ข่าว
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 128   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 366833 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #224 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:04:42 PM »

สอบถามทุกๆท่านหน่อยนะครับ  ระหว่างให้นายทุนมาเหมาตัดอ้อย เค้าให้ไร่ละ 11000 บาท ครับ ผมปลูกอยู่ 34 ไร่ ผมได้เงินมา 374,000  บาท ครับ  โดยที่เราไม่ต้องทำอะไรเลย เค้าจัดการเองหมด  แต่  เค้ามาตัดช้ามากครับ  บอกจะมาตัดอนต้นเดือน กุมภาพันธ์   ตอนแรกผมคิดว่า จะปลูกมันสำปะหลังต่อ  แต่คงไม่ทันแล้วครับ   สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราไปสมัครเข้าโควต้ากับโรงงานน้ำตาลเอง ( ไร่อ้อย อยู่ห่างจากโรงงานน้ำตาล ไม่เกิน 20 กม.ครับ )  ผมไม่มีรถขนอ้อย  ไม่มีแรงงานตัด จะมีปัญหามั๊ยครับ ทางโรงงานเค้า จะจัดหาส่วนนี้ให้เรารึเปล่า  รึว่า เราต้องหารถ หาคนตัด คนขึ้นอ้อย เองครับ  แล้ว ราคา จะได้มากกว่า ให้นายทุนมาเหมาต่างกันเยอะมั๊ยครับ....

อ้อ.พิกัดอยู่ อ.กุมภวาปี  จ.อุดรธานีครับ   
เราเข้าโควต้าอ้อยกับโรงงาน แต่เราก็สามารถหาคนจ้างเหมาตัดอ้อยได้ครับ อายจัง เดี๋ยวนี้เค้ามีบริการรับเหมาทุกอย่างครับ คิดกันแบบเป็นตันครับ ตัดเสร็จมีเครื่องคีบ รถบรรทุกสิบล้อ ขนเข้าโรงงานให้เสร็จสรรพ ส่งเข้าโควต้าของเรา ว่ากันเป็นตันครับ เราไม่ต้องทำอะไร รอรับเงินอย่างเดียว แต่ต้องไปควบคุมให้ดี เดี๋ยวพวกเผาก่อนทั้งๆที่คนงานยังไม่ว่างหรือตัดที่อื่นอยู่ กว่าจะมาน้ำหนักก็ลดหมดครับ ร้องไห้

มันติดตรงที่ว่า  ผมไม่รู้จะไปหาแรงงานที่เค้ารับจ้างตัดแบบนี้ได้ที่ไหน ถามคนแถวนั้น ก็ ไม่ค่อยรู้ เพราะส่วนมากขายเหมาให้นายทุนกันส่วนมาก แล้วถ้ามีรถอีแต๋น ก็อาจจะตัดเข้าโรงงานเล็กที่เค้ารับซื้อน่ะครับ  ถ้าสมมุติว่า ผมไปสมัครโควต้าแล้ว ตัวเองมีอยู่ 34 ไร่ ผม ไปเอาที่ของป้าๆ 35 ไร่ ของน้าๆ อีกประมาณ 40 ไร่ มารวมเป็น ของผมโควต้าเดียวเลยได้มั๊ยครับ ( แบบทำตัวเป็นนายทุนเอง แต่รับเอาเฉพาะของญาติพี่น้อง ซึ่งปกติเค้าก็ขายเหมาให้นายทุนอยู่แล้ว )   ผมจะได้ค่าความหวาน มากขึ้นมั๊ยครับ  555 
เข้าไปดูที่นี่เลยครับ
http://www.esaanvoice.net/esanvoice/know/show.php?Category=article&No=2201
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 02:08:30 PM โดย หมอบ้านนอก » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

Aomsin
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:43:41 PM »

ขอรบกวนท่านผู้รู้ บ้านผมอยู่ ต.ห้วยใหญ่ อ.สระโบสถ์ จ. ลพบุรี ตออนนี้ปลูกอ้อยไว้ 2 แปลง แต่ขาดน้ำจะได้น้ำเมื่อเทวดาประทานให้ จึงอยากขุดเจาะบ่อบาดาลไว้แปลงละ 1 บ่อ หรือจะขุดบ่อน้ำผิวดิน ขนาดแปลงละ 1 ไร่ เพื่อไว้ใช้รดน้ำอ้อย จึงใครขอเรียนถามผู้รู้ว่าผมควรจะหาแหล่งน้ำโดยวิธีใดดีที่จะได้ประโยชน์มากที่สุดประหยัดค่าใช้จ่ายที่สุด และแถวบ้านผมมีผู้รับจ้างดำเนินการเรื่องขุดเจาะบ่อบาดาลปรือขุดบ่อน้ำผิวดินใก้ล ๆ บ้าง ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
อ้อ/  บ่อบาดาลเค้าขุดเจาะกันในราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นท่อแป๊บขนาด 4 นิ้ว ลึกไม่น้อยกว่า 40 - 60 เมตร ราคาประมาณเท่าไหร่
      บ่อผิวดินขนาด 1 ไร่ ลึก 3 - 5 เมตร ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
สอบถามคนที่เคยเจาะสิครับ เครื่องยนต์ก็มี คนเจาะก็มี แถวบ้านผมถ้าใช้คนเจาะประมาณ 7000 บาท เครื่องเจาะ ไม่เกิน 20,000 ครับ
น้ำไม่ออก ไม่เอาตังค์ อายจัง

คุณหมอมีเบอร์โทรคนเจาะบ่อไหมครับ รบกวนขอหน่อยครับอยากได้แบบถูกๆอ่ะครับ ของผมที่ติดต่อมา 45,000-60,000 บาทแพงมากไม่ไหวราคานี้
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #226 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:34:51 AM »

ผมกลัวว่า ข้ามเขตไปไกล เขาจะไม่รับครับ อีกอย่างช่วงนี้งานเยอะครับ แต่ต้องดูก่อน จะดูให้นะครับ ยิ้มเท่ห์

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
runandyaow
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 03:46:39 PM »

แนวโน้มอ้อยปีต่อๆไปจะดีเหมือนปีนี้ไหมครับ ปีนี้ราคาดีคนแถวบ้านปลูกเพิ่มกันเยอะเลยทีเดียว ผมจะตามๆเขาดีไหมครับ ลังเล ยิ้มเท่ห์
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #228 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 05:01:38 PM »

ราคาขณะนี้เปรียบเทียบราคาน้ำตาลโลกน่าจะ กก.ละ 15 บาท อ้อย 1000 กก. ผลิตได้น้ำตาล 100 กก ครับ คิดราคาขายตันละ 1500 บาท เขาให้เราตันละ 900 บาท แต่ พ.ค ปี 2555 ตลาดซื้อขายล่วงหน้าอยู่ที่ กก. 16 บาทครับ ผมว่าราคาไม่น่าจะตกลงเพราะ อุปสงค์คงที่ แต่อุปทานลดลง

Liked By: Backjack21

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
gass40
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 09:17:43 PM »

ขอเข้า ชมรมด้วยครับ ปลูกอ้อยปีแรก 5 ไร่ กำลังตัด ครับ
Aomsin
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:27:24 AM »

ขอเข้า ชมรมด้วยครับ ปลูกอ้อยปีแรก 5 ไร่ กำลังตัด ครับ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ มีอะไรถามพี่ๆในนี้ได้ครับ  ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ
phensiri
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:18:23 AM »

สอบถามค่ะ โบปลูกอ้อยพันธุ์ k11  ได้ 2 เดือนแล้ว แต่งอกน้อยมากๆ ค่ะ ลองขุดดูอ้อยก็ยังไม่แห้ง แต่ดินแทบจะไม่มีความชื้นเลยค่ะ ต้องทำยังไงบ้างคะ ที่จริงโบก็ปลูกเป็นปีที่2 แล้วค่ะ แต่ปีที่แล้วรู้สึกมันงอกดีกว่านี้ กลับบ้านไปดูเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีคนพูดให้ใจแป้วนิดหน่อยเลยขาดความมั่นใจ อิอิ  ถ้าหากว่ามันไม่ขึ้นเพิ่มอีก เดือนพ.ค. ว่าจะหาซื้อพันธุ์มาปลูกเพิ่ม ยังจะพอมีขายหรือเปล่าคะ โบอยู่อ.เมือง อุดรค่ะ
แปลงที่เห็นนี่ 10.5 ไร่ ใช้พันธุ์ ที่ปลูกไว้เองปีก่อนค่ะ  โบใช้คนปลูกค่ะ เขาปลูกโดยวางทีละ2 ลำ ไขว้หัว-หาง

Aomsin
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:12:28 PM »

สอบถามค่ะ โบปลูกอ้อยพันธุ์ k11  ได้ 2 เดือนแล้ว แต่งอกน้อยมากๆ ค่ะ ลองขุดดูอ้อยก็ยังไม่แห้ง แต่ดินแทบจะไม่มีความชื้นเลยค่ะ ต้องทำยังไงบ้างคะ ที่จริงโบก็ปลูกเป็นปีที่2 แล้วค่ะ แต่ปีที่แล้วรู้สึกมันงอกดีกว่านี้ กลับบ้านไปดูเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีคนพูดให้ใจแป้วนิดหน่อยเลยขาดความมั่นใจ อิอิ  ถ้าหากว่ามันไม่ขึ้นเพิ่มอีก เดือนพ.ค. ว่าจะหาซื้อพันธุ์มาปลูกเพิ่ม ยังจะพอมีขายหรือเปล่าคะ โบอยู่อ.เมือง อุดรค่ะ
แปลงที่เห็นนี่ 10.5 ไร่ ใช้พันธุ์ ที่ปลูกไว้เองปีก่อนค่ะ  โบใช้คนปลูกค่ะ เขาปลูกโดยวางทีละ2 ลำ ไขว้หัว-หาง

ปลูกมา สองเดือนแล้ว คุณโบลองไปคุ้ยต้นที่มันไม่ขึ้นดูนะครับว่า (ในร่องที่หน่อยังไม่งอก)ลำต้นอ้อยมันแห้งไปหรือยัง หักลำต้นดูเลยครับมีน้ำในลำต้นไหม ขุดมันขึ้นมาแล้ว ถ้ายังไม่แห้งให้ดูที่ตาของมันมีหรือเปล่า ถ้ามีตาที่ลำต้นแสดงว่ายังไม่เสีย ยังมีโอกาศอยู่ เพราะบางทีตามันจะไม่มีเพราะโดนหนอนเจาะช่วงปลูก เอามือแกะตาดูว่าสดอยุ่ไหม และอีกอย่าง เมื่อดูแล้วยังใช้ได้ คุณโบต้องรีบรดน้ำให้ต้นอ้อยโดยด่วน เพราะจากที่บอกมาดินไม่มีความชิ้นเลย มันคงจะไม่มีแรงขึ้นล่ะครับ แต่ถ้าขุดขึ้นมาแล้วลำอ้อยแห้งและตามันตายหมดแล้ว รดน้ำยังไงก็ไม่ขึ้นแล้วครับเอาใหม่ได้เลย
ปกติอ้อยจะงอกออกมาประมาณ 15-30 วันก็จะโผล่ออกมาแล้วครับ นี่นาน 60 วันเกรงว่าจะไปทางเสียมากกว่าได้ ปกติ K11 หน่อขึ้นดีกว่าทุกพันธ์ ครับ

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:32:32 PM »

ถ้าดินแห้งมากควรให้น้ำนะครับ ดินควรมีความชื้นบ้างครับ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
gass40
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:33:32 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ มีอะไรถามพี่ๆในนี้ได้ครับ  ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ

ไร่อยู่ที่ อุดร ครับผม
phensiri
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:44:51 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะหาคนไปรดน้ำให้ด่วนจี๋เลย ค่ะ เพราะวันที่กลับอุดรเช็คดูแล้ว ตาอ้อยยังไม่แห้ง ทีแรกจะรดน้ำแล้วค่ะ แต่ว่าคนที่ปลูกก่อนเขาบอกว่ารดน้ำแล้วดินจะแน่น เลยรดไปแค่ถังเดียว ทีแรกว่าจะเจาะบาดาล แต่ไฟฟ้ายังไม่ถึง ใช้รถไถปั่นไฟยังไม่เป็น ขาดอุปกรณ์หลายอย่าง เลยแก้ไขเฉพาะหน้าไปก่อนค่ะ
 นี่เลยค่ะถังรดน้ำอ้อยโบ ขนน้ำมาจากบ้าน ไร่อ้อยห่างประมาณ 3กิโล ค่ะ ทีแรกต่อสายยางเล็ก เห็นน้ำไหลแล้วใจจะขาด พ่อเพื่อนเลยให้ยืมสายยาง กว้าง 3นิ้ว เวลาน้ำไหลต่างกันเยอะเลยค่ะ

gass40
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:48:37 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะหาคนไปรดน้ำให้ด่วนจี๋เลย ค่ะ เพราะวันที่กลับอุดรเช็คดูแล้ว ตาอ้อยยังไม่แห้ง ทีแรกจะรดน้ำแล้วค่ะ แต่ว่าคนที่ปลูกก่อนเขาบอกว่ารดน้ำแล้วดินจะแน่น เลยรดไปแค่ถังเดียว ทีแรกว่าจะเจาะบาดาล แต่ไฟฟ้ายังไม่ถึง ใช้รถไถปั่นไฟยังไม่เป็น ขาดอุปกรณ์หลายอย่าง เลยแก้ไขเฉพาะหน้าไปก่อนค่ะ
 นี่เลยค่ะถังรดน้ำอ้อยโบ ขนน้ำมาจากบ้าน ไร่อ้อยห่างประมาณ 3กิโล ค่ะ ทีแรกต่อสายยางเล็ก เห็นน้ำไหลแล้วใจจะขาด พ่อเพื่อนเลยให้ยืมสายยาง กว้าง 3นิ้ว เวลาน้ำไหลต่างกันเยอะเลยค่ะ

มาให้กำลังใจ ครับ สู้ๆนะครับ ทั้งคน ทั้งอ้อย

phensiri
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:59:22 PM »

ขอบคุณค่ะ ถอยไม่ได้เลยค่ะ ทุนปลูกใหม่+ซื้อพันธฺุ์ ปีที่แล้ว ปลูกไป 12ไร่ ใช้รถปลูกไม่ทนแล้งตายสนิทไป 4.5 ไร่ เหลือ 7.5 ไร่ ใช้คนปลูก ตัดมาเป็นพันธุ์ปลูกเพิ่มอีก 18 ไร่ ที่เหลือขายพอได้ค่าปุ๋ยนิดหน่อย  พูดคำเดียวเลยค่ะตอนนี้ว่า สู้โว้ย กลับอุดรงวดนี้คนรอเหยียบให้จมดินอื้อเลยค่ะ อิอิ

sadood
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:28:44 AM »

สู้ๆครับ คุณโบ.........  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศูนย์บริการต่อผมแท้ไอด้าแฮร์
http://www.idarhair.com
ตลาดเริ่มอุดม ใกล้ยูดีทาวส์ อุดรธานี
atomic14
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:12:45 PM »

รายงานตัวค่ะ ชื่ออะตอม
กำลังเรียนอยู่ค่ะยังไม่จบ แต่ที่บ้านทำไร่อ้อยเหมือนกัน
อยู่ อ.ลำสนธิ เขาน้อยอ่ะค่ะ

เท่าที่คุยกับที่บ้านเหมือนว่าจะมีปัญหาตงที่ น้ำหนัก/ไร่ มันได้น้อยไปอ่ะค่ะ
ปล.ไม่ได้ขุดบ่อนะคะ รอฝนอย่างเดียวเลย

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 128   ขึ้นบน
  พิมพ์