หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาประสบการณ์สำหรับผู้ที่อยากจะซื้อเครื่องสีข้าวมาเล่าสู่กันฟังครับ  (อ่าน 5686 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:35:16 PM »

ผมซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก มาไว้สีข้าวเองที่บ้าน จุดประสงค์คือ
1.สีข้าวกล้องได้
2.สีข้าวขาวได้(อยากได้รำ ปรายข้าว และมีคนที่บ้านบางท่านกินข้าวเหนียว)
...แต่งบประมาณก็มีจำกัด ก็เลยตกลงซื้อเครื่องสีข้าวรุ่น NW1000 TURBO ราคา 41,500 บาท
ผมใช้มาแล้ว 5 ปี สีข้าวไปกว่า 10 ตัน เลยมาเล่าข้อดีข้อเสียจากประสบการณ์เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
ผลจากการใช้จริง
1.สีข้าวกล้องต้องอย่างน้อยสุด 2 รอบ โดยทั่วไป 3 รอบ(ไม่งั้นกากเยอะ)
2.สีข้าวกล้อง 30 กก.(ข้าวเปลือก)ใช้เวลา 1 ชั่วโมง(สี 3 รอบ)
3.สีข้าวขาวต้องสีเป็นข้าวกล้องสัก 1-2 รอบก่อน ถึงจะได้ข้าวสารออกมาดี ถ้าสีจากข้าวเปลือกเป็นข้าวขาวเลยกากเยอะ
4.ดังนั้นสีข้าวขาวถ้าจะให้ออกมาดี จึงต้องใช้เวลามากกว่าข้าวกล้อง(ปล่อยข้าวมากไม่ได้ มอร์เต้อไม่ไหว)

ข้อดี...
1.กระทัดรัด
2.สีข้าวออกมาสวย(ทั้งนี้ข้าวเปลือกต้องมีคุณภาพดีด้วย)
3.ใช้งานง่าย
4.กินไฟไม่มาก(ถ้าสีข้าวกล้อง ยิงฟันยิ้ม) มอร์เตอร์ 1 แรงครับ

ข้อเสีย...
1. มีมอร์เตอร์ตัวเดียว 1 แรงม้า ฉุด 4 อย่างคือ หัวกะเทาะข้าวเปลือก พัดลมแกลบ แกนขัดขาว พัดลมรำ (หนักเอาการ)
2. ในกรณีเราสีข้าวกล้อง แกนขัดขาว และพัดลมรำ ก็ยังหมุนกินไฟเล่นๆ ร้องไห้(พ่วงกันหมด) ถ้าจะถอดสายพานก็ถอดได้แต่มันไม่สะดวก
3. เวลาสีขัดขาวกินแอมป์พอสมควร ไฟบ้าน 5 แอมป์ ร้อนๆหนาวๆ ถ้าจะให้ดีต้องเปลี่ยนหม้อเป็น 15 แอมป์
4.ข้าวเปลือกต้องสะอาดไม่งั้นจะชอบติดตรงช่องปล่อยข้าวเปลือกทำให้ไหลช้าหรือไม่ไหลเลย
5. เอาเข้าจริงสีข้าวขาวเอาไปสีโรงสีดีกว่า ยิงฟันยิ้ม
...สรุปรวมๆก็เป็นเครื่องสีข้าวน่าใช้ครับ สีข้าวออกมาสวย ยอมรับ ลองพิจารณาดูครับ หากท่านเน้นสีข้าวกล้องแนะนำรุ่นสีข้าวกล้องอย่างเดียวดีกว่าครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:15:52 PM »

เครื่องที่สองตามรูปบน นั้นเป็นรุ่น M1 โตสุดของค่ายนี้ ผมได้ไปนำเสนอโครงการของหมู่บ้านไปโม้ให้ชาวบ้านฟังชาวบ้านเลยเห็นด้วย เลยได้งบมาทำโรงสีข้าวชุมชน มีโรงเรือน เครื่องทำความสะอาดข้าวเปลือก และเครื่องสีข้าว(ทั้งข้าวกล้องและข้าวขาว)
 ...เมื่อตัวเองเสนอ ชาวบ้านเลยให้ไปดำเนินการ (สมน้ำหน้า ยิงฟันยิ้ม) ตอนแรกว่าจะมีคนไปช่วยผ่านไป 1 ปี มีผมทำอยู่คนเดียว ร้องไห้
...ปี 61 ผมเลยขอประมูลทำเอง เสียดายหากจะปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ ทั้งๆที่ผมเองก็ยุ่งๆ วุ่นวายๆ สวนก็ยังรกๆ ผ่านมา 5 ปีแล้ว
จากการดำเนินการมา 1 ปี สีข้าวไป 16 ตัน(ห้าร้อยกว่ากระสอบ) ในที่นี้เปิดทำการเฉพาะ เสาร์-อาทิตย์
...เครื่องนี้ช่างใช้เวลาติดตั้งไม่เกิน 2 ชั่วโมง
...มีมอร์เตอร์ 4 ตัว ควบคุม ที่คัดข้าวเปลือก หัวกะเทาะและพัดลมแกลบ เครื่องแยกข้าวกล้อง เครื่องขัดขาวและพัดลมรำ
...ใช้ไฟ 15 แอมป์
ผลดำเนินการเป็นดังนี้
1.สีข้าว 1 ชม.ได้ 3 กระสอบ (ข้าวกล้องประมาณ 3.5 กระสอบ)
2.ข้าว 1 กระสอบได้ปลายข้าวเฉลี่ย 1.5 กก.
3.ข้าว 3 กระสอบได้รำ 1 ปี๊บ(รำอ่อน ไม่มีแกลบและหัวแกลบหลุดลอดเข้าไปเลย)
4.สีขัดขาวต้องเป็นข้าวกล้องก่อน
5.กินไฟเฉลี่ยกระสอบละ 1 หน่วย

ข้อดี...
1.กระทัดรัด ใช้งานง่าย
2.มอร์เตอร์แยกการทำงานสะดวกมาก สามารถปิดการทำงานเป็นอย่างๆได้ถ้าเราไม่ใช้
3.คุณภาพการสี สวยงาม ชาวบ้านชื่นชอบมาก
4.สีข้าวขาว ข้าวซ้อมมือ(ขัดขาวนิดหน่อย) ข้าวกล้องได้
5.กินไฟไม่มาก(จะบอกว่าประหยัดก็ว่าได้)

ข้อเสีย...
1. ที่เทข้าวเปลือกมันเล็กเททั้งกระสอบไม่ได้ ได้ทีละครึ่งกระสอบ มิหนำซ้ำยังไม่มีที่วางกระสอบอีก
2.ท่อแกลบต้องมาต่อออกเพิ่มเติมไม่งั้นต้องเอาถุงไปเทเหนื่อย เผลอๆแกลบเต็มฟุ้งกระจายไปหมด ยิงฟันยิ้ม

...โดยรวมแล้วผมว่าเป็นเครื่องสีข้าวที่ดีรุ่นหนึ่ง ถ้าผมมีตังค์ผมจะซึ้อเอาไว้สักเครี่อง ยิงฟันยิ้ม...

ปล. ผลจากการสีข้าวขาว ขายแกลบ ขายปราย ขายรำ จะได้กระสอบละประมาณ 45 บาท
    ส่วนข้าวกล้องคิดค่าบริการกระสอบละ 50 บาท รวมขายแกลบกระสอบละ 5 บาท ก็จะได้กระสอบละ 55 บาทครับ
...ลืมบอกไปว่าข้าวเปลือก 1 กระสอบ ก็จะได้แกลบ 1 กระสอบเช่นกันครับ...
...รำขายปี๊บละ 35 บาท 3 ปี๊บ 100 บาท
...ปลายข้าว กก.ละ 15 บาท
...แกลบกระสอบละ 5 บาท

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:21:52 PM »

ลืมบอกราคาเครื่องรุ่น M1
ราคา 195,000 บาทครับ(รวมค่าส่ง)

...และต้องออกตัวนะครับว่าผมมีประสบการณ์แค่ยี่ห้อนี้ อาจจะมียี่ห้ออื่นๆที่ดีกว่า เพื่อนๆที่มีประสบการณ์กับตัวเองเอามานำเสนอให้เพื่อนสมาชิกได้พิจารณาก็จะดีมากนะครับ...

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 07:57:52 PM »

ผมใช้ของ บุญยวง  ครับ
supischa
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:10:37 PM »

เอาข้อมูลมาเพิ่มเติมครับ เพราะมีแต่เนื้อหาไม่มีรูปประกอบ เลยเอารูปมาประกอบเพิ่มเติมครับ

ตัวคัดข้าวเปลือกตัวนี้แหละครับที่ผมบอกว่ามีข้อเสียตรงเทข้าวได้แค่ครึ่งกระสอบ หนำซ้ำยังไม่มีที่วางพักกระสอบข้าวอีก ผมว่าผู้ผลิตน่าจะรับรู้ปัญหาแต่ทำไมไม่แก้ไขก็ไม่ทราบ ถ้ามีอย่างน้อยก็ยกกระสอบเทข้าวครึ่งหนึ่งแล้ววางกระสอบพักไว้เลย เดี๋ยวข้าวก็จะค่อยๆไหลออกไปเรื่อยๆเอง

supischa
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:16:59 PM »

ไซโคลนแกลบต้องมาทำต่อออกไปข้างนอกเอง ไม่งั้นก็ใส่ถุงแล้วต้องขยันดูและขยันเอาไปทิ้งเอง จริงๆน่าจะทำข้อต่อมาให้ แต่นี้ต้องมาประยุกต์เองครับ ...เครื่องที่ผมใช้อยู่ก็ยังต้องเอาถุงไปเทอยู่เลย (เหนื่อยครับ ยิงฟันยิ้ม)

supischa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:22:35 PM »

ตัวคัดข้าวกล้อง ผมว่าทำดีและวัสดุเป็นสแตนเลส ฝีมือในการทำดีมาก และตัวนี้ถือว่าเป็นพระเอกงานสีข้าวกล้อง แต่เป็นตัวทำให้การสีข้าวขาวช้าลง เพราะการสีข้าวขาวจะต้องสีเป็นข้าวกล้องก่อนค่อยไปลงเครื่องขัดขาว

supischa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:25:50 PM »

ผลงานการสีข้าวกล้อง

ผลงานการสีข้าวขาว(ข้าวเจ้า)

ปลายข้าว

supischa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:44:24 PM »

มาดูการกินไฟครับ ซ้ายสีข้าวกล้อง จะเห็นว่าแอมป์มิเตอร์แทบจะไม่กระดิกทั้งที่เปิดมอร์เตอร์ใช้งาน 3 ตัว
ส่วนขวา สีขัดขาว จะเห็นว่าแอมป์ขยับขึ้นมาที่ 13-14 และผมก็จะพยายามปล่อยข้าวลงไม่ให้แอมป์เกิน 15 (ปล่อยได้ไม่มาก) ไม่งั้นถ้าสวิงไปที่สี่สิบกว่าเมื่อไหร่มอร์เตอร์ตัดครับ อาจจะเป็นเพราะตัวขัดขาวใช้มอร์เตอร์แค่ 2 แรง ก็ได้ แต่นั่นใหญ่ที่สุดในบรรดาสีลูกแล้วนะครับ คือ
...1/4 แรง คัดข้าวเปลือ
...1/2 แรง คัดข้าวกล้อง
...2 แรง ดึงกะพ้อ ลูกยางกะเทาะ พัดลมแกลบ
...2 แรง ขัดขาวและพัดลมรำ

compact
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 01:43:00 PM »

อัตราการสิ้นเปลืองลูกยางกระเทาะ หล่ะครับเป็นไงบ้าง

Liked By: wanvan987
supischa
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 07:07:24 PM »

อัตราการสิ้นเปลืองลูกยางกระเทาะ หล่ะครับเป็นไงบ้าง

...สีข้าวประมาณ 16 ตันหมดลูกยางไปประมาณ 2 ลูกครึ่งครับ(ลูกที่สามหมดไปครึ่งหนึ่ง)

Liked By: กัญจน์

chunkung
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 08:38:47 PM »

คงต้องหาเวลา ไปดูงานกับนายช่างสักเพลา เพราะสนใจจะทำโรงสีเองอยู่ครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
supischa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 09:13:03 PM »

คงต้องหาเวลา ไปดูงานกับนายช่างสักเพลา เพราะสนใจจะทำโรงสีเองอยู่ครับ

...เชิญเลยครับ..แต่งานนี้บอกก่อนว่า เหนื่อย หนัก คัน คาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 09:15:49 PM »

รำที่ได้จากการสีขัดขาวครับ ละเอียดมากเพราะเป็นการขัดจากข้าวกล้อง และที่ปนมาคือปลายข้าวเล็กๆ
...ผมเอารูปมาให้ดูครบแล้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 09:14:54 AM »

รำที่ได้จากการสีขัดขาวครับ ละเอียดมากเพราะเป็นการขัดจากข้าวกล้อง และที่ปนมาคือปลายข้าวเล็กๆ
...ผมเอารูปมาให้ดูครบแล้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม

รำนี้เอาข้าวกล้องไปขัดในโรงสีข้าวข้าวขาว ใช่มั้ยครับ
supischa
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 02:36:08 PM »

รำนี้เอาข้าวกล้องไปขัดในโรงสีข้าวข้าวขาว ใช่มั้ยครับ

...เครื่องนี้จะมีชุดขัดขาวซึ่งจะอยู่ด้านล่างของถาดข้าวกล้องครับ ถ้าจะขัดขาวก็เปิดลิ้นข้าวกล้องข้าวจะไหลลงไปในเครื่องขัดขาวครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์