หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สวนสองไร่ อยากทำสวนป่าไม้โตเร็วทิ้งไว้เพื่อให้มีรายได้บ้าง ควรปลูกอะไรดีคะ  (อ่าน 7503 ครั้ง)
kaset_j
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 07:46:48 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ อยากปลูกสวนป่า ไม้ยืนต้นที่เป็นพวกไม้โตเร็ว ไม่ต้องดูแลมาก
 เพราะเราทำงานไม่มีเวลาดูแล แค่แวะไปได้เสาร์อาทิตย์ประมาณนี้ ควรปลูกต้นอะไรดีคะ
หรือต้นไม้อื่นๆก็ได้ค่ะ ที่ทิ้งไว้ได้ไม่หาย ไม่ต้องรดน้ำจริงจัง (จะมีไหมคะ TT )

แล้วหาพันธุ์ หรือซื้อต้นกล้าได้ที่ไหน ถ้าเป็นพวกไม้โตเร็ว หลายคนแนะนำยูคาแต่เขาว่าทำให้ดินเสีย
เลยชักไม่แน่ใจว่ามีต้นอะไรที่น่าสนใจอีกบ้าง

Liked By: vigo74, wanvan987, wee

3 โล 10
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 09:38:25 PM »

ปลูกอะไรก็ช่าง ถ้าไม่มีคนเฝ้า  หายหมด

สะเดา โตเร็ว
ไก่แจ้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 09:59:24 PM »

ปลูกอะไรก็ช่าง ถ้าไม่มีคนเฝ้า  หายหมด

สะเดา โตเร็ว

หรือตายหมด เพราะขาดน้ำ

Liked By: kaset_j, wanvan987
kaset_j
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 08:59:43 AM »

แหะๆ คือมีญาติอยู่ติดกัน เค้าต้องไปดูสวนเค้า พอช่วยมองหรือรดน้ำให้ได้

แต่ไม่อยากอาศัยเค้ามากน่ะค่ะ ถ้าทำก๊อกทำบ่อให้เค้าเปิดปิด รดน้ำให้บ้างอันนี้เค้าเต็มใจทำ

น้าแกแนะนำเอง ว่าพวกไม้โตเร็วรดน้ำช่วงแรกๆแล้วก็ปล่่อยตามมีตามเกิด แกว่าจะช่วยๆดูให้

เราเลยอยากรู้ว่าถ้าไม่ใช่ยูคา เพราะแกรู้จักแต่ยูคา เราหาข้อมูลเจอก็มีไม้กระถินเทพา กระถินณรงค์
ที่สนใจ พวกนี้มีใครเคยปลูกสวนป่าแบบไหนอีก เลยมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ

Liked By: vigo74, wanvan987
กัญจน์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:33:21 AM »

ต้องรู้วัตถุประสงค์เป้าหมายปลูกต้นไม้เพื่ออะไรเช่นปลูกเพื่อการค้าขายง่ายก็ยูคาอึดทนปลูกครั้งเดียวตัดได้หลายรอบ ปลูกพึ่งประโยชน์เป็นไม้ใช้สอยสร้างมูลค่าเพิ่มก็กระถินเทพาแปรรูปทำกระดานปลูกบ้านทำเฟอร์นิเจอร์สร้างมูลค่า ปลูกเพื่อทำไม้ล้อมก็เช่นพยุง มะฮอกกานี แคนา จันทร์กระพ้อ จำปี กันเกราประดู่แดงเป็นต้นครับ แต่ที่สำคัญไม้แต่ล่ะชนิดจะโตช้าหรือเร็วก็ต้องอยู่กับสภาพแวดล้อมในแต่ล่ะพื้นที่เหมือนกันครับ ขอให้มีความสุขในการปลูกต้นไม้ครับ

Liked By: vigo74, kaset_j, wanvan987, wee
kaset_j
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 10:24:06 AM »

เราอยากปลูกขายไม้ หรือแย่ๆก็เผาถ่านอะไรแบบนี้น่ะค่ะ
แล้วสงสัยอีกอย่างค่ะถ้าปลูกไม้ยืนต้น ตัดไปแล้วจะปลูกใหม่ที่เดิมได้ไหมคะหรือต้องขยับเลยหลุมเก่ามาหน่อย
ส่วนตอไม้เก่าจะเอาออกยังไงคะ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 10:35:35 AM »

ถ้าจะปลูกป่า ก็ระวังไฟป่า ครับ มาทีเดียวตายเกลี้ยง!
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 10:56:32 AM »

ตอนที่เราเป็นเด็ก ที่หัวไรปลายนา ต้นไม้มันเกิดขึ้นมาเองไม่รู้มันมาจากไหน และโตเร็วมาก
มี 3 ชนิดคือไม้ ไม้กุง(พลวง)  ไม้ชาด (เหียง) ไม้จิก (เต็ง)  ต้นเล็๋กของไม้ประดูและไม้แดงก็มีเยอะ
บางทีก็เจอต้นเล็กๆ ที่แปลงนา

พิจารณาดู  แถวนั้น มันมีค้นใหญ่อยู่หลายต้น  ต้นเล็กๆเหล่านี้ มันคงมาจากต้นใหญ่เหล่านั้นนั่นเอง
ไม่มีใครปลูก ไม่มีใครรดน้่ำและดูแล  มันก็งอกและเจริญเติบโตของมันได้
ถ้าอยากได้ป่า  ขอเพียงไม่ตั้ดก็พอ

แต่ในยุคปัจจุบัน   ต้นพ่อต้นแม่มันไม่มีแล้ว  จำเป็นต้องหาพันธุ์มาปลูก
ถ้าใช้ต้นกล้าปลูก  ก็ต้องรดน้ำ  ดูแล
ถ้าใช้เมล็ดปลูกและปลูกในหน้าฝน ก็ไม่ต้องรดน้ำ  ทั้งนี้  ดินต้องไม่แห้งผาก
มิฉะนั้นแล้ว  พอฝนตก  เมล็ดงอก  ฝนทิ้งช่วง  ต้้นกล้าก็ตาย

เมล็ดพืชบางชนิด  เปลือกแข็งและหนา  งอกยากเราจำเป็นต้องช่วยโดยการแช่น้ำนานๆ หรือฝนให้เปลือกบาง
แต่ในธรรมชาติ มันก็งอกของมันได้นะครับ

ถ้าเรานำน้ำมารดเปลือกต้นไม้ให้ชุ่ม  แล้วนำเมล็ดกล้วยไม้มาโรย  คอยฉีดน้ำให้ชุ่ม  จะไม่มีต้นอ่อนของต้่นไม้เกิดขึ้นแม้แต่ต้นเดียว
แต่ในธรรมชาติมันงอกได้แฮะ
----------------------------------------------

ตอบคำถาม

ปลูกยูคาลิปตัส  โตเร็ว  ตัดขายได้

สัก ยางนา ไม้แดง  ปลูกแล้วตัดขายไม่ได้  ต้องทำเรื่องขออนุญาต

ไม้พยุง  ราคาดีมาก  แต่จะยังไม่ได้ตัดขาย  จะโดนขโมยเสียก่อน

ก้ามปู   โตเร็วมาก  เก็บใบทำปุ๋ย ขาย   ไม้ใช้ทำเฟอร์นิเจอร์ ลายสวย

อะราง(นนทรี)   โตเร็ว  เนื้อไม้ลายสวย  ตาไม่ถึงนึกว่าเป็นไม้มะค่า

Liked By: vigo74, kaset_j, wanvan987, wee
kwankab
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 03:08:12 PM »

แนะนำให้ปลูกผสมกันหลายๆ ชนิดของไม้ที่โตเร็ว จะได้ผลดีกว่านะครับ

ไม้หลัก - แดง  มะฮอกกานี  สะเดา (10+ ปี ตัดได้
 ไม้รอง - กระถินเทพา และกระถินณรงค์พันธุ์ผสม (ทั้งสองชนิดนี้ 5+ ปี ตัดใช้ประโยชน์ได้) และอาจจะแซมไผ่พันธุ์ที่ตัดลำขาย ( 3+ ปี ขายได้)

แบ่งพื้นที่ ปลูกแซมกัน ระยะ 2*2 หรือ 2*4 เมตร (เช่น ไม้หลัก 4*4 แทรกด้วยไม้รอง จะเป็น 2*2 )  เพื่อจะได้ต้นตรง และคลุมหญ้า ได้ ในระยะแรกไม้รองจะโตเร็ว แซงไม้หลักบ้าง แต่หลังจากตัดไม้รองออกไปใช้ประโยชน์ ไม้หลักจะโตได้ลำต้นที่อวบใหญ่ขึ้น

ปลูกปีแรก ต้องดูแลเอาใจใส่ (รดน้ำ ใส่ปุ๋ย ดายหญ้า ) มากหน่อย  ถ้ารอดปีแรก ปี 2-3 แค่ดายหญ้าปีล่ะ 2 ครั้ง  ปีที่ 4 เป็นต้นไป ปล่อยได้เลยให้ต้นไม้ดูแลกันเอง

ไม่มีโรค  ไม่มีหนี้ แค่นี้ก็พอ..แล้ว ยิงฟันยิ้ม
kaset_j
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 09:00:37 AM »

แนะนำให้ปลูกผสมกันหลายๆ ชนิดของไม้ที่โตเร็ว จะได้ผลดีกว่านะครับ

ไม้หลัก - แดง  มะฮอกกานี  สะเดา (10+ ปี ตัดได้
 ไม้รอง - กระถินเทพา และกระถินณรงค์พันธุ์ผสม (ทั้งสองชนิดนี้ 5+ ปี ตัดใช้ประโยชน์ได้) และอาจจะแซมไผ่พันธุ์ที่ตัดลำขาย ( 3+ ปี ขายได้)

แบ่งพื้นที่ ปลูกแซมกัน ระยะ 2*2 หรือ 2*4 เมตร (เช่น ไม้หลัก 4*4 แทรกด้วยไม้รอง จะเป็น 2*2 )  เพื่อจะได้ต้นตรง และคลุมหญ้า ได้ ในระยะแรกไม้รองจะโตเร็ว แซงไม้หลักบ้าง แต่หลังจากตัดไม้รองออกไปใช้ประโยชน์ ไม้หลักจะโตได้ลำต้นที่อวบใหญ่ขึ้น

ปลูกปีแรก ต้องดูแลเอาใจใส่ (รดน้ำ ใส่ปุ๋ย ดายหญ้า ) มากหน่อย  ถ้ารอดปีแรก ปี 2-3 แค่ดายหญ้าปีล่ะ 2 ครั้ง  ปีที่ 4 เป็นต้นไป ปล่อยได้เลยให้ต้นไม้ดูแลกันเอง

ขอบคุณค่ะ แล้วอย่างนี้ เวลาตัดไม้รองพวกกระถินแล้ว ตอไม้นี่เอาออกยังไงคะ

ใช้รถมาขุดออกหรือเปล่าคะ คือถ้าอยากปลูกซ้ำใหม่อีก ไม่เข้าใจขั้นตอนนี้น่ะค่ะ

Liked By: wanvan987
kaset_j
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 09:03:54 AM »

ตอนที่เราเป็นเด็ก ที่หัวไรปลายนา ต้นไม้มันเกิดขึ้นมาเองไม่รู้มันมาจากไหน และโตเร็วมาก
มี 3 ชนิดคือไม้ ไม้กุง(พลวง)  ไม้ชาด (เหียง) ไม้จิก (เต็ง)  ต้นเล็๋กของไม้ประดูและไม้แดงก็มีเยอะ
บางทีก็เจอต้นเล็กๆ ที่แปลงนา

พิจารณาดู  แถวนั้น มันมีค้นใหญ่อยู่หลายต้น  ต้นเล็กๆเหล่านี้ มันคงมาจากต้นใหญ่เหล่านั้นนั่นเอง
ไม่มีใครปลูก ไม่มีใครรดน้่ำและดูแล  มันก็งอกและเจริญเติบโตของมันได้
ถ้าอยากได้ป่า  ขอเพียงไม่ตั้ดก็พอ

แต่ในยุคปัจจุบัน   ต้นพ่อต้นแม่มันไม่มีแล้ว  จำเป็นต้องหาพันธุ์มาปลูก
ถ้าใช้ต้นกล้าปลูก  ก็ต้องรดน้ำ  ดูแล
ถ้าใช้เมล็ดปลูกและปลูกในหน้าฝน ก็ไม่ต้องรดน้ำ  ทั้งนี้  ดินต้องไม่แห้งผาก
มิฉะนั้นแล้ว  พอฝนตก  เมล็ดงอก  ฝนทิ้งช่วง  ต้้นกล้าก็ตาย

เมล็ดพืชบางชนิด  เปลือกแข็งและหนา  งอกยากเราจำเป็นต้องช่วยโดยการแช่น้ำนานๆ หรือฝนให้เปลือกบาง
แต่ในธรรมชาติ มันก็งอกของมันได้นะครับ

ถ้าเรานำน้ำมารดเปลือกต้นไม้ให้ชุ่ม  แล้วนำเมล็ดกล้วยไม้มาโรย  คอยฉีดน้ำให้ชุ่ม  จะไม่มีต้นอ่อนของต้่นไม้เกิดขึ้นแม้แต่ต้นเดียว
แต่ในธรรมชาติมันงอกได้แฮะ
----------------------------------------------

ตอบคำถาม

ปลูกยูคาลิปตัส  โตเร็ว  ตัดขายได้

สัก ยางนา ไม้แดง  ปลูกแล้วตัดขายไม่ได้  ต้องทำเรื่องขออนุญาต

ไม้พยุง  ราคาดีมาก  แต่จะยังไม่ได้ตัดขาย  จะโดนขโมยเสียก่อน

ก้ามปู   โตเร็วมาก  เก็บใบทำปุ๋ย ขาย   ไม้ใช้ทำเฟอร์นิเจอร์ ลายสวย

อะราง(นนทรี)   โตเร็ว  เนื้อไม้ลายสวย  ตาไม่ถึงนึกว่าเป็นไม้มะค่า

ขอบคุณค่ะ เราก่ะว่าจะต้องซื้อหรือไปขอหน่วยงานที่เขามีต้นกล้าค่ะ   

Liked By: wanvan987
NumCha
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 11:12:32 AM »

ถ้าไม้โตเร็วคงได้ถ่านไม่ค่อยดีมังคะ  ยิงฟันยิ้ม  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าเป็น Nucha จะปลุกต้นมะขามเปรี้ยวเพาะเมล็ดโดยใช้เมล็ดของมะขามเปรี้ยวฝักใหญ่ ต่อให้กลายพันธุ์อย่างไรก็ยังใหญ่กว่ามะขามพื้นบ้านทั่วๆไป  สัดส่วนการปลูกประมาณ 20 ต้นต่อไร่ 7 ปีถึงให้ผลผลิตถ้าเราอยากขายไม้ได้ด้วยเราต้องทำการเหลาต้นให้ตรงทุกปี อย่างน้อยก็ให้ได้สูงจากพื้น 3-4 เมตรก็ยังขายพวกทำเขียงได้ หลังจากออกผลก็ขายเหมาต้นขายฝักไป มะขามเปรี้ยวไม่ต้องดูแลอะไรช่วงนี้ขอเมล็ดมาเพาะใส่ถุงไว้พอฝนมาก็ลงเลย เทวดาเลี้ยง  ต้นไหนตายค่อยปลูกซ่อมเอา ช่องว่างระหว่างต้นมะขามก็ค่อยถามตัวเองว่าอยากปลูกบ้านไม้หรือไม่ถ้าอยากได้บ้านไม้ก็ต้นสักเลยคะ แต่ต้องเหลาทุกปีนะคะ  ไม้ 2 ตัวนี้แทบไม่ต้องดูแลอะไรเลยคะ  ส่วนเรื่องเอาตอออกนี่ไม่ขอออกความเห็นนะค่ะเพราะว่าที่สวนก็ยังไม่ได้เอาออก  ยิ้มกว้างๆ

ต้นซ้ายสุดของภาพเป็นต้นมะขาม ส่วนที่ปลูกเป็นแถวนั้นต้นสักคะ

ต้นมะขามที่เอาลง  พยายามเลี้ยงให้ได้ตรงๆเข้าไว้คะ

แล้วก็เป็นเขียง  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 11:16:58 AM โดย NumCha » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 08:07:08 PM »

ถ้าไม้โตเร็วคงได้ถ่านไม่ค่อยดีมังคะ  ยิงฟันยิ้ม  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ

ไม้โตเร็วและได้ถ่านคุณภาพดีมากๆๆๆ คือ ยูคาลิปตัส ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 08:07:00 AM »

ปลูกไม้ยูคา  เพื่อจะตัดขาย  ชขายแล้ว  ต้องเก็บเงินไว้  อย่าให้ขาดแม้แต่บาทเดียว
เมื่อจะเปลี่ยนใจไปปลูกอบ่างอื่นให้ใช้เงินจำนวนนั้นแหละ  มาจ้างขุดตอออก

แต่ถ้าปลูกแล้วตัดขายสักสามสี่รุ่น  สุดท้าย  ขายที่ไปเลย อย่างนี้ไม่ขาดทุน

ที่แค่สองไร  ปลูกต้นก้มปู 8 ต้น ก็เต็มพื้นที่แล้วครับ  เก็ยใบขายก็รวยแล้ว
ไม่ต้องดูแลมาก  ไม่ต้องกลัวถูกขโมย  สุดท้าย  ขายลำต้นก็ยังได้
kwankab
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 02:48:59 PM »

ขอบคุณค่ะ แล้วอย่างนี้ เวลาตัดไม้รองพวกกระถินแล้ว ตอไม้นี่เอาออกยังไงคะ

ใช้รถมาขุดออกหรือเปล่าคะ คือถ้าอยากปลูกซ้ำใหม่อีก ไม่เข้าใจขั้นตอนนี้น่ะค่ะ

เมื่อตัดไม้รองออก -- รอตัดไม้หลักครับ พื้นที่ตอนนั้น ไม้หลักจะคลุมพื้นที่พอสมควร  ต้องปลูกพืชที่ต้องการแสงน้อยๆ ได้ (มันป่า มันพื้นบ้าน ก็น่าสนใจนะครับ)

ตอไม้  ใช้ยาไกลโฟเสต หรือยาฆ่าตอไม้โดยตรง มีขายตามร้านค้า ราดที่ตอจะทำให้ตอไม้ผุ ย่อยสลาย ไปได้เองโดยเร็ว ครับ

Liked By: kaset_j, vigo74

ไม่มีโรค  ไม่มีหนี้ แค่นี้ก็พอ..แล้ว ยิงฟันยิ้ม
amsuthon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 02:18:24 PM »

ปลูก มะม่วง มะนาว ฝรั่ง พันธุ์ดีๆ  ทาบกิ่ง ตอนกิ่ง ขายได้ทุก 2 เดือน เปรียบเทียบ ไม้เศรษฐกิจ 20ปีกว่าจะได้ขาย
ขายกิ่งพันธุ์ มะม่วง ฝรั่ง นะนาว ไป ได้  6ครั้ง/ชนิด x 20ปี  = 120 x 3ชนิด    ,   = 360กิ่ง (นับแค่ชนิดละต้น  ต้นละกิ่ง )

อยากได้มากแค่ไหน ก็เพิ่ม ต้นต่อชนิด  กิ่งต่อต้นเอา   น่าจะได้มากกว่า รอตัดไม้ตอนแก่ๆ เผลอๆ ตายก่อนได้ใช้เงิน
ทำกิ่งพันธุ์ขาย = >ได้เงินใช้ก่อน

ขอโทษนะครับ ถ้านอกประเด็น  พอดีผมร้อนเงิน อยากได้เงินเร็ว ให้มันทดแทนกับเงินเฟ้อแต่ละปีได้

Liked By: vigo74
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์