หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 138   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 676649 ครั้ง)
eakkasit_98
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:24:01 PM »

จากข้อมูลอ้อยสรุปปิดหีบทั้งประเทศแล้วเมื่อ 20 พค.นี้เอง  ทีอ. ตาคลี โรงงาน เกษตรไทย จ่ายเงินค่าอ้อยสดแล้ว ประมาณ 44 บาท/ตัน  เงินเข้าผมบัญชีแล้ว จากความคิดเห็นที่1 ค่าใกล้เคียงกันมากเลยไม่แน่ใจว่า  43 บาท เป็นเงินอ้อยสดหรือเงินตาม ผมลองคำนวณแล้วโดยใช้ข้อมูลต่อไปนี้ก็ใกล้เคียง

เกษตรไทย อ้อยสด = 1,742,616  ตัน     อ้อยไฟไหม้ = 3,865,623  ตัน

รวมเงินที่หักจากไฟไหม้ = 3,865,623 ตัน x (20 บาท/ตัน) = 77,312,460 บาท

จ่ายอ้อยสด = 77,312,460/1,742,616   =  44.36  บาท/ตัน

เงินตามตอนนี้อาจจะคำนวณลำบากเพราะยังมีอ้อยเหลือค้างกระดานอีกส่วนหนึ่งที่ยังไม่ได้ขายแต่ไม่มากต้องช่วยกันลุ้นต่อไปนะพวกเรา

;Dเอามาฝากคราบ ข่าวคราวเงินตามคราบ  ยิงฟันยิ้ม 

Liked By: Backjack21

somsong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:01:35 AM »

ตกข่าว ค่ะ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้มั๊ยค่ะ ทางโคราช ยังไม่แจ้งเป็นทางการ มีแว่ว ๆ ไม่ทราบว่ามีเงินเข้าบัญชีบ้างหรือยัง

คนกระโทก
eakkasit_98
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 09:02:07 PM »

ตกข่าว ค่ะ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้มั๊ยค่ะ ทางโคราช ยังไม่แจ้งเป็นทางการ มีแว่ว ๆ ไม่ทราบว่ามีเงินเข้าบัญชีบ้างหรือยัง

ผมอยู่ลพบุรีครับยังไม่ได้เลยครับที่เอามานะเอามาจากเว็บครับของเขต7เค้าครับ  อิอิ

ป.ล. ของเราได้ 200/ตัน อิอิ ฝันอยู่คราบ คร๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
eakkasit_98
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:57:39 PM »

ฝนตกแล้วคราบพี่น้องถึงเวลาใส่ปุ๋ยกานครับ

อยากทราบว่าพีน้องช่าวไร่อ้อยใช้ปุ๋ยสูตรอะไรกานบ้างคราบ

ของผมใช้ ปุ๋ย ตราเรือใบ สูตร 46-0-0

และ ซาโกลด์   สูตร 15-15-15  ครับ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 04:14:23 PM »

ขอบคุณพี่ออมสิน มากครับ พี่ครับ จะรบกวนถามเพิ่มครับ พอดีแถวไร่ผมเค้ามีรับจ้างรถไถเป็น ชม ด้วยครับประมาณ 600 บาท ไม่ทราบว่า 1 ชม ส่วนใหญ่จะไถได้ประมาณกี่ไรครับ ว่าจะลองเปรียบเทียบกับค่าจ้างเป็นไร่ครับ
ขอโทษทีนะครับ ไม่เข้ามานานเลย ถ้าเป็นผาน 2 ไม่น่าเกิน 2ไร่นะครับ ผาน 3 อาจจะใกล้เคียง ผ่าน 7 นี่ได้หลายอยู่ครับ
แต่ก้ออีกนั่นแหละครับบางคนเขาก็อู้เวลาได้ คิดเป็นไร่เลยดีก่าไม่ต้องไปเครียดกันอีก อิอิ  หรือว่าสมาชิกท่านใดเคยใช้บริการแบบนี้มาแชร์ผมด้วยก้อไกได้ครับ.....
eakkasit_98
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 02:35:01 PM »

ขอบคุณพี่ออมสิน มากครับ พี่ครับ จะรบกวนถามเพิ่มครับ พอดีแถวไร่ผมเค้ามีรับจ้างรถไถเป็น ชม ด้วยครับประมาณ 600 บาท ไม่ทราบว่า 1 ชม ส่วนใหญ่จะไถได้ประมาณกี่ไรครับ ว่าจะลองเปรียบเทียบกับค่าจ้างเป็นไร่ครับ
ขอโทษทีนะครับ ไม่เข้ามานานเลย ถ้าเป็นผาน 2 ไม่น่าเกิน 2ไร่นะครับ ผาน 3 อาจจะใกล้เคียง ผ่าน 7 นี่ได้หลายอยู่ครับ
แต่ก้ออีกนั่นแหละครับบางคนเขาก็อู้เวลาได้ คิดเป็นไร่เลยดีก่าไม่ต้องไปเครียดกันอีก อิอิ  หรือว่าสมาชิกท่านใดเคยใช้บริการแบบนี้มาแชร์ผมด้วยก้อไกได้ครับ.....

ไม่ได้จ้างคราบพี่น้อง  ไถเองตลอดคราบ   บางทีก็จ้างเค้าไถ แต่รถเรา จ่ายเป็นรายวันครับ วันละ250คราบ
eakkasit_98
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 03:37:57 PM »

เอามาฝากคราบข้อมูลเกียวกับ ชาวไร่อ้อย คราบพี่น้อง ยิ้ม เจ๋ง ยิ้ม

1. พระราชบัญญัติอ้อยและน้ำตาลทราย พ.ศ. 2527 มีเนื้อหาโดยสรุปอย่างไร

พระราชบัญญัติอ้อยและน้ำตาลทราย พ.ศ. 2527 เป็นกฎหมายที่กำกับดูแลระบบอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย ตั้งแต่การบริหารจัดการในไร่อ้อย การผลิตในโรงงานน้ำตาล และการส่งออก ตลอดจนการแบ่งปันผลประโยชน์ระหว่างชาวไร่อ้อยและโรงงานน้ำตาล ทั้งนี้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ เป็นผู้รักษาการให้เป็นไปตามกฎหมาย

2. โครงสร้างการบริหารระบบอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย ภายใต้ พ.ร.บ. อ้อยและ

น้ำตาลทราย

โครงสร้างการบริหารระบบอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย  จะประกอบด้วยคณะกรรมการ 5 คณะดังนี้

1.      คณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย (กอน.) มีหน้าที่กำหนดนโยบายเพื่อบริหารจัดการระบบอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย            กำหนดระเบียบ ข้อบังคับ หลักเกณฑ์และวิธีการปฏิบัติและมีอำนาจแต่งตั้งคณะกรรมการคณะอื่น ๆ ตามที่กฎหมายกำหนด กอน. ประกอบด้วย ผู้แทนฝ่ายราชการ 5 คน ผู้แทนฝ่ายชาวไร่อ้อย 9 คน และผู้แทนฝ่ายโรงงาน 7 คน

2.      คณะกรรมการบริหาร (กบ.) มีหน้าที่หลักในการให้คำปรึกษาหรือข้อเสนอแนะต่อ กอน. และควบคุมการปฏิบัติงานของคณะกรรมการอ้อยและคณะกรรมการน้ำตาลทราย กบ. ประกอบด้วย ผู้แทนฝ่ายราชการ 3 คน ผู้แทนฝ่ายชาวไร่อ้อย 5 คน ผู้แทนฝ่ายโรงงาน 4 คน และผู้ทรงคุณวุฒิ 1 คน

3.      คณะกรรมการอ้อย (กอ.) มีหน้าที่ในการให้คำปรึกษาหรือข้อเสนอแนะต่อ กอน. และ กบ. ในกิจการเกี่ยวกับเรื่องอ้อย กอ. ประกอบด้วย ผู้แทนฝ่ายราชการ 4 คน ผู้แทนฝ่ายชาวไร่อ้อย 6 คน และผู้แทนฝ่ายโรงงาน 4 คน

4.      คณะกรรมการน้ำตาลทราย (กน.) มีหน้าที่ในการให้คำปรึกษาหรือข้อเสนอแนะต่อ กอน. และ กบ. ในกิจการเกี่ยวกับเรื่องน้ำตาลทราย กน. ประกอบด้วย ผู้แทนฝ่ายราชการ 5 คน ผู้แทนฝ่ายชาวไร่อ้อย5 คน และผู้แทนฝ่ายโรงงาน 5 คน

5.   คณะกรรมการบริหารกองทุน (กท.) มีหน้าที่กำหนดระเบียบว่าด้วยการเก็บรักษา การหาผล ประโยชน์และการใช้จ่ายเงินกองทุน และ บริหารควบคุมการปฏิบัติงานกองทุนให้เป็นไปตามที่กฎหมายกำหนด กท. ประกอบด้วย ผู้แทนฝ่ายราชการ 6 คน ผู้แทนฝ่ายชาวไร่อ้อย 3 คน และผู้แทนฝ่ายโรงงาน 3 คน

สำนักงานคณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย (สอน.) ทำหน้าที่เป็นหน่วยงานเลขานุการของคณะกรรมการตามพระราชบัญญัติอ้อยและน้ำตาลทราย ทั้งนี้ สอน. มีภารกิจเกี่ยวกับการกำหนดนโยบายกำกับดูแล ส่งเสริมและพัฒนาอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทรายให้เติบโตอย่างยั่งยืน มีเสถียรภาพ โดยการกำหนดนโยบาย ส่งเสริมการวิจัยพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย รวมทั้งสร้างความเป็นธรรมและรักษาผลประโยชน์ในระบบอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทรายและผู้บริโภค

3. องค์กรและสถาบันเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของชาวไร่อ้อยและโรงงานน้ำตาล

ปัจจุบัน สถาบันชาวไร่อ้อยมีหลายสถาบัน ส่วนสถาบันชาวไร่อ้อย ตามพระราชบัญญัติอ้อยและน้ำตาลทราย พ.ศ.2527 มี 27 สถาบัน ซึ่งทุกสถาบันต้องมีคุณสมบัติครบถ้วน กล่าวคือมีสมาชิกไม่น้อยกว่า 600 คน ต้องมีปริมาณอ้อยส่งเข้าโรงงานไม่น้อยกว่าร้อยละ 55 และทั้ง 27 สถาบัน ได้รวมตัวเป็น 3 องค์กรชาวไร่อ้อยประกอบด้วย สหพันธ์ชาวไร่อ้อยแห่งประเทศไทย สหสมาคมชาวไร่อ้อยแห่งประเทศไทย และชมรมสถาบันชาวไร่อ้อยภาคอีสาน

โรงงานน้ำตาลในประเทศมีรวม 46 โรงงาน ได้ก่อตั้งเป็น 3 สมาคมโรงงานได้แก่ สมาคมการค้าอุตสาหกรรมน้ำตาล สมาคมการค้าผู้ผลิตน้ำตาลไทย สมาคมโรงงานน้ำตาลไทย

4. มูลค่าการผลิตและรายได้ของอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทรายของไทย                   

อุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทรายเป็นแหล่งสร้างงานแก่เกษตรชาวไร่อ้อยและแรงงานเก็บเกี่ยวอ้อยในชนบทกว่า 600,000 คน ซึ่งสามารถสร้างรายได้จากการส่งออกและจำหน่ายน้ำตาลทรายให้ประเทศกว่าปีละ 55,000 ล้านบาท โดยมีสัดส่วนการส่งออกมากเท่ากับการบริโภคภายในประเทศ โดยสัดส่วนเดิมเป็นประมาณ 2 ใน 3 ของผลผลิตน้ำตาล แต่ปัจจุบัน เนื่องจากปริมาณอ้อยได้ลดลงเป็นอย่างมากจึงทำให้สัดส่วนการส่งออกและบริโภคภายในใกล้เคียงกันแล้ว

5.หัวหน้ากลุ่มชาวไร่อ้อย / หัวหน้าโควตา คือ อะไร

คือ บุคคลที่โรงงานน้ำตาลทำสัญญาให้รวบรวมจัดหาอ้อยส่งให้กับโรงงานน้ำตาล ส่วนใหญ่มักเป็นชาวไร่อ้อยที่มีพื้นที่ปลูกอ้อยจำนวนมาก หัวหน้ากลุ่มชาวไร่อ้อยเป็นผู้ติดต่อกับโรงงาน และรับจัดสรรปริมาณอ้อยที่จะส่งให้โรงงานในแต่ละฤดูหีบ โควตาที่ได้รับถ้าเกินกำลังปริมาณที่ตนผลิตได้ ก็จะนำส่วนเกินนี้ไปจัดสรรและทำสัญญากับชาวไร่อ้อยขนาดเล็กที่ตนรู้จักให้ครบตามจำนวนโควตาที่ได้รับจากโรงงานและดูแลควบคุมชาวไร่อ้อยรายเล็กแต่ละราย เพื่อให้ผลิตอ้อยได้ตามปริมาณที่ได้รับการจัดสรร

6. เงินเกี๊ยว คือ อะไร

เงินเกี๊ยวหรือเงินบำรุงอ้อย ในทางนิติกรรมคือเงินมัดจำในการขายอ้อยล่วงหน้านั่นเอง โดยชาวไร่ทำสัญญาขายอ้อยให้โรงงานและโรงงานจ่ายเงินมัดจำเป็นเช็คล่วงหน้า ซึ่งชาวไร่มักนำไปขายลดกับธนาคารที่โรงงานมีเครดิตอยู่ แต่ก็มีชาวไร่บางรายที่เก็บเช็คไว้รอเข้าบัญชีเมื่อเช็คครบกำหนดในช่วงที่มี การส่งอ้อยเข้าโรงงาน สำหรับการให้เงินเกี๊ยวผ่านหัวหน้าโควตานั้น หัวหน้าโควตามักจะนำเงินเกี๊ยวไปปล่อยต่อให้ลูกไร่ของตนในลักษณะเดียวกัน

7. พันธุ์อ้อยที่สำนักงานคณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทรายแนะนำ

ตามประกาศคณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย เรื่อง กำหนดพันธุ์อ้อยที่เหมาะสมเพื่อ ส่งเสริมให้ชาวไร่อ้อยปลูกในท้องที่ที่คณะกรรมการกำหนด พ.ศ.2548 มีจำนวน 35 พันธุ์ ซึ่งจะมีความเหมาะสมแตกต่างกันไปตามพื้นที่เพาะปลูกของแต่ละภาค ผู้สนใจสามารถติดต่อขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

1. สำนักงานพัฒนาวัตถุดิบ       โทร 0 2202 3069

2. ศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทราย

เขต 1 กาญจนบุรี       โทร 0 3461 1111

เขต 2 กำแพงเพชร    โทร 0 5571 7509

เขต 3 ชลบุรี             โทร 0 3834 1981

เขต 4  อุดรธานี         โทร 0 4239 9224

8.การซื้อขายอ้อยตามค่าความหวานเป็นอย่างไร

การซื้อขายอ้อยตามค่าความหวานเริ่มใช้ตั้งแต่ฤดูการผลิตปี 2535/36 เป็นต้นมา โดย กำหนดให้ซื้อขายอ้อยตามคุณภาพความหวานวัดเป็น ซี.ซี.เอส. (Commercial Cane Sugar : C.C.S.) ซึ่งหมายความว่า ราคาอ้อยจะผันแปรไปตามคุณภาพหรือความหวาน ดังนั้น หากอ้อยมีความหวานมาก คือมีค่า ซี.ซี.เอส. สูง ชาวไร่อ้อยจะได้รับราคาอ้อยสูงขึ้นด้วย สำหรับการซื้อขายอ้อยขณะนี้จะซื้อตามน้ำหนักและตามค่าความหวานอยู่ในสัดส่วนประมาณ 40 : 60 แต่ในระยะต่อไป แนวโน้มของการซื้อขายอ้อยตามค่าความหวานจะต้องเพิ่มสัดส่วนมากขึ้นเป็น 100%

9.C.C.S. คือ อะไร

ย่อมาจากคำว่า Commercial Cane Sugar เป็นระบบการคิดคุณภาพของอ้อย ซึ่งได้นำแบบอย่างมาจากระบบการซื้อขายอ้อยของประเทศออสเตรเลีย

คำว่า C.C.S. หมายถึง ปริมาณของน้ำตาลที่มีอยู่ในอ้อย ซึ่งสามารถหีบสกัดออกมาได้เป็นน้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ ซึ่งตามมาตรฐาน C.C.S. กำหนดวิธีคิดว่า ในระหว่างผ่านกรรมวิธีการผลิต ถ้ามีสิ่งที่ไม่บริสุทธิ์ที่ละลายอยู่ในน้ำอ้อย 1 ส่วน จะทำให้สูญเสียน้ำตาลไป 50% ของจำนวนสิ่งที่ไม่บริสุทธิ์ อ้อย 10 C.C.S. จึงหมายถึง เมื่อนำอ้อยมาผ่านกระบวนการผลิต จะได้น้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ 10% ดังนั้น อ้อย 1 ตัน หรือ 1,000 กิโลกรัม จะได้น้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ 100 กิโลกรัม

10.สูตรการคิดคำนวณราคาอ้อย เป็นอย่างไร

ราคาอ้อย =  รายได้ส่วนที่ 1 + (รายได้ส่วนที่ 2 X ค่า ซี.ซี.เอส. ที่ได้) + รายได้จากกากน้ำตาล

รายได้ส่วนที่ 1   =  รายรับจากการขายน้ำตาลที่คิดตามน้ำหนัก

รายได้ส่วนที่ 2  =   รายรับจากการขายน้ำตาลที่คิดตามค่าความหวาน

ยกตัวอย่าง

รายได้ส่วนที่ 1 =  รายรับจากการขายน้ำตาลที่คิดตามน้ำหนัก คือ 200 บาท/ตันอ้อย

รายได้ส่วนที่ 2  =  รายรับจากการขายน้ำตาลที่คิดตามค่าความหวาน คือ 40 บาท/ตัน

อ้อย/ 1 C.C.S.

ค่า ซี.ซี.เอส      = 12 C.C.S.

รายได้จากกากน้ำตาล   = 20 บาท/ตันอ้อย

ราคาอ้อย =  200 + (40 X 12) + 20

= 700 บาท/ตันอ้อย 

11.น้ำตาลโควตา ก. โควตา ข. โควตา ค คือ อะไร

น้ำตาลโควตา ก.คือ น้ำตาลทรายขาว น้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ และน้ำตาลชนิดอื่นๆ ที่คณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทรายกำหนดให้ผลิตสำหรับบริโภคภายในประเทศ สำหรับปี 2548/2549 กำหนดไว้ที่จำนวน 20 ล้านกระสอบ

น้ำตาลโควตา ข. คือ น้ำตาลทรายดิบที่คณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทรายกำหนดให้ผลิตเพื่อส่งมอบให้บริษัทอ้อยและน้ำตาลไทย จำกัด ส่งออกและจำหน่ายไปยังต่างประเทศ จำนวน 8 แสนตันเพื่อใช้ทำราคาในการคำนวณราคาน้ำตาลส่งออก

น้ำตาลโควตา ค. คือ ปริมาณน้ำตาลส่งออกไปต่างประเทศ เป็นส่วนที่เหลือโดยหักน้ำตาลโควตา ก และโควตา ข ออกจากปริมาณน้ำตาลที่ผลิตได้ทั้งหมด 

12. อ้อยเป็นพืชที่มีอนาคตอย่างไร

นอกจากจะนำอ้อยเข้าสู่กระบวนการผลิตเป็นน้ำตาลแล้ว จากกระบวนการผลิตน้ำตาล

ดังกล่าว สามารถสร้างมูลค่าเพิ่มให้เกิดขึ้น เช่น กากอ้อย ใบอ้อย ใช้เป็นเชื้อเพลิงในการผลิต และนำไปทำเป็นไม้อัดเพื่อนำไปทำเฟอร์นิเจอร์ และนำไปป้อนเป็นเชื้อเพลิงในการผลิตกระแสไฟฟ้าได้

นอกจากนี้ อ้อยยังเป็นพืชพลังงานที่มีอนาคต ปัจจุบัน มีการนำอ้อยมาผลิตเป็นเอทานอล

(Ethanol) และประกอบกับเทคโนโลยีการผลิตที่ทันสมัย สามารถผลิตเป็นผลิตภัณฑ์อื่นๆ อีกมาก ทั้งในด้านเครื่องสำอาง ยารักษาโรค และอุตสาหกรรมพลาสติก ฯลฯ

การผลิตเอทานอลจากอ้อย จะทำให้ตลาดรับซื้ออ้อยขยายตัว ชาวไร่อ้อยมีทางเลือกในการขายอ้อยนอกจากเดิมที่จะต้องขายให้โรงงานน้ำตาล ทำให้ได้รับราคาดีขึ้น

13. เปรียบเทียบปริมาณวัตถุดิบระหว่าง อ้อย มันสำปะหลังและข้าวฟ่างหวาน เมื่อนำมาผลิตเอทานอล

1. ปริมาณอ้อย 14.3 กิโลกรัม จะผลิตเอทานอลได้ 1 ลิตร

2. ปริมาณมันสำปะหลัง 6 กิโลกรัม ผลิตเอทานอลได้ 1 ลิตร

3. ปริมาณข้าวฟ่างหวาน 14.3 กิโลกรัม ผลิตเอทานอลได้ 1 ลิตร

14. จำนวนโรงงานน้ำตาลที่ผลิตเอทานอล

โรงงานน้ำตาลที่ขออนุญาตผลิตเอทานอล ปัจจุบันมีทั้งสิ้น จำนวน 13 โรงงาน คือ

1. โรงงานน้ำตาลรวมเกษตรกรอุตสาหกรรม       2. โรงงานน้ำตาลอุตสาหกรรมอ่างเวียน

3. โรงงานน้ำตาลไทยรุ่งเรืองอุตสาหกรรม         4. โรงงานน้ำตาลสระบุรี 

5. โรงงานอุตสาหกรรมโคราช                           6. โรงงานน้ำตาลราชบุรี 

7. โรงงานน้ำตาลตะวันออก                              8. โรงงานน้ำตาลขอนแก่น 

9. โรงงานน้ำตาลเอ็น. วาย. ชูการ์                   10. โรงงานน้ำตาลบุรีรัมย์

11. โรงงานน้ำตาลไทยกาญจนบุรี                  12. โรงงานน้ำตาลมิตรผล

13. โรงงานน้ำตาลทรายขาวเริ่มอุดม

โรงงานที่ผลิตเอทานอลแล้วมีจำนวน 1 โรงงาน คือ โรงงานน้ำตาลขอนแก่น 

s-o-m-n-a-m
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:18:41 PM »

มาสมัคร สมาชิกด้วยครับ อยู่ หมวกเหล็กสระบุรี ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
PiM
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:57:28 PM »

เข้าร่วมด้วยค่ะ
ชื่อ พิมณัฎฐา ค่ะ มีอะไรก็มาแชร์กันได้นะคะ
ว่างๆจะโหลดรูปมาให้ดูกันจ้า
PiM
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:48:53 PM »

พี่ๆเพื่อนๆ แต่ละท่านปลูกออ้ยพันธ์อะไรกันบ้างค่ะ ได้ผลผลิตกันดีมั้ยค่ะ  แชร์กันหน่อยนะคะ
jipood
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:11:39 PM »

ตอนนี้มีข่าวแว่วๆว่า ราคาอ้อยจะทรงตัวเท่ากับปีที่แล้ว  แต่ท่านไดที่ไม่มั่นใจอยากขายสวนหรือ มัดจำแปลง คุยกันด้ได้นะครับ
รับประกันรายได้ รับประกันราคา กาฬสินธุ์  สารคาม  อุดร 
jipood
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 04:23:01 PM »

เอาพันธุ์อ้อยมาแลกเปลียนกันดีมั๊ย  ปลูกไว้หลายๆพันธุ์ ทำแปลงทดลองเองเลย

เพื่อนสมาชิกครับ ผมมีพันธุ์มิตรผล 3     มีใครอยากเอาไปลองหรือว่ามีแล้วอยากเปลี่ยนพันธุ์ พุดคุยกันได้ครับ

eakkasit_98
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:06:05 PM »

หายไปหนึ่งเดือน เป็นไงกานบ้างคราบ สบายดีกานมั้ยคราบพี่น้อง  ตอนนี้ผมได้เงินตามแล้วครับ ได้ตันละ 30 บาทคราบ  มีใครยังไม่ได้มั่งคราบ 
eakkasit_98
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:07:35 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกคนคราบพี่น้อง
andiboon
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 02:52:35 PM »

ใหญ่ - ยาว ฝรั่งทำอ้อยครับ เอามาฝาก อนาคตของไทยก็ทำได้ครับ
--->  ถามว่าทำไงครับ

Phonpinun
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:02:32 PM »

เห็นแล้วอยากทำได้แบบเขาบ้างจังครับ...หากมีข้อมูลดียังไงก็ช่วยแนะนำบ้างนะครับ
มีคำถามครับ ว่าเขาทำและจัดการอย่างไรบ้างกับอ้อยที่ตัดเสร็จแล้วโดยไม่ต้องเผาเปลือกอ้อย ใครมีวิธีการจัดการอย่าไรช่วยแนะนำ
ด้วยนะครับ.

ปัญหาที่เจอคือ.
1). ปล่อยแปลงอ้อยไว้ทำพันธุ์ไม่ได้เลยหนูกับกินพันะอ้อยเสียหานมากกว่า 3 ส่วนจาก 4 ส่วน
ทั้งใช้กับดัก ยิง วางยา ก็เอาไม่อยู่ เพราะชุมจริงเหลือแตตอข้างล่าง ใครมีทีเด็ดช่วยแนะนำผมทีนะครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 138   ขึ้นบน
  พิมพ์