืออุปกรณ์การทำเกษตรแน่เลยครับ พวกรถตัด อะไรอีกหลายอย่าง ซึ่งมันมหาศาลเหมือนกัน ลองคิดดู เหมือนพวก ไต้หวัน แบบนี้แหละครับ ที่ทำเครื่องจักรมาขายบ้านเราซึ่งความเสี่ยง น่าจะน้อยกว่าทำไร่ อ้อยกี่ตันกว่าจะได้อุปกรณ์มาใช้ เหนื่อยนะ นี่คือการลงทุน ว่าง ๆ คำนวณเล่น ๆก็ได้ครับ

ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:48:24 PM »

มี 2 เรื่องครับ
1.ใครอยากดูงานวิจัย 100ตัน/ไร่ เผยแพร่ ออกมาแล้วครับ http://www.ocsb.go.th/th/webboard/detail.php?ID=1778&
2.อ้างจาก ทิดเฒ่า  ครับ ถ้าเป็นจริงอย่างที่ว่าความคิดผมนะ เขาจะขายเครื่องมืออุปกรณ์การทำเกษตรแน่เลยครับ พวกรถตัด อะไรอีกหลายอย่าง ซึ่งมันมหาศาลเหมือนกัน ลองคิดดู เหมือนพวก ไต้หวัน แบบนี้แหละครับ ที่ทำเครื่องจักรมาขายบ้านเราซึ่งความเสี่ยง น่าจะน้อยกว่าทำไร่ อ้อยกี่ตันกว่าจะได้อุปกรณ์มาใช้ เหนื่อยนะ นี่คือการลงทุน ว่าง ๆ คำนวณเล่น ๆก็ได้ครับ

ทุกวันนี้ รถแทรกเตอร์ฟอร์ด Newholland มือ2 ส่วนหนึ่งก็นำเข้ามากจาก ออสเตรเลีย

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
phensiri
seller
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 01:35:57 PM »

โบอยู่ที่อุดรมือใหม่หัดปลูกอ้อยค่ะ ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะคะ เริ่มปลูกปลายอ้อยธันวาคมปีที่แล้วค่ะ 12ไีร่ แบ่งเป็นใช้รถปลูก 4ไร่ คนปลูก 8ไร่ ได้ผลออกมาว่า อ้อยที่ใช้รถปลูก งอกเร็วกว่าคนปลูก เป็นเดือนเลยค่ะ แต่พอถึงเดือน เมษายน-พฤษภาคม ปีนี้ที่บ้านโบฝนมาช้าอ้อยใช้รถปลูก ตายไป3ไร่ค่ะ  ส่วนที่ใช้คนปลูกตายประมาณ 1ไร่  ปุ๋ยที่ใช้ตอนนี้เป็นปุ๋ยเคมีค่ะ สนใจอยากใช้ปุ๋ยขี้ไก่อัดเม็ดมาผสมด้วย ยังไงโบก็ขอความรู้จากพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่องปลูกอ้อยด้วยนะคะ  ปีนี้โบจะเพิ่มพื้นที่ปลูกอ้อยอีก 20ไร่ค่ะ แถวบ้านมีปัญหาเรื่องฝนแล้งมากๆค่ะกลัวว่าอ้อยจะสู้แล้งไม่ไหว โบไม่อยากขุดบ่อน้ำ กลัวเสียพื้นที่ กะว่าจะเจาะบ่อบาดาลแล้ววางท่อรอบแปลงอ้อย เวลารดน้ำใช้แรงปั๊มน้ำจากเครื่องรถไถเดินตามปั๊มน้ำขึ้นมา  ไม่ทราบว่ากำลังปั๊มจะถึงหรือเปล่าคะ แปลงอ้อยที่จะปลูกเพิ่ม จะแบ่งเป็น2 แปลงค่ะ แปลงละ 10ไร่ ถ้ากลางเืดือนหน้าโบจะไปปลูกอ้อย เป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมหรือเปล่าคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 01:59:14 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
andiboon
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:02:41 AM »

เดือนตุลา  มีเงินตามจริงหรือไม่ครับ 40บาท/ตัน+ccsผู้รู้วงในไขข้อข้องใจด่วน
ฑิตเฒ่า
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:51:11 AM »

โบอยู่ที่อุดรมือใหม่หัดปลูกอ้อยค่ะ ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะคะ เริ่มปลูกปลายอ้อยธันวาคมปีที่แล้วค่ะ 12ไีร่ แบ่งเป็นใช้รถปลูก 4ไร่ คนปลูก 8ไร่ ได้ผลออกมาว่า อ้อยที่ใช้รถปลูก งอกเร็วกว่าคนปลูก เป็นเดือนเลยค่ะ แต่พอถึงเดือน เมษายน-พฤษภาคม ปีนี้ที่บ้านโบฝนมาช้าอ้อยใช้รถปลูก ตายไป3ไร่ค่ะ  ส่วนที่ใช้คนปลูกตายประมาณ 1ไร่  ปุ๋ยที่ใช้ตอนนี้เป็นปุ๋ยเคมีค่ะ สนใจอยากใช้ปุ๋ยขี้ไก่อัดเม็ดมาผสมด้วย ยังไงโบก็ขอความรู้จากพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่องปลูกอ้อยด้วยนะคะ  ปีนี้โบจะเพิ่มพื้นที่ปลูกอ้อยอีก 20ไร่ค่ะ แถวบ้านมีปัญหาเรื่องฝนแล้งมากๆค่ะกลัวว่าอ้อยจะสู้แล้งไม่ไหว โบไม่อยากขุดบ่อน้ำ กลัวเสียพื้นที่ กะว่าจะเจาะบ่อบาดาลแล้ววางท่อรอบแปลงอ้อย เวลารดน้ำใช้แรงปั๊มน้ำจากเครื่องรถไถเดินตามปั๊มน้ำขึ้นมา  ไม่ทราบว่ากำลังปั๊มจะถึงหรือเปล่าคะ แปลงอ้อยที่จะปลูกเพิ่ม จะแบ่งเป็น2 แปลงค่ะ แปลงละ 10ไร่ ถ้ากลางเืดือนหน้าโบจะไปปลูกอ้อย เป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมหรือเปล่าคะ

การทำไร่อ้อย ให้ได้ประสิทธิภาพควรมีน้ำให้กับอ้อย ปัจจุบันมีระบบให้น้ำแก่อ้อยมากมาย เช่น สปริงเกอร์บิกกัน ใช้ท่อน้ำลาด และเทปน้ำหยดบนดินและใต้ดิน นอกจากน้ำแล้วระยะปลูก การดูแลรักษาก็สำคัญไม่น้อยซึ่งจะไม่พูดถึง

เรื่องระบบน้ำหยดบนดินต้นทุนระบบน้ำจัดว่าค่อนข้างหนักเอาการสำหรับผู้มีทุนน้อย และแหล่งน้ำบ่อบาดารที่อุดรค่าจ้างขุดที่ได้ข่าวมาจัดว่าราคาถูกมากไม่ถึำง 10,000 บาท/บ่อ ในพื้นที่ 20 ไร่เห็นแถวบ้านเขาขุดกัน 2 บ่อ โดยแปลงละ 10 ไร่/บ่อ และอุปกรณ์ ที่ใช้คร่าวๆ
   1) ปั้มซับเมอร์ซิเบิล ขนาาด 2 นิ้ว ราคาประมาณ ตัวละ 20,000 บาท (คุณภาพปานกลาง)
   2) เทปน้ำหยด เมตรละประมาณ 2.5 บาท (ใช้ตามที่ต้องการ)
   3) ท่อน้ำ และข้อต่อ ตอนนี้ไม่ทราบราคา
   4) ฟิวเตอร์กรองน้ำ มีตั้งแต่ หลักพันกลางๆ - สองหมื่นบาทเลย
   5) คนงานในการติดตั้ง ขนย้าย(ถ้าวางระบบไม่เต็มพื้นที่เช่น ให้น้ำที่ละ 5 ไร่ แล้ววนไปเรื่อยๆเพื่อประหยัดอุปกรณ์)
   6) ...

ถ้าปลูกอ้อยเดือนหน้าก็ยังปลูกได้ แต่จะส่งเข้าโรงงานปีนี้ก็คงไม่ทันนะครับ โดยแบบนี้เค้าว่าเป็นการปลูกข้ามแล้ง แต่ถ้ามีน้ำดีๆ นะทำต้นพันธุ์ขายจะดีกว่าเพราะราคามากว่าเข้าโรงงานอย่างน้อย 1 เท่าตัว

ทิดเฒ่า
ไร่อ่อยมือใหม่ อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

Liked By: Backjack21, Pohmaled

phensiri
seller
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:20:01 PM »

การทำไร่อ้อย ให้ได้ประสิทธิภาพควรมีน้ำให้กับอ้อย ปัจจุบันมีระบบให้น้ำแก่อ้อยมากมาย เช่น สปริงเกอร์บิกกัน ใช้ท่อน้ำลาด และเทปน้ำหยดบนดินและใต้ดิน นอกจากน้ำแล้วระยะปลูก การดูแลรักษาก็สำคัญไม่น้อยซึ่งจะไม่พูดถึง

เรื่องระบบน้ำหยดบนดินต้นทุนระบบน้ำจัดว่าค่อนข้างหนักเอาการสำหรับผู้มีทุนน้อย และแหล่งน้ำบ่อบาดารที่อุดรค่าจ้างขุดที่ได้ข่าวมาจัดว่าราคาถูกมากไม่ถึำง 10,000 บาท/บ่อ ในพื้นที่ 20 ไร่เห็นแถวบ้านเขาขุดกัน 2 บ่อ โดยแปลงละ 10 ไร่/บ่อ และอุปกรณ์ ที่ใช้คร่าวๆ
   1) ปั้มซับเมอร์ซิเบิล ขนาาด 2 นิ้ว ราคาประมาณ ตัวละ 20,000 บาท (คุณภาพปานกลาง)
   2) เทปน้ำหยด เมตรละประมาณ 2.5 บาท (ใช้ตามที่ต้องการ)
   3) ท่อน้ำ และข้อต่อ ตอนนี้ไม่ทราบราคา
   4) ฟิวเตอร์กรองน้ำ มีตั้งแต่ หลักพันกลางๆ - สองหมื่นบาทเลย
   5) คนงานในการติดตั้ง ขนย้าย(ถ้าวางระบบไม่เต็มพื้นที่เช่น ให้น้ำที่ละ 5 ไร่ แล้ววนไปเรื่อยๆเพื่อประหยัดอุปกรณ์)
   6) ...

ถ้าปลูกอ้อยเดือนหน้าก็ยังปลูกได้ แต่จะส่งเข้าโรงงานปีนี้ก็คงไม่ทันนะครับ โดยแบบนี้เค้าว่าเป็นการปลูกข้ามแล้ง แต่ถ้ามีน้ำดีๆ นะทำต้นพันธุ์ขายจะดีกว่าเพราะราคามากว่าเข้าโรงงานอย่างน้อย 1 เท่าตัว

ทิดเฒ่า
ไร่อ่อยมือใหม่ อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยนะคะ เดี๋ยวโบจะเอาไปปรับใช้กับที่ไีีร่ดู พูดตรงๆเลยว่าไม่รู้จักว่าพันธุ์อ้อยเป็นพันธุ์อะไร กลับบ้านไปจะถ่ายรูปมาถามพี่ๆอีกครั้งค่ะ 

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
eakkasit_98
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:11:55 AM »

6) ...

ทิดเฒ่า

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณทิดเฒ่า ครับที่มาช่วยตอบปัญหาต่างๆครับ    แชร์กันครับ   เสริมนิดนะครับ  ถ้าขายพันธิ์ ระวังเวลาเค้ามาตัดพันธิ์นะครับ ถ้าที่ต่ำแล้วเจอฝนจะทำให้ตออ้อยเสียหายนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้มนะครับ
kjd
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:11:16 PM »

ขอสมัคเข้าชมรมด้วยคนครับปลูกอยู่ 20 ไร่ครับอยู่สิงห์บุรีนะครับ

สวนต้นตาล  จำหน่ายพันธ์หม่อนและมะเดือฝรั่ง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์