ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 138   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 623353 ครั้ง)
eakkasit_98
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:39:45 AM »

พี่เอกครับ ถ้าผมจะวางแผนแบบนี้ ดูมันจะช้าไปไหมครับ ถ้าผมจะปลูกอ้อยสำหรับปีนี้ คือจ้างไถ จ้างปลูก แค่ 5-6 ไร่พอ กะว่าจะซื้อพันธ์อ้อยแค่ 1 ไร่มาปลูกให้พอของเราแค่ 5-6 ไร่ง่ะครับ ปีนี้ก็บำรุงดีๆ หน่อย กะว่าจะเอาไว้ทำหน่อพันธ์ของปีหน้า แทนแบบนี้ 5-6 ไร่ก็น่าจะพอเอามาทำหน่อพันธ์ได้ 25 ไร่ได้ป่ะครับ ว่าจะทำแบบนั้นแทนครับ เพราะปีนี้ก็ยังไม่พร้อมทำเต็มแปลงด้วยครับ แต่ไม่อยากเสียเวลา เผื่อปีหน้าจะได้ลดต้นทุนเรื่องหน่อพันธ์ไปในตัวด้วยครับ

ถ้าจะปลูกพันธ์ไว้อะครับไม่ช้าหรอก ผมว่าดีครับ พันธ์ที่จะปลูกไว้พอครับสำหรับ25ไร่อะครับ ปีหน้าจะได้ปลูกตั้งแต่ต้นปีเลยอะครับ

Liked By: Backjack21

eakkasit_98
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:22:07 PM »

ตอนกำลังตอบกระทู้นี้ ที่บ้านผมฝนตกแล้วคราบพี่น้อง (รอมานานมากๆๆๆๆๆๆ)  ดีใจมากๆๆๆๆๆๆๆ   พรุ่งนี้อ้อยคงกระดี้กระด้ากานน่าดู   อิอิ ยิงฟันยิ้ม

somsong
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:55:30 PM »

ขอร่วมชมรมด้วยค่ะ 
                              ปลูกอ้อยอยู่โคราชค่ะ ปีนี้แล้งจัด อาศัยน้ำฝนอย่างเดี่ยวค่ะ  กำลังลุ้นให้ฝนเผื่อแผ่บ้าง

คนกระโทก
Phonpinun
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:21:09 PM »

สวัสดี พี่เอก.

ผมอยู่ศรีเทพ เพชรบูรณ์ครับตอนนี้ที่บ้านทำ 25 ไร่ครับปีหน้ากำลังตัดสินใจว่าจะขยายเพิ่ม
แต่ติดอยู่อย่างคือแหล่งน้ำครับปีนี้จ้างแมคโคขุดหมดไป 65,000 บาท ได้ประมาณ 2 งานลึก 3 m.
เห็นพี่เอกปลูก 130 ไร่เอาแหล่งน้ำจากไหนครับ หรือปลูกรอเทวดารดอย่างเดียวครับ หรือจ้างเขาขุดสระ
เพื่อเก็บน้ำและต้องใช้ประมาณกี่ไร่น้ำถึงเพียงพอสำหรับปลูกอ้อย 130 ไร่ จะได้คำนวนใส่กับของผมครับว่าจะต้อง
ขุดเพิ่มอีกเท่าไหร่ดี ชว่ยชี้แนะด้วยนะครับ.

ขออีกคำถามนะครับทำ 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับของแต่ละตอ ถามมากไปเปล่าเนี๊ยะ
-ตอที่1 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ
-ตอที่2 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ
-ตอที่3 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ

Rgds,
PhonpinuN.

eakkasit_98
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:47:02 PM »

ขอร่วมชมรมด้วยค่ะ 
                              ปลูกอ้อยอยู่โคราชค่ะ ปีนี้แล้งจัด อาศัยน้ำฝนอย่างเดี่ยวค่ะ  กำลังลุ้นให้ฝนเผื่อแผ่บ้าง

ยินดีต้อนรับครับ      เจ๋ง

eakkasit_98
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:04:39 PM »

สวัสดี พี่เอก.

ผมอยู่ศรีเทพ เพชรบูรณ์ครับตอนนี้ที่บ้านทำ 25 ไร่ครับปีหน้ากำลังตัดสินใจว่าจะขยายเพิ่ม
แต่ติดอยู่อย่างคือแหล่งน้ำครับปีนี้จ้างแมคโคขุดหมดไป 65,000 บาท ได้ประมาณ 2 งานลึก 3 m.
เห็นพี่เอกปลูก 130 ไร่เอาแหล่งน้ำจากไหนครับ หรือปลูกรอเทวดารดอย่างเดียวครับ หรือจ้างเขาขุดสระ
เพื่อเก็บน้ำและต้องใช้ประมาณกี่ไร่น้ำถึงเพียงพอสำหรับปลูกอ้อย 130 ไร่ จะได้คำนวนใส่กับของผมครับว่าจะต้อง
ขุดเพิ่มอีกเท่าไหร่ดี ชว่ยชี้แนะด้วยนะครับ.

ขออีกคำถามนะครับทำ 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับของแต่ละตอ ถามมากไปเปล่าเนี๊ยะ
-ตอที่1 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ
-ตอที่2 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ
-ตอที่3 130 ไร่เฉลี่ยได้กี่ตันต่อไร่ครับ

Rgds,
PhonpinuN.

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านครับ เข้ามาแชร์ความรู้กันครับ   

ที่บอกว่าทำ130ไรนะคร่าวๆนะครับ ของผมมี3แปรง 
 แปลงที่1 ประมาณ 35ไร่ครับ  มีคลองน้ำอะครับที่อยู่หลังบ้านครับ (ปีนี้คลองแห้งไป2รอบแล้วรดน้ำกานเป็นว่าเล้นครับ) 
แปลงที่ 2 ประมาณ 45ไร่ครับ  แปลงนี้ขุดสระครับ ไม่ได้วัดว่าขนาดเท่าไรครับจ้างขุดไป8ชั่วโมงครับ  ก็พอนะครับสำหรับน้ำแปลงนี้
แปลงที่ 3 ประมาณ60ไร่ครับ  แปลงนี้เป็นที่เช่านะครับ  ไม่มีน้ำ  รอเทวดาอย่างเดียวครับ

สำหรับคำถามที่2นั้น ตอบยากครับผมจะดูยอดรวมนะครับ ปีที่แล้วได้อ้อย 1,511.935 ตันครับ   ผมจะเฉลี่ยไม่ให้ขาด10ตัยต่อไร่นะครับ ถ้าแปลงไหนขาด10ตันก็จะโละ ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ที่3-4 ตอนะครับ จะมีก็แปลงที่ 1อะครับอยู่ได้นานครับ 7-8ตอ (ดินดีอะครับมีน้ำด้วย)

ส่วนข้อมูลเชิงลึกจะไปขอแม่บ้านให้นะครับผมไม่ค่อยได้จำนะครับอยากรู้ข้อมูลอะไรก็จะถามแม่บ้านครับ(แม่บ้านเค้าเป็นคนทำบัญชีนะครับ)พอถามเสร็จคิดเสร็จก็ลืมอะครับอิอิอยากรู้ก็ถามไหม่อะครับ (ฝ่ายไร่ก็งี้อะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 09:06:45 PM โดย eakkasit_98 » บันทึกการเข้า
Phonpinun
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:38:15 PM »

พี่เอก.

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ที่พี่เอกจ้างขุด 8 ชม. เขาคิดยังไงตรับของผมจ้าง ชม.ละ 1500 ของผมหมดไป 40 ชม.
แถวบ้านพี่เอกจ้างถูกหรือแพงกว่านี้ครับ เพราะกำลังจะขุดเพิ่มครับเผื่อจะได้ถูกกว่านี้ครับคิดว่าจะขุดอีกประมาณ 1.5 ไร่ครับลึก 6 m.
กะว่าจะให้เหมาเอาครับ หากเป็น ชม. คงไม่ไหวไม่รู้จะมีใครเอาหรือเปล่าหากมีคำแนะนำใดๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.

ผมเห็นในรูปใช้สปริงเกอร์รดน้ำอ้อยใช้ท่อ PVC ขนาดกี่นิ้วครับ หรือว่าใช้อุปกรณ์อย่างอื่นแทนท่อ PVC ครับ.

Rgds,
PhonpinuN.
084-4492359

Bigkeng
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 02:52:38 PM »

พี Phonpinun อยู่ ศรีเทพ เหรอครับ... แถวนั้นน้ำท่วมป่ะครับ ผมเคยจะไปซื้อที่แถวศรีเทพอยู่เหมือนกันครับ ติดแม่น้ำเลยครับ เห็นคนแถวนั้นบอกว่า น้ำท่วมทุกปี แต่ตอนนั้นผมก็ซื้อนะครับ เห็นรอบๆ ที่ปลูกอ้อยกันเยอะมากๆ ครับ เลยว่าจะซื้อไว้ปลูกอ้อยบ้าง แต่ติดตรงเจ้าของที่ดินเดิมกับทางธนาคารเค้าติดปัญหาไรกันนี่แหละครับ ธนาคารเลยคืนเงินมัดจำผมมาแล้วผมก็กระเด็นออกมาจาก ศรีเทพ ในบัดดลเลยครับ เสียดายแปลงนั้นมากครับ ....
บ่อพี่ขุดขนาด 2 งานลึก 3 เมตรนี่ใช้ 40 ชม เลยเหรอครับ  ตกใจ  กะว่าจะขุดขนาด 1.5 ไร่แถวกาญฯง่ะครับ ไม่หมดตูดเหรอเนี่ยผม สงสัยหลาย ชม แน่ๆ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
eakkasit_98
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:31:31 PM »

พี่เอก.

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ที่พี่เอกจ้างขุด 8 ชม. เขาคิดยังไงตรับของผมจ้าง ชม.ละ 1500 ของผมหมดไป 40 ชม.
แถวบ้านพี่เอกจ้างถูกหรือแพงกว่านี้ครับ เพราะกำลังจะขุดเพิ่มครับเผื่อจะได้ถูกกว่านี้ครับคิดว่าจะขุดอีกประมาณ 1.5 ไร่ครับลึก 6 m.
กะว่าจะให้เหมาเอาครับ หากเป็น ชม. คงไม่ไหวไม่รู้จะมีใครเอาหรือเปล่าหากมีคำแนะนำใดๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.

ผมเห็นในรูปใช้สปริงเกอร์รดน้ำอ้อยใช้ท่อ PVC ขนาดกี่นิ้วครับ หรือว่าใช้อุปกรณ์อย่างอื่นแทนท่อ PVC ครับ.

Rgds,
PhonpinuN.
084-4492359

จ้างรถขุดของกำนันอะครับ  ชั่วโมงละ1600 ครับ    ขุดขยายบ่อเดิม กว้างขึ้นนิดหน่อยและลึกกว่เดิมครับ

ใช้สายยางหน้า2นิ้วครับ ไม่ได้ใช้ท่อ  ดูดน้ำใช้หน้า3นยิ้วครับแล้วแยกออกหน้า2นิ้ว2ทางครับยิง2หัวครับ  พอได้แต่จะให้ดีควรใช้ท่อพีวีซีนะครับ  (เด๋วสายยางแตกถ้ายิงเต็มๆอะครับ)

Phonpinun
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 02:47:44 AM »

สวัสดีครับ พี่ Bigkeng.

ที่ดินแถวตรงที่พี่ Bigkeng ว่านั้นน่าจะใกล้ๆกับโรงงานน้ำตาล ไทยรุ่งเรืองติดๆกับแม่น้ำป่าสักครับ.
ตั้งแต่เขาเริ่มสร้างเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ที่ลพบุรีท่วมเกือบทุกปีครับ จนทุกวันนี้เห็นปล่อยเป็นที่เลี้ยงวัวแล้วแถวนั้น เห็นมีบางเจ้ามาถมที่
และก็ปลูก มันบ้าง อ้อยบ้าง นิดหน่อยครับ.

ส่วนของผมห่างจากแม่น้ำ 15 กม. ท่วมไม่ถึงขาดแต่น้ำครับ

Rgds,
PhonpinuN.

somsong
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 09:12:44 AM »

ปีนี้รัฐบาลทำไมไม่ช่วยเหลือชาวไร่อ้อยเกี่ยวกับภัยแล้งบ้างนะ ช่วยเหลือเฉพาะ ข้าว ข้าวโพด มันสัมปะหลัง ระบุ แค่ 3 ประเภทแล้วให้ไปจดทะเบียนขึ้นทะเบียนเกษตรกร หรือว่าทางรัฐช่วยด้านเงินตามที่ได้ตามมาทีหลัง ตอนนี้ที่ไร่แย่แล้ว  :'(อ้อยเริ่มตาย และแห้งเยอะเลย ไม่มีระบบน้ำ รอเทวดาอย่างเดียว  เศร้า สำหรับไร่พี่เอกคงไม่ประสบปัญญาแบบนี้มั้งค่ะ เพราะมีระบบน้ำดี ยิ้ม

คนกระโทก
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 02:22:22 PM »

ผู้ใหญ่บ้าน ขอผมได้ถ่ายภาพ และรวบรวมเขียนคำร้องไปแล้วเป็นเดือน เงียบเหมือนเป่าสาก ผมเพิ่งจะเริ่มทำปีแรกก็แจ็กพอทแตกเลย ไปจดทะเบียนเกษตรกร ที่เกษตรอำเภอ ท่านก็ไม่รับจดบอกว่ารัฐยังไม่มีนโยบายออกมาเลย

รัฐท่านเซ็นเซอร์คงจะเสีย ที่ไม่สามารถ ตรวจพบ(Detect) ความเดือดร้อนของเกษตรกร ผมได้เข้าไปศึกษา นโยบาย กระทรวงเกษตรโดยสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร เขียนไว้หรูโค-ต-ร ๆ แต่ความเป็นจริง ก็เรานี่แหละครับของจริง

http://www.oae.go.th/ewtadmin/ewt/oae_web/ewt_news.php?nid=3868

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 10:00:45 PM โดย ทิดเฒ่า » บันทึกการเข้า

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
eakkasit_98
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:27:50 PM »

ปีนี้รัฐบาลทำไมไม่ช่วยเหลือชาวไร่อ้อยเกี่ยวกับภัยแล้งบ้างนะ ช่วยเหลือเฉพาะ ข้าว ข้าวโพด มันสัมปะหลัง ระบุ แค่ 3 ประเภทแล้วให้ไปจดทะเบียนขึ้นทะเบียนเกษตรกร หรือว่าทางรัฐช่วยด้านเงินตามที่ได้ตามมาทีหลัง ตอนนี้ที่ไร่แย่แล้ว  :'(อ้อยเริ่มตาย และแห้งเยอะเลย ไม่มีระบบน้ำ รอเทวดาอย่างเดียว  เศร้า สำหรับไร่พี่เอกคงไม่ประสบปัญญาแบบนี้มั้งค่ะ เพราะมีระบบน้ำดี ยิ้ม

เรื่องของภัยแล้งนั้นแถวบ้านผมนั้นอ้อยตอไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ (อ้อยตอศรีทนได้อิอิ) จะมีปัญหาก็อ้อยไหม่แหละครับ ปลูกฝนแล้วไม่มีฝนก็ตายครับพอแจ้งไปแล้วเค้าบอกว่าปลูกรอฝนกันไม่ปลูกฝนเลยไม่ช่วยครับ    เซ็งเป็ดเลยคราบพี่น้อง

ปัญหาตายนั้นของผมมีแปลงนึงตายเยอะมากๆ เป็นอ้อยตอ3 ครับ พันธ์ 236 ครับ ตายเยอะตั้งแต่ตอ2แล้ว พันธ์นี้ไม่ทนทั้งโรคและแล้งครับ จะดีก็แต่ความหวานแหละครับ ได้14-15ccs ครับ

ปล. ชาวไร่อ้อยสู้ๆๆๆๆ  ข่าวว่าเงินตามจะได้ตันละ200 ครับ (อันนี้ไม่ชัวร์ครับข่าวไม่กรองนะครับแต่คนเราต้องมีความหวังคราบพี่น้อง)

somsong
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 12:14:16 AM »

ทราบข่าวแว่ว เหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม แต่ก็ไม่เคยพลาดนะถ้ามีข่าวออกมา แต่กรองช้าหน่อยไม่เป็นไร ศรีรอได๊ ค่ะ

คนกระโทก
andiboon
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 10:35:16 AM »

เงินตามอ้อยไฟไหม้52/53 ออกเมื่อไหร่ครับพี่ๆ จะได้เท่าไหร่กันครับ  เกษตรไทยครับ

andiboon
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 10:43:12 AM »

ขอโทษครับ พอดีพึ่งเจอครับ จริงป่าวไม่รู้ อ้างถึง คห 13   ข่าวมาแรง เงินตามปี52/53 ที่ชาวไร่หวังว่าจะได้เป็นร้อย ตอนนี้ข่าวมาแล้วว่าประมาณ 56 บาทกว่าของเขต 7 ช่วยดีใจกันหน่อยเร็ว IP: 125.27.159.60

ความคิดเห็นที่ : 13    From:ชาวไร่บ่อพลอย    DateTime: 27/06/2553    Email:ไม่ระบุ  จาก http://www.ocsb.go.th/webboard.asp?where=answer&id=1714&VIEW=491

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 138   ขึ้นบน
  พิมพ์