หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 138   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมชาวไร่อ้อย รวมพลคนปลูกอ้อยคับ  (อ่าน 667307 ครั้ง)
Bigkeng
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:36:24 AM »

พี่เอกครับ แล้วไม่ทราบว่า ตอนขาย (ยังไม่ได้ปลูกเลยคิดไปถึงตอนขายแล้ว อิๆ) แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับระหว่างขายเหมาเป็นไร่ไปเลย แล้วเค้ามาตัดเองขนไปโรงงานเอง  กับแบบเราจ้างตัด จ้างรถขนไปขายโรงงานเอง แบบไหนคุ้มกว่ากันครับ และส่วนใหญ่เค้านิยมแบบไหนกันครับ คือ ผมไม่มีทั้งรถตัด และรถสิบล้อขนอ้อยด้วยเลยครับผม ตอนนี้กำลังลองคำนวณต้นทุนทั้งหมดที่ต้องใช้กับแฟนอยู่ครับ ว่าไหวไหมง่ะครับ ผมว่าจะปลูกประมาณ 25 ไร่ ก่อนครับผม แต่ยังคำนวณค่าใช้จ่ายไม่ได้เลยครับ (ไม่มีประสบการณ์เลย) รบกวนขอทราบค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ได้ไหมครับ เช่น ค่าจ้างไถ จ้างพรวน ยกร่อง จ้างปลูก จ้างใส่ปุ๋ย จ้างตัดหญ้า จ้างตัดอ้อย จ้างรถขนอ้อยไปโรงงาน (มีแต่จ้างหมดเลยผม เพราะผมไม่มีรถไถด้วยง่ะครับ คือ พักคนละจังหวัดกับไร่ครับผม)

ขอบคุณพี่เอก มากครับ

Liked By: Backjack21

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:40:07 AM »

พี่เอกครับ แล้วไม่ทราบว่า ตอนขาย (ยังไม่ได้ปลูกเลยคิดไปถึงตอนขายแล้ว อิๆ) แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับระหว่างขายเหมาเป็นไร่ไปเลย แล้วเค้ามาตัดเองขนไปโรงงานเอง  กับแบบเราจ้างตัด จ้างรถขนไปขายโรงงานเอง แบบไหนคุ้มกว่ากันครับ และส่วนใหญ่เค้านิยมแบบไหนกันครับ คือ ผมไม่มีทั้งรถตัด และรถสิบล้อขนอ้อยด้วยเลยครับผม ตอนนี้กำลังลองคำนวณต้นทุนทั้งหมดที่ต้องใช้กับแฟนอยู่ครับ ว่าไหวไหมง่ะครับ ผมว่าจะปลูกประมาณ 25 ไร่ ก่อนครับผม แต่ยังคำนวณค่าใช้จ่ายไม่ได้เลยครับ (ไม่มีประสบการณ์เลย) รบกวนขอทราบค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ได้ไหมครับ เช่น ค่าจ้างไถ จ้างพรวน ยกร่อง จ้างปลูก จ้างใส่ปุ๋ย จ้างตัดหญ้า จ้างตัดอ้อย จ้างรถขนอ้อยไปโรงงาน (มีแต่จ้างหมดเลยผม เพราะผมไม่มีรถไถด้วยง่ะครับ คือ พักคนละจังหวัดกับไร่ครับผม)

ขออนุญาติแชร์ต้นทุนของผมลงทุนตามนี้
1 ค่าจ้างไถผ่าน 2 ประมาณ 400-450 บาท /ไร่(ของผมไถเองเสียแต่ค่าน้ำมันไร่ละ 250 บาท)
2 ค่าไถแปรผาน 7 ประมาณ 380-420 บาท (ของผมไถเองเสียแต่ค่าน้ำมันไร่ละ 200 บาท)
3.ค่าชักร่องปลูก ประมา400- 450 บาท/ไร่ เท่ากันกับไถผ่าน  2
4.ค่าพันธ์อ้อยซื้อมาเป็นตันตันละ 2300 บาทพันธ์k11(ตัวหน้าไม่รู้อะไร)  พันธ์อื่นถูกแพงตามผลผลิตหรือใหม่เก่าของความนิยม 1 ไร่ใช้ท่อนพันธ์ประมาณ 1.8-2 ตัน หรืออาจซื้อมาเป็นไร่ๆละ 15000-18000 บาท การวางๆ2ลำคู่ผลผลิตคาดว่าประมาณ 15-18 ตัน/ไร่สบายๆ อายุประมาณ8-10เดือนนะ
5.ค่าจ้างปลูกไร่ละ400 บาท+ค่าจ้างกลบและรดน้ำไร่ละ500 บาทราม 900บาท(มีรถเทเอลร์เข็นให้คนงานลงเอง) ของผมคนงานเขาใช้เท้าเหยียบและใช้จอบกลบตอนรดน้ำอุปกรณ์ท่อปั้มน้ำของเราเองหมด
6.ค่าใช้จ่ายอื่นๆเช่นค่ายาฆ่าหญ้าช่วงอ้อยเริ่มโตอีกประมาณไร่ 300 บาท/ไร่ ฉีดประมาณ 2ครั้ง
7.ค่าปุ๋ยยูเรียไร่ละ 1ลูกช่วงอ้อย 4-6 เดือน 680-720 บาท/ลูก(ซื้อเก็บไว้เลยก่อนปลูกเพราะราคาจะขึ้นช่วงหน้าฝน)
8 สรุปค่าใช้จ่ายคือไร่ละเกือบหมื่นแต่คิดว่ายังเหลือประมาณครึ่งนึงของที่ที่ควรจะได้ซึ่งราคาขายตันละ850-900 บาท/ตันแต่ปีที่ 2 เราจะเหลือเต็มๆเพราะไม่ต้องลงทุนเพิ่มจะเสียแต่ค่ายาและค่าปุ๋ยเท่านั้นเองอายุอ้อยจะอยู่อย่างน้อย3-5 ปีข้นอยู่กับเราดูแลตออ้อยครับ
Bigkeng
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:49:58 AM »

ขอบคุณพี่ออมสิน มากครับ พี่ครับ จะรบกวนถามเพิ่มครับ พอดีแถวไร่ผมเค้ามีรับจ้างรถไถเป็น ชม ด้วยครับประมาณ 600 บาท ไม่ทราบว่า 1 ชม ส่วนใหญ่จะไถได้ประมาณกี่ไรครับ ว่าจะลองเปรียบเทียบกับค่าจ้างเป็นไร่ครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
eakkasit_98
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:15:12 PM »

ขออนุญาติแชร์ต้นทุนของผมลงทุนตามนี้
1 ค่าจ้างไถผ่าน 2 ประมาณ 400-450 บาท /ไร่(ของผมไถเองเสียแต่ค่าน้ำมันไร่ละ 250 บาท)
2 ค่าไถแปรผาน 7 ประมาณ 380-420 บาท (ของผมไถเองเสียแต่ค่าน้ำมันไร่ละ 200 บาท)
3.ค่าชักร่องปลูก ประมา400- 450 บาท/ไร่ เท่ากันกับไถผ่าน  2
4.ค่าพันธ์อ้อยซื้อมาเป็นตันตันละ 2300 บาทพันธ์k11(ตัวหน้าไม่รู้อะไร)  พันธ์อื่นถูกแพงตามผลผลิตหรือใหม่เก่าของความนิยม 1 ไร่ใช้ท่อนพันธ์ประมาณ 1.8-2 ตัน หรืออาจซื้อมาเป็นไร่ๆละ 15000-18000 บาท การวางๆ2ลำคู่ผลผลิตคาดว่าประมาณ 15-18 ตัน/ไร่สบายๆ อายุประมาณ8-10เดือนนะ
5.ค่าจ้างปลูกไร่ละ400 บาท+ค่าจ้างกลบและรดน้ำไร่ละ500 บาทราม 900บาท(มีรถเทเอลร์เข็นให้คนงานลงเอง) ของผมคนงานเขาใช้เท้าเหยียบและใช้จอบกลบตอนรดน้ำอุปกรณ์ท่อปั้มน้ำของเราเองหมด
6.ค่าใช้จ่ายอื่นๆเช่นค่ายาฆ่าหญ้าช่วงอ้อยเริ่มโตอีกประมาณไร่ 300 บาท/ไร่ ฉีดประมาณ 2ครั้ง
7.ค่าปุ๋ยยูเรียไร่ละ 1ลูกช่วงอ้อย 4-6 เดือน 680-720 บาท/ลูก(ซื้อเก็บไว้เลยก่อนปลูกเพราะราคาจะขึ้นช่วงหน้าฝน)
8 สรุปค่าใช้จ่ายคือไร่ละเกือบหมื่นแต่คิดว่ายังเหลือประมาณครึ่งนึงของที่ที่ควรจะได้ซึ่งราคาขายตันละ850-900 บาท/ตันแต่ปีที่ 2 เราจะเหลือเต็มๆเพราะไม่ต้องลงทุนเพิ่มจะเสียแต่ค่ายาและค่าปุ๋ยเท่านั้นเองอายุอ้อยจะอยู่อย่างน้อย3-5 ปีข้นอยู่กับเราดูแลตออ้อยครับ

เสริมนิดนะครับ  ถ้าเรื่องขายไม่มีอะไรเลยผมว่าขายเป็นไร่จะคุ้มกว่าครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงินตาม เพราะว่าถ้าไม่มีอะไรเลยแบบนี้คุ้มสุด และถ้าไปเข้ากับเจ้าของโคว์ต้าเราอาจจะต้องยุ่งเรื่งเช็คอ้อยที่คนงานตัดด้วยแล้วอาจจะได้จุดไฟอ้อยด้วยถ้าเค้าตัดไม่ทัน ค่าตัดผมจ้างคนงาน 18ลำ1 บาท สำหรับอ้อยไฟไหม้ ส่วนอ้อยสด 13ลำ1บาท ครับ ค่าจ้างเข็น ไม่เสีย เพราผมขับเองรถผมเองครับ เสียค่าน้ำมัน แต่ที่เค้าจ้างกันนะคิดเป็นตันครับ ตันละ145 บาทครับ มีค่าจ้างขึ้นอ้อยด้วย คนขึ้น7คน(แล้วแต่ที่บางที่ก็5คน บางที่ก็2คนแล้วแต่คนงาน)  ตันละ22 บาท รถคีบอีกตันละ40บาท ค่าบำรุงสมาคม และมีอีกยิบย่อยอะ ไม่ค่อยได้จำ (แฟนทำซะมากกว่าอะครับพวกบัญชีเนี่ย ผมมันฝ่ายไร่อะครับอิอิ)ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆๆก็ไกล้เคียงกันครับ

Bigkeng
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 03:55:41 PM »

พี่เอกครับ รบกวนถามตรงๆ นะครับ ถ้าผมสนใจปลูกอ้อย แต่อย่างที่แจ้งไปครับผมไม่มีรถไถ ไม่มีรถบรรทุก คงต้องจ้างเกือบหมดเลย มีที่วางเหลือ 25 ไร่ แบบนี้ปลูกอ้อย ยังจะคุ้มค่าลงทุนไหมครับพี่

ขอบคุณครับ

eakkasit_98
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:42:49 PM »

พี่เอกครับ รบกวนถามตรงๆ นะครับ ถ้าผมสนใจปลูกอ้อย แต่อย่างที่แจ้งไปครับผมไม่มีรถไถ ไม่มีรถบรรทุก คงต้องจ้างเกือบหมดเลย มีที่วางเหลือ 25 ไร่ แบบนี้ปลูกอ้อย ยังจะคุ้มค่าลงทุนไหมครับพี่

ขอบคุณครับ

ก็คุ้มนะครับ แต่ว่าปีแรกอาจจะไม่ได้ทุนคืนเลยนะครับ อาจจะได้ในปีที่2(อาจจะยังไม่มากถ้าราคาอ้อยไม่มีหรือแค่คุ้มทุนครับ) และ3 ครับ เพราะว่าปีแรกนะเราต้องลงทุนทุกอย่าง แต่ปีที่2จะไม่มีค่าไถผาน2ค่าแปรผาน7ค่าพันธิ์อ้อยค้าปลูก ครับ  และถ้าเราดูแลอ้อยดีอาจจะอยู่ได้อีกหลายปีครับ(ขึ้นอยู่กับพื้นที่ครับของผมมีแปลงนึงอยู่ได้7ปีครับ)

คิดคร่าว ๆ ถ้าไร่ละ10ตัน ก็จะได้อ้อย 250 ตัน ตันละ 800 บาท (ราคาขั้นต้นไม่รวม CCS อันนี้ผมคิดคร่าวๆราคาอาจเปลี่ยนได้แล้วแต่ปีไหนจะประกาศราคากลางเท่าไหร่) ก็จะได้เงิน 200000 บาท  หักค่าใช้จ่ายแล้ว ลองบวกลบเอานะครับ

ป.ล. อยากทราบว่าที่ของคุณมีแหล่งน้ำหรือปล่าวครับ
ผมจะออนเอ็มประมาณ สองทุ่มถึงประมาณสี่ทุ่ม กลางวันเข้าไร่คราบพี่น้อง
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:55:33 PM »

อันนี้ปลูกรดน้ำไหมครับหรือว่ารอเทวดาอย่างเดี่ยว

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 01:04:23 PM »

แบบนี้ รอน้ำจากเทวดาละครับ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
eakkasit_98
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:56:53 PM »

ร้องไห้   ฝนไม่ตกคราบพี่น้อง  รดน้ำรอฝนคราบเหนื่อยมากๆๆๆๆๆ เฮ้อ ต้นทุนเพิ่มอีกแล้วคราบพี่น้อง โกรธ

eakkasit_98
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:59:44 PM »

นี่ก็ด้วย อ้อยใหม่คราบ

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:01:29 PM »

คุณเอกสิทธิ์ อยู่ที่ไหนครับ
สู้ๆๆครับ ทาเคชิ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
eakkasit_98
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:03:57 PM »

คุณเอกสิทธิ์ อยู่ที่ไหนครับ
สู้ๆๆครับ ทาเคชิ

ขอบคุณครับ  ผมอยู่ที่ ต.หัวลำ อ.ท่าหลวง จ.ลพบุรีคราบ 

สู้ๆคราบพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Backjack21, sugar cane
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:03:13 AM »

อ้อยตอของผมเจอฝนเข้าไป 3 ครั้ง พอฟื้นมาบ้าง แต่ก็เสียหายพอสมควร ยังคิดหาวิธีซ่อมอยู่ และต้องปลูกใหม่ประมาณ 20 ไร่ พื้นที่เปียกมากไถไม่ได้เลย - และปีนี้ราคาพันธุ์อ้อยแพงได้ใจจริงๆ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
Bigkeng
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:22:17 AM »

ตอนนี้ในที่มีบ่อเล็กๆ อยู่บ่อนึงครับ คิดว่าไม่พอ ว่าจะขุดบ่อเพิ่มขนาด 1-2 ไร่ครับ ถ้าจะปลูกก็คงจะลงทุนทำระบบน้ำไปด้วยเลยครับ เห็นพี่ท่านนึงทำอ้อยอยู่ลพบุรี เค้าบอกว่าถ้าน้ำถึง ขนาดไม่ต้องบำรุงไรมาก ไร่นึงก็ 20 ตันขึ้น แต่ถ้าบำรุงปุ๋ยหรือดูแลดีๆ ก็มากกว่านั้นครับ แต่ที่ผมถ้าปล่อยเทวดาท่านรดน้ำให้ก็หนักอยู่ครับ แล้งมากครับ มีไร่อ้อยลุงข้างๆ แปลงผม จังหวะผมไปหน้าแล้งพอดี ตอที่ลุงไว้ ตายไปเยอะพอสมควรเลยครับ น้ำไม่พอครับ แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วแวะไปเพราะได้ฝนไปหลายรอบแล้ว เห็นเริ่มแทงต้นเขียวขึ้นมาเยอะแล้วครับ แต่ที่ตายก็ตายไปครับ ลุงแกไม่ได้ซ่อมครับ

eakkasit_98
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:35:01 AM »

อ้อยตอของผมเจอฝนเข้าไป 3 ครั้ง พอฟื้นมาบ้าง แต่ก็เสียหายพอสมควร ยังคิดหาวิธีซ่อมอยู่ และต้องปลูกใหม่ประมาณ 20 ไร่ พื้นที่เปียกมากไถไม่ได้เลย - และปีนี้ราคาพันธุ์อ้อยแพงได้ใจจริงๆ
เห็นด้วยครับว่าราคาพันธุ์ อ้อยแพงมากๆ ขนาดปีนี้ยังแพงขนาดนี้แล้วปีหน้าจะขนาดไหน   ของผมอ้อยยังไม่ค่อยเจอฝนเลยแล้วจะมีอ้อยให้คนงานตัดมั้ยเนี่ย  ร้องไห้

Bigkeng
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:02:15 PM »

พี่เอกครับ ถ้าผมจะวางแผนแบบนี้ ดูมันจะช้าไปไหมครับ ถ้าผมจะปลูกอ้อยสำหรับปีนี้ คือจ้างไถ จ้างปลูก แค่ 5-6 ไร่พอ กะว่าจะซื้อพันธ์อ้อยแค่ 1 ไร่มาปลูกให้พอของเราแค่ 5-6 ไร่ง่ะครับ ปีนี้ก็บำรุงดีๆ หน่อย กะว่าจะเอาไว้ทำหน่อพันธ์ของปีหน้า แทนแบบนี้ 5-6 ไร่ก็น่าจะพอเอามาทำหน่อพันธ์ได้ 25 ไร่ได้ป่ะครับ ว่าจะทำแบบนั้นแทนครับ เพราะปีนี้ก็ยังไม่พร้อมทำเต็มแปลงด้วยครับ แต่ไม่อยากเสียเวลา เผื่อปีหน้าจะได้ลดต้นทุนเรื่องหน่อพันธ์ไปในตัวด้วยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 138   ขึ้นบน
  พิมพ์