หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไข่ไก่ไฮบริด ทำไมถึงฟักไม่ออก  (อ่าน 949 ครั้ง)
Tumpromm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 10:34:16 AM »

เคยให้ผสมพันธ์กับไก่ชนตัวผู้ แล้วให้แม่ไก่บ้านฟัก  หักไม่ออก แค่จุดดำๆ เหมือนจะเป็นเลือด แต่ทำไมถึงไม่เป็นตัว 
    ..ตอนนี้เอาได่โร๊ดผู้มาผสม แล้วให้แม่ไก่บ้านฟัก  จะฟักออกไหมครับ

teppatut
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:08:00 AM »

ต้องเอาไข่มาส่องดูเชื้อครับว่าเชื้อเดินไหม
thin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 03:30:35 PM »

ถ้าไข่มีเชื้อออกครับแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้น
อยู่กับแม่มือปืนด้วยครับ
QooBall Chihuahuas
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 11:34:49 PM »

ผมเคยผสมก็ได้ลูกไก่ตามปกตินะครับ เคยทั้งใช้แม่ไก่ไฮบริดผสมกับไก่พื้นเมือง และใช้แม่ไก่พื้นเมืองผสมกับพ่อไฮบริด(ไก่ย้อมสี) ได้ลุกไก่พอประมาณครับ แต่เท่าที่สังเกตุดู ลูกไก่ที่เกิดจากแม่ไฮบริด+พ่อพื้นเมืองจะให้ไข่เยอะกว่า พวกที่เกิดจากพ่อไฮบริด+แม่พื้นเมือง ลูกไก่ที่ผมได้เป็นหงอนจักรทั้งหมดครับ โตเร็วกว่าไก่พื้นเมือง แล้วก็ให้ไข่เยอะกว่าไก่พื้นเมืองครับ ไข่ชุดนึงประมาณ 20-25 ฟองครับ

Liked By: Ekachaiyan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์