ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ

<< < (39/407) > >>

แสนคำ:
ขอบคุณครับ แล้วต้นพันธุ์ 1 ตันปลูกได้กี่ไร่ครับ  :-\

แสนคำ:
เมื่อวานไปลองไถรอบสองดูมาแล้ว :-\ผลที่ได้

ไม่เข้าตากรรมการเลยครับ :'(

แสนคำ:
คนขับลงมาปรับผานใหม่ นี่ขนาดลดเหลือแค่ 2 ใบนะเนี่ย >:(

ผลที่ได้ครับ :o

ข้างล่างที่เป็นที่ทำนา ดินยังชุ่มอยู่เลยครับ แต่เลยขึ้นไปข้างบน ยังเหมือนเดิม
สรุปแล้ว รถไถเป็นฝ่ายล่าถอยครับ หลังจากที่พยายามทั้งผาน สอง ใบ และสามใบ
พรุ่งนี้ จะลองดูรถไถคันใหม่อีกสักครั้ง ก่อนที่จะตัดสินใจใหม่ :-\

Aomsin:
อ้างจาก: หมอบ้านนอก ที่ มกราคม 11, 2011, 11:36:01 AM

ขอบคุณครับ แล้วต้นพันธุ์ 1 ตันปลูกได้กี่ไร่ครับ  :-\

ขึ้นอยู่กับการลงอ้อยหนา -อ้อยบางครับ และร่องห่างเท่าไรครับ
ต.ย. ของผมเมื่อปีที่แล้ว
lk-9211 เนื้อที่ 6 ไร่ 1 งานลงไป 8 ตัน ร่องปลูก 1.20 เมตร ลง 2 ลำคู่ปะกลาง 1 ลำ หน่อขึ้นมาหนามาก โดยปกติ พันธ์นี้วางลำเดียวก็เพียงพอแล้วครับ จะได้ลดค่าพันธ์ลงมาเพราะพันธ์นี้แตกหน่อดีมาก หน่อต้นแม่ 1 ตา แตกหน่อลูก 4-8 หน่อเลยทีเดียวของผมปีที่แล้วลงมากไปหน่อยและร่องแคบไป

Aomsin:
อ้างจาก: หมอบ้านนอก ที่ มกราคม 11, 2011, 11:40:35 AM

คนขับลงมาปรับผานใหม่ นี่ขนาดลดเหลือแค่ 2 ใบนะเนี่ย >:(

ผลที่ได้ครับ :o

ข้างล่างที่เป็นที่ทำนา ดินยังชุ่มอยู่เลยครับ แต่เลยขึ้นไปข้างบน ยังเหมือนเดิม
สรุปแล้ว รถไถเป็นฝ่ายล่าถอยครับ หลังจากที่พยายามทั้งผาน สอง ใบ และสามใบ
พรุ่งนี้ จะลองดูรถไถคันใหม่อีกสักครั้ง ก่อนที่จะตัดสินใจใหม่ :-\

ดูจากดินที่ไถขึ้นมาคล้ายๆดินร่วนปนทรายไม่น่าไถยากนะครับ เทียบกับที่ดินของผมที่จะลงปลูกใหม่ ผมว่าของผมเหนียวเป็นแผ่นๆขึ้นมาเลยครับ พอไถเสร็จเวลาขึ้นร่องหว่านปุ๋ยขี้ไก่รองพื้นจะดีมากเลยครับคุณหมอ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว