หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นที่ปลูกข้าวของไทยกำลังหายไป แล้วมีพืชอะไรใหม่มาทดแทน???  (อ่าน 10812 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 07:27:11 AM »

โพสต์นี้อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันดูพื้นที่ปลูกข้าวแถวบ้าน  แล้วนำมาช่วยกันวิเคราะห์ครับว่า  พื้นที่ปลูกข้าวแถวบ้านท่านกำลังหายไป แล้วมีพืชอะไรใหม่มาทดแทน???  สำหรับแถวเพชรบูรณ์สิ่งที่กำลังมาทดแทนนาข้าว คือ ไร่อ้อย ครับ  ไม่ใช่พืชใหม่อะไรแต่เป็นเหล้าเก่าในขวดใหม่เท่านั้นเอง  เพราะเกษตรกรกำลังเห็นว่า การปลูกอ้อยสร้างรายได้ดีและสุขสบาย ไม่ต้องลงทุนอะไร รอรับเงินอย่างเดียว!!! ผมเห็นแล้วก็ยังตกใจเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2018, 09:15:36 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

zuddum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 11:59:13 AM »

ยิ้ม ปลูกป่าหลายๆชนิด แล้วก็เก็บเห็ดไว้กิน+ขาย  ดูเห็ดที่สวนผมออกตลอดปี ออกเรื่อยๆ เห็ดตับเต่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2018, 12:01:31 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
song
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 01:21:22 PM »

คุณชาวนาเปลี่ยนไปตั้งหลายปีแล้วเวลากลับบ้านสังเกตุป่าอ้อยเยอะขึ้นทุกปี
song
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 01:23:59 PM »

ยิ้ม ปลูกป่าหลายๆชนิด แล้วก็เก็บเห็ดไว้กิน+ขาย  ดูเห็ดที่สวนผมออกตลอดปี ออกเรื่อยๆ เห็ดตับเต่า

มันออกจริงหรือท่านขุนหมื่น
panejon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 01:26:28 PM »

แถวบ้านผมมันเปลี่ยนเป็นตึกนะ
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 03:03:30 PM »

ยิ้ม ออกสิครับ ต้นไม้ที่บ้านผม มันเป็นต้นห้า(ภาษาเหนือ)+ต้นมะกอกน้ำ+ต้นลิ้นจี่+มะม่วง+สะเดา+มะปราง ต้นอื่นๆอีกงูเห่าก็มีแถวๆจอมปลวก รกมากๆ พอใบมันร่วงเน่าทับถม เราก็หาซื้อดอกเห็ดมาสับๆๆๆๆๆใส่ถังผสมน้ำอีกนิดหน่อย แล้วก็เอาไปฝังลงดินที่ใต้ต้นห้า แล้วก็ปล่อยมันให้เชื้อรามันเติบโตขยาย พอถึงเวลามันก็จะออกของมันเอง มันจะกินใบไม้ห้าที่เน่าผุๆพังๆเป็นอาหาร พอฝนตกแล้วแดดออกร้อนอบอ้าว มันก็จะออก เมื่อต้นเดือนมีนาคม ผมก็สูบน้ำสาดมันสี่ห้าวันมันก็โผล่ออกมาลืมตาดูโลก เก็บได้4กก. ขาย 150บาท/1กก  ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบกินน่ะรสชาดมันออกเปรีียวนิดๆ มันไม่หวานเหมือนเห็ดโคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2018, 03:16:46 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
supischa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 08:36:23 PM »

มหาสารคาม อ้อยกำลังมาแรงอีกแล้วครับท่าน...เจ็บไม่เคยจำสักที
จริงๆแล้ว...หากมีการส่งเสริมให้ปลูกอะไรมากๆ ให้ไปปลูกอย่างอื่นดีกว่าเพราะเวลาปลูกมากๆผลผลิตก็ออกมามากราคามันก็ถูก ผมว่าเกษตรกรรู้นะครับแต่การตลาดเขาดีมาก พูดโน้มน้าวเก่ง มีแต่รวยกับรวย ยิงฟันยิ้ม

ปลูก "ซากุระเมืองไทย" เอาไว้เป็นแหล่งท่องเที่ยวดีไหมครับคุณชาวนา ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2018, 08:39:32 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 08:44:37 PM »

มหาสารคาม อ้อยกำลังมาแรงอีกแล้วครับท่าน...เจ็บไม่เคยจำสักที
จริงๆแล้ว...หากมีการส่งเสริมให้ปลูกอะไรมากๆ ให้ไปปลูกอย่างอื่นดีกว่าเพราะเวลาปลูกมากๆผลผลิตก็ออกมามากราคามันก็ถูก ผมว่าเกษตรกรรู้นะครับแต่การตลาดเขาดีมาก พูดโน้มน้าวเก่ง มีแต่รวยกับรวย ยิงฟันยิ้ม

ปลูก "ซากุระเมืองไทย" เอาไว้เป็นแหล่งท่องเที่ยวดีไหมครับคุณชาวนา ยิงฟันยิ้ม

ใครไม่ปลูกอ้อยก็โง่แล้ว (รวมถึงผมที่โง่ด้วย) เพราะเงินได้มาง่ายมาก  อยากได้เท่าไหร่เถ้าแก่จัดให้  อยากได้รถไถ รถบรรทุก บอกเถ้าแก่ได้เลย  แล้วเอาใบที่ดินไปจำนองไว้เป็นหลักประกัน  ขายอ้อยได้เงินค่อยคืน  แต่ไปๆ มาๆ ยิ่งทำยิ่งจม ทุนก็หายดอกใบก็งอก สุดท้ายนาก็ไม่เหลือ บ้านก็แทบไม่มีที่ซุกหัวนอน  ของฟรีไม่มีในโลกครับ

ซากุระเมืองไทย เป็นพืชเศรษฐกิจตัวหนึ่งที่น่าสนใจนะครับ นับวันจะหมดไปเรื่อยๆ เพราะไร่อ้อยมันรุกที่ซากุระครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 09:28:45 AM »

ทางเพชรบูรณ์คนทุนน้อยจะรอรับตังค์อย่างเดียวจริงๆ ครับ  อุตสาหกรรมอ้อยล้วนแต่ใช้เครื่องมือหนักและลงทุนสูง  ทั้งรถไถ รถลาก รถตัด เรามีแต่รถจักรยานกับที่ดินจะทำอะไรได้บ้างล่ะ นอกจากนอนรอรับตังค์จากการเช่าที่ดินตัวเองทำไร่อ้อย  ทำไมผมถึงบอกว่าเช่าที่ดินตัวเองทำไร่อ้อย  ก็ทุกอย่างเถ้าแก่ลงทุนให้ทั้งหมด (เราเป็นหนี้แล้ว) ถ้าขายอ้อยเสร็จค่อยรอตังค์ทอน ถ้ายังใช้หนี้ไม่หมดก็รอปีถัดไป  ในทุกๆ ปีต้องหักเงินส่วนหนึ่งจากการขายอ้อยเพื่อซื้อปุ๋ยจากเถ้าแก่มาใส่อ้อย  นี่เกษตรกรไม่เห็นเงินสดเลย มีแต่บิลเงินสดให้ดู  ถ้าแก่ได้เปอร์เซนจากการขายปุ๋ย  ปล่อยดอกเงินกู้ลงทุนอ้อย  ดังนั้น  การปลูกอ้อยจึงเป็นการปล่อยกู้อีกรูปแบบหนึ่งของระบบนายทุนโดยมีอ้อยเป็นตัวกลาง
song
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 10:27:34 PM »

เพิ่งกลับจากเพชรบูรณ์ตอนเย็นป่าอ้อยเยอะมากใครเดินทางไปเส้นทางนี้ระวังด้วยน่ะครับหน้าตัดอ้อยรถขนอ้อยเยอะมาก
boongun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:44:48 AM »

ผมอยู่อุบล แถวบ้านก็เริ่มเข้าโครงการเปลี่ยนนาเป็นป่าอ้อย มีนายทุนโรงอ้อยมาออกเงินให้ยืม เอาเครื่องจักรมาให้แบบพี่ชาวนาบอกมา ผมทำนา 50 ไร่ ปีนี้ก็ยังทำครับ ผมเลยไปถามเพื่อนบ้านหลายคนที่เข้าโครงการ คำตอบที่ได้คือ ทำนามาจนอายุ 50-60 ปีก็ได้แค่นี้ แทบจะไม่พอกิน ไม่มีรัฐบาลมาช่วย ราคาข้าวก็ลดลงแบบสุดๆ ถ้าจะลองเปลี่ยนอาชีพบ้างจะเป็นไรกัน อีสานทำนาปีจากน้ำฝนอย่างเดียว ปีไหนแล้งก็จบ แต่อ้อยไม่จบแล้งก็ยังทำได้ ผมก็ยังเริ่มคิดจะเปลี่ยนเช่นกัน ขอดูคนอื่นทำก่อนครับ
amsuthon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 02:35:56 PM »

แถวสุพรรณ ทำไร่อ้อย มีทั้งคนรวย และจน มีคนมีที่ดินเพิ่ม และก็มีอีกกลุ่ม ที่ดินหลุดลอย
ลดต้นทุนได้คือกำไร ใครทำได้ก็ ไปต่อ
ใคร ก้มหน้าก้มตาทำแบบเก่า ไม่คิดลดต้นทุน ก็ จบข่าวไป  อ่อนแอก็แพ้ไป

ทำปนๆกันหลายอย่าง ได้เงิน ไม่เป็นก้อน ชาวบ้านเขารีบรวย  ไม่อดทนที่จะเก็บเล็กผสมน้อย
ทุกวันนี้ ชาวไร่ ชาวนา ทำอาชีพ เพื่อเลี้ยง ร้าน ปุ๋ยยา  ลองๆ นึกภาพดู
ช่วงงข้าวราคาตก ไม่มีใครทำนา ร้านปุ๋ยยา นี่แทบเจ๊งนะครับ  ทุกวันนี้ อยู่ได้เพราะปล่อยเงินเชื่อให้ ชาวไร่ ชาวนา
สิ้นฤดูมา เงินไหลออกจากกระเป๋า ชาวนา เข้ากระเป๋าร้านยาหมด ชาวไร่ ชาวนาก็ไม่คิดกัน
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 05:21:34 PM »

ยิ้ม ออกสิครับ ต้นไม้ที่บ้านผม มันเป็นต้นห้า(ภาษาเหนือ)+ต้นมะกอกน้ำ+ต้นลิ้นจี่+มะม่วง+สะเดา+มะปราง ต้นอื่นๆอีกงูเห่าก็มีแถวๆจอมปลวก รกมากๆ พอใบมันร่วงเน่าทับถม เราก็หาซื้อดอกเห็ดมาสับๆๆๆๆๆใส่ถังผสมน้ำอีกนิดหน่อย แล้วก็เอาไปฝังลงดินที่ใต้ต้นห้า แล้วก็ปล่อยมันให้เชื้อรามันเติบโตขยาย พอถึงเวลามันก็จะออกของมันเอง มันจะกินใบไม้ห้าที่เน่าผุๆพังๆเป็นอาหาร พอฝนตกแล้วแดดออกร้อนอบอ้าว มันก็จะออก เมื่อต้นเดือนมีนาคม ผมก็สูบน้ำสาดมันสี่ห้าวันมันก็โผล่ออกมาลืมตาดูโลก เก็บได้4กก. ขาย 150บาท/1กก  ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบกินน่ะรสชาดมันออกเปรีียวนิดๆ มันไม่หวานเหมือนเห็ดโคน

นั่นหละของชอบ  ไม่ต้องใส่ผักติ้ว  หรือ ชะมวง  รสชาติมันเหมือน กะเพาปลา
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:40:03 AM »

: พื้นที่ปลูกข้าวของไทยกำลังหายไป แล้วมีพืชอะไรใหม่มาทดแทน???

พื้นที่ปลูกข้าวของไทยกำลังหายไป  เพราะอะไรครับ 

ตอบเองก็ได้  เพราะ  ข้าวราคาถูก

ที่ว่าราคาถูกน่ะ  ขายกัน  กิโลละเท่าไรครับ  กิโลกรัมละ 14  บาท  หรือ  ตันละ  14,000 บาท  ได้หรือไม่
ทราบว่า ชาวนาขายข้าวได้ตันละ  7-8 พันเท่านั้น

ที่ขุดคุ้ยกระทู้นี้ขึ้นมา  ก็เพราะว่า  เมื่อเช้านี้  ไปตลาด  ซื้อข้าวสารมา 5 กก.  กก.ละ 45 บาท  คิดเป็นตันละ  45,000  บาท
ข้าวสารหนึ่งตัน  มาจากข้าวเปลือก  2  ตัน(โดยประมาณ)

ถ้าชาวนาไม่ลดพื้นที่ปลูกข้าวลง แต่ปลูกข้าวแล้วส่งให้ผู้บริโภคโดยตรง  จะได้หรือไม่
หรือไม่ก็....หาผู้ที่มีความสามารถบริหารจัดการให้...ให้ชาวนาขายข้าวได้แพงกว่านี้   ผู้บริโภคซื้อข้าวได้ถูกกว่านี้ 

จะได้ไหม

วิชัย เกษตรอินดี้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 08:41:02 AM »

แถวบ้านผม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี หมู่บ้านจัดสรรครับ ขึ้นปานดอกเห็ด ชาวนาพากันขายที่นาจะหมดอยู่แล้ว ไร่นึง 2-3 ล้าน

Liked By: ชาวนา™
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์