ข่าว
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 128   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 379513 ครั้ง)
หมู่ 5
เกษตรกรมือใหม่
*

เกิดดับ เกิดดับ สัพสิ่ง ทั้งหลาย สายน้ำไม่คอยท่า กาลเวลาไม่เคยคอยใคร

« ตอบ #576 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 01:07:59 PM »

ตอนนี้เหลือ700บาทต่อตันครับตัดไปขายเองเงินสด950บาทค่าจ้างมัด2บาทแล้วครับใครไปขนส่งที่โรงงานต้องลอคิวเทนานคนเกี่ยวข้าวเสร็จหมดก็เร่งตัดอ้อยโรงงานสร้างใหม่ที่หนองบัวลำภูสองที่ยังไม่เสร็จครับลานรับซื้อระบายอ้อยออกไม่ทันอ้อยตากแดดหลายวันน้ำหนักหายก็เลยกดราคารับซื้อลง เเต่ก็ทำให้เศษฐกิจหนองบัวลำภูดีขึ้นครับไม่มีใครว่างงานครับขอมูลการปลูกอ้อย100ตันต่อไร่มาศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณsikgo12@gmail.com

Aomsin
*

« ตอบ #577 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 02:26:40 PM »

ตอนนี้เหลือ700บาทต่อตันครับตัดไปขายเองเงินสด950บาทค่าจ้างมัด2บาทแล้วครับใครไปขนส่งที่โรงงานต้องลอคิวเทนานคนเกี่ยวข้าวเสร็จหมดก็เร่งตัดอ้อยโรงงานสร้างใหม่ที่หนองบัวลำภูสองที่ยังไม่เสร็จครับลานรับซื้อระบายอ้อยออกไม่ทันอ้อยตากแดดหลายวันน้ำหนักหายก็เลยกดราคารับซื้อลง เเต่ก็ทำให้เศษฐกิจหนองบัวลำภูดีขึ้นครับไม่มีใครว่างงานครับขอมูลการปลูกอ้อย100ตันต่อไร่มาศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณsikgo12@gmail.com
ส่งให้แล้วครับ
<( っ '๐')づ นู๋ฟ้ๅ♪└(^_^)┐
*

« ตอบ #578 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:49:19 AM »

เจอปัญหาเหมือนกันครับ เอาอย่างนี้ไหมครับสมาชิกที่อยู่ใกล้ๆกันและมีรถไถ ก็ให้เบอร์ติดต่อไว้คิดว่าจะช่วยได้มากเช่น อำเภอเดียวกัน จังหวัดเดียวกัน อย่างนี้นะครับ

เห็นด้วยครับ ผมอยู่สารคาม

สารคามเหมือนกันค๊  อำเภอ นาเชือก   
Cha ME
*

« ตอบ #579 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 11:57:20 AM »

คุณไก่แดง ภูพานอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่หนองบัวเหมือนกัน  ว่าแต่อ้อยพันธ์ธงเอสนิ มันแค่คำโฆษณารึเปล่าครับ 80 ตัน / ไร่ แล้ว  การปลูก การใส่ปุ๋ย ทำยังงัยครับ และต้องลงทุนอะไรบ้าง  มันจะคุ้มกันหรือเปล่า ที่บ้านผมปลูกอ้อยมา 20 กว่าปีแล้ว ยังทำได้มากสุดแค่ 31 ตัน/ไร่ เอง
     700 บาท/ตัน ไร่อ้อยอยู่แถวไหนครับ ขายกันหมดยังครับ
chaiyasitk
*

« ตอบ #580 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 03:07:13 PM »

เจอปัญหาเหมือนกันครับ เอาอย่างนี้ไหมครับสมาชิกที่อยู่ใกล้ๆกันและมีรถไถ ก็ให้เบอร์ติดต่อไว้คิดว่าจะช่วยได้มากเช่น อำเภอเดียวกัน จังหวัดเดียวกัน อย่างนี้นะครับ

เห็นด้วยครับ ผมอยู่สารคาม

สารคามเหมือนกันค๊  อำเภอ นาเชือก   
ผมอยู่เส้นขอบระหว่าง บรบือ และ อำเภอเมือง ทางเชื่อมระหว่างหนองโนและแยกสมศรีครับ
suttathip
*

« ตอบ #581 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 02:12:02 PM »

อยากจะได้สูตรปลูกอ้อย 100 ตัน/ไร่นะค่ะ กำลังจะกลับไปอยู่บ้านต้องไปรับงานต่อจากพ่อแม่ รบกวนพี่ ๆ สมาชิกใจดีส่งให้ด้วยนะค่ะ อยู่  หันคา ชัยนาทค่ะ
suttathip
*

« ตอบ #582 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 02:13:54 PM »

ลืมบอกเมล์ s_suttathip@hotmail.com
หมู่ 5
*

เกิดดับ เกิดดับ สัพสิ่ง ทั้งหลาย สายน้ำไม่คอยท่า กาลเวลาไม่เคยคอยใคร

« ตอบ #583 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 02:50:29 PM »

คุณไก่แดง ภูพานอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่หนองบัวเหมือนกัน  ว่าแต่อ้อยพันธ์ธงเอสนิ มันแค่คำโฆษณารึเปล่าครับ 80 ตัน / ไร่ แล้ว  การปลูก การใส่ปุ๋ย ทำยังงัยครับ และต้องลงทุนอะไรบ้าง  มันจะคุ้มกันหรือเปล่า ที่บ้านผมปลูกอ้อยมา 20 กว่าปีแล้ว ยังทำได้มากสุดแค่ 31 ตัน/ไร่ เอง
     700 บาท/ตัน ไร่อ้อยอยู่แถวไหนครับ ขายกันหมดยังครับ
ครับอ้อยพันธ์ธงเอสทึเป็นของเอกชนมีพันธ์มันสำปะหลังเกล็ดมังกรจัมโบ้30ตันต่อไร่มีพันธ์ปาล์มด้วยเขาโฆษณาที่วิทยุคนรักอุดร พ่อผมไปดูกับเพื่อนสองคนที่งานทุ่งศรีเมืองอุดรธานีเขามาออกบูธที่นั้นพ่อว่าเขาขายพันธ์อ้อยประมาณถุงเล็กๆถุงละ50บาทถ้าเป็นไร่ ไร่ละ40,000บาทครับสำหรับค่าพันธ์อ้อยธงเอสทีพันธ์ปาล์มปาล์มต้นละ400บาทครับผมเห็นพ่อก็สนใจนะครับมีคนซื้อเยอะครับเเต่ปลูกไม่ปลูกก็เเล้วเเต่พ่อ งานทุ่งอุดร 1-15ธันวาคม 54 ครับส่วนรายละเอียดมากกว่านี้ผมก็ไม่ได้ถาม ตอนนี้ผมก็หาพันธ์ปาล์มอยู่ครับ อ้อยขายกันหมดเเล้วครับใครไม่ขายก็ตัดไปขายเงินสดปีนี้มีให้บริการเยอะขึ้นทุกปีใกล้ๆบ้านครับผมอยู่อำเภอเมือง ต.โนนขมิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 03:00:13 PM โดย **ไก่แดง ภูพาน** » บันทึกการเข้า
Aomsin
*

« ตอบ #584 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 03:16:13 PM »

ลืมบอกเมล์ s_suttathip@hotmail.com
ส่งให้แล้วครับ
ครับอ้อยพันธ์ธงเอสทึเป็นของเอกชนมีพันธ์มันสำปะหลังเกล็ดมังกรจัมโบ้30ตันต่อไร่มีพันธ์ปาล์มด้วยเขาโฆษณาที่วิทยุคนรักอุดร พ่อผมไปดูกับเพื่อนสองคนที่งานทุ่งศรีเมืองอุดรธานีเขามาออกบูธที่นั้นพ่อว่าเขาขายพันธ์อ้อยประมาณถุงเล็กๆถุงละ50บาทถ้าเป็นไร่ ไร่ละ40,000บาทครับสำหรับค่าพันธ์อ้อยธงเอสทีพันธ์ปาล์มปาล์มต้นละ400บาทครับผมเห็นพ่อก็สนใจนะครับมีคนซื้อเยอะครับเเต่ปลูกไม่ปลูกก็เเล้วเเต่พ่อ งานทุ่งอุดร 1-15ธันวาคม 54 ครับส่วนรายละเอียดมากกว่านี้ผมก็ไม่ได้ถาม ตอนนี้ผมก็หาพันธ์ปาล์มอยู่ครับ อ้อยขายกันหมดเเล้วครับใครไม่ขายก็ตัดไปขายเงินสดปีนี้มีให้บริการเยอะขึ้นทุกปีใกล้ๆบ้านครับผมอยู่อำเภอเมือง ต.โนนขมิ้นครับ
อ่อมันสำปะหลังพันธ์เกล็ดมังกร คือ ระยอง 72 นะครับอย่าหลงไปซื้อต้นละ 15-20 บาทเข้าล่ะ จะหาว่าไม่เตือน  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: Backjack21
ตงฟาง-suwan
*

« ตอบ #585 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 10:28:37 PM »

มีคนปลูกและสนใจเรื่องอ้อยจำนวนมาก   
ถ้าหัวข้อนี้ได้ไปอยู่ในคลังบทความเกษตรพอเพียง ร่วมกับ รวมพลคนปลูกมันสำปะหลัง ก็คงจะดี
จะได้หาง่ายหน่อย

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #586 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 09:58:49 AM »

หายไปนาน มาอัพเดทครับ ยิ้ม
ปีนี้ไทยรุ่งเรืองเคี่ยวมาก ทั้งเรื่องอ้อย ต้องสะอาด กาบใบ ยอดต้องไม่เป็นหางปลาทู ราก ดิน เวลาตัด คนของโรงงานต้องมาตรวจ ต้องตัด 10ลำ/มัด แล้วกองรวมกัน 15 - 20 มัด แล้วกองแม้แต่ตอนคีบขึ้น ต้องเอาคนของโรงงานมาคุม หญ้าห้ามมีติดไปเด็ดขาด ต้องแต่งรถด้วย ห้ามมีราก ลำอ้อยโผล่เกะกะ ไม่พอใจ ต้องเอากลับมาแต่งใหม่ ร้องไห้
ทุกปีรถเล็กวิ่งกันสบาย ปีนี้ ต้องเข้าคิวยาวกว่าสิบล้ออีก จำกัดน้ำหนักไม่เกิน 5 ตัน รับจ้างขนตันละ 240 บาท เสียเวลารอคิวอีกเป็นวันๆไม่คุ้มเลยครับ ร้องไห้
 ตรงกันข้าม รถใหญ่อ้อยสดไม่ต้องรอนาน เพราะแยกจากอ้อยไฟใหม้ ยิงฟันยิ้ม

สรุปผมเลยไม่รู้ว่า คิดผิดหรือถูกที่มาทำไอ้อย ลังเล

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
Aomsin
*

« ตอบ #587 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:47:25 AM »

ปีนี้ไทยรุ่งเรืองเคี่ยวมาก ทั้งเรื่องอ้อย ต้องสะอาด กาบใบ ยอดต้องไม่เป็นหางปลาทู ราก ดิน เวลาตัด คนของโรงงานต้องมาตรวจ ต้องตัด 10ลำ/มัด แล้วกองรวมกัน 15 - 20 มัด แล้วกองแม้แต่ตอนคีบขึ้น ต้องเอาคนของโรงงานมาคุม หญ้าห้ามมีติดไปเด็ดขาด ต้องแต่งรถด้วย ห้ามมีราก ลำอ้อยโผล่เกะกะ ไม่พอใจ ต้องเอากลับมาแต่งใหม่ ร้องไห้
ทุกปีรถเล็กวิ่งกันสบาย ปีนี้ ต้องเข้าคิวยาวกว่าสิบล้ออีก จำกัดน้ำหนักไม่เกิน 5 ตัน รับจ้างขนตันละ 240 บาท เสียเวลารอคิวอีกเป็นวันๆไม่คุ้มเลยครับ ร้องไห้
 ตรงกันข้าม รถใหญ่อ้อยสดไม่ต้องรอนาน เพราะแยกจากอ้อยไฟใหม้ ยิงฟันยิ้ม

สรุปผมเลยไม่รู้ว่า คิดผิดหรือถูกที่มาทำไอ้อย ลังเล
ไทยรุ่งเรืองศรีเทพหรือเปล่าครับ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Cha ME
*

« ตอบ #588 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 03:43:54 PM »

เรื่องอ้อย 100 ตัน / ไร่ แนะนำให้ศึกษากันดูดีๆ ก่อนนะครับ ศึกษาและเอามาประยุกต์หรือเป็นแนวทางได้ อย่าทำตามทั้งหมดนะครับ
มันจะได้ไม่คุ้มกับที่ลงไป
    จากหลายๆ web.  ที่ผมอ่านเจอมันเป็นแค่การโฆษณาชวนเชื่อ ครับพี่น้อง ถ้าทำได้จริงผมทำไปนานแล้ว.. อ้อย 100ตัน ต่อไร่ผมศึกษา มา 3 ปีแล้ว ตั้งแต่โมเดลแรกของวังขนาย และโมเดลที่กุดรัง มหาสารคาม  มันไม่คุ้มที่จะลงทุนหรอกครับ.. ด้วยความหวังดีครับ ไม่อยากให้พี่น้องเกษตรกรโดนหลอกเอา

kessirin
*

« ตอบ #589 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:12:05 PM »

วันนี้ออกไปจะรดน้ำอ้อยวันแรกปลูกมา4วันแล้ว(น้ำหยด)แต่ดันเกิดปัญหาว่าซัมเมอส์ไม่ทำงาน(บ่อบาดาลลึก26เมตร)ไฟที่ปั่นด้วยรถอีต๊อกฉุดให้กำลังเครื่องตกปั่นไฟไม่ถึง220จึงกลับบ้านมาตั้งหลักก่อนวันนี้เล่นมาทั้งวันเลย จึงคิดอยากเปลี่ยนจากซัมเมอส์มาเป็นปั้มที่ใชรถอีต๊อกฉุดจึงเรียนปรึกษาผู้มีความรู้เรื่องปั้ม2"ท่อเมนยาว120เมตรและท่อเมนที่ต่อวาวล์น้ำหยดอีก40เมตรสายน้ำหยดยาวเส้นละ120เมตร ประมาณ26เส้นรวม2ด้าน  ด่วนจริงๆครับ

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #590 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:08:44 PM »

ไทยรุ่งเรืองศรีเทพหรือเปล่าครับ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ครับผม ร้องไห้

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
Phonpinun
*

« ตอบ #591 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:50:17 PM »

เจอมากับตัวครับ  บรรทุกไปเที่ยวแรกช่าง นน รวมรถ 8.54 ตัน งานเข้าเลยครับ
ต้องเอารถออกมาโยนอ้อยลงกองไว้ แล้วเอาไปชั่งใหม่ นน รามรถห้ามเกิน 6 ตันทั้งเสียเวลาและเหนื่อยเพิ่มอีก โอ้พระเจ้า
ไม่รู้คิดได้ไงห้ามเกิน 6 ตันรวมน้ำหนักรถ เฉพาะตัวรถของผมน้ำหนักก็ปาเข้าไป 2.5 ตันแล้ว ดังนั้นจะใส่อ้อยได้แค่ 3.5 ตัน
โอ้แค่คิดก็หมดไปกับค่าน้ำมันกับคนขับแล้ว...ครับ คำนวณแล้วไม่ไหวเลยจ้างรถพ่วงวิ่งให้คิดตันละ 220 บ...
โชคดีสุดๆใช้เวลา 15 วันเสร็จเรียบร้อยครับได้ 245 ตันทำ 20 ไร่...หักลบกลบหนี้แล้วแทบไม่เหลือครับ
ค่าตัดอ้อยสดสางกวดแล้วกอง 12 ลำต่อมัด 2 บาท ครับ...

หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 128   ขึ้นบน
  พิมพ์