หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงวัว (เริ่มจากวัว 1 ตัว)  (อ่าน 3524 ครั้ง)
SPS ifarm@ศรีสะเกษ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 05:50:04 PM »

ยิ้มเท่ห์ เรื่องของคนเลี้ยงวัว ผมเริ่มเลี้ยงวัวตั้งแต่ 8 ปีที่แล้ว เริ่มแรกผมขอแม่มา 1 ตัว แม่ให้ผมเป็นวัวท้องมาหนึ่งตัว (ชื่อขาว)
 พอผมเลี้ยงได้ประมาณ 4 เดือนวัวผมก็คลอดออกมา (คลอดมาเป็นวัวตัวเมีย ผมตั้งชื่อให้ว่าแดงน้อย)

หลังจากนั้นมาปีที่ 2 วัวผมก็ตั้งท้องแล้วก็คลอดออกมาเป็นตัวที่ 3 ในปีที่ 3 (เป็นตัวผู้ตั้งชื่อให้ว่าจ่อย)

ด้านซ้าย แดงน้อย ด้านขวา จ่อย

(ต่อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2018, 06:26:12 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 06:31:40 PM »

จากนั้นวัวผม (อีขาว) ก็ตั้งท้องลูกตัวที่ 3 อยู่มาวันหนึ่งครบกำหนดคลอด วัวผมหลุดจากคอกไปคลอดลูกในป่าในตอนกลางคืน
คนในบ้านไม่มีใครเห็น พอมาตอนเช้าผมก็พากันเดินหาประมาณชั่วโมกว่าก็ไปเจออยู่ในป่าหลังบ้าน แต่ภาพที่เจอคือ ลูกวัวที่ติดในช่องคลอด
ตายแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ และแม่วัวผมก็หมดแรงนอนอยู่กับพื้น (สาเหตุคือคอกวัวไม่ดีมันผุพัง และก็มัดเชือกวัวไม่แน่น) โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
สุดท้ายวัวผมตายทั้งแม่และลูก ผมเสียใจมากๆ

Liked By: Sanguan1965, Ply

*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 06:37:14 AM »

หลังจากที่วัวผมตายลงไปสองตัว ผมก็ได้สร้างคอกวัวใหม่

(คอกวัวสร้างจากวัสดุเก่าที่พอหาได้ เช่น สังกะสีเก่า และไม้เก่า ทำแบบง่ายๆครับ)

Liked By: bankrucom, Ply

Nook Keerati
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 11:50:16 AM »

รอชมตอนต่อไปครับ SPS farm   มีอะไรจะแนะนำน้องใหม่ในวงการเลี้ยงวัว แนะนำด้วยนะครับ ....
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 02:57:51 PM »

หลังจากนั้น วัวสาวผมก็คลอดลูก (อิแดงน้อย) ครั้งนี้วัวคลอดผมอยู่ด้วยและได้ช่วยทำคลอด  ยิงฟันยิ้ม
โชคดีมากครับ แดงน้อยคลอดออกมาเป็นวัวตัวเมีย (ผมเลยตั้งชื่อให้ว่ากระต่าย) * การที่เราตั้งชื่อให้
สัตว์ทุกตัวไม่ว่าจะเป็น หมา แมว ไก่ หรือแม้กระทั่งวัว เพื่อให้สัตว์รู้ชื่อตัวเองเวลาเราเรียก วัวก็ไม่ต่าง
จากหมาเวลาเรียกชื่อเค้าก็จะรู้ ถ้ามีหลายตัวถ้าเราเรียกตัวใดตัวหนึ่งตัวที่ถูกเรียกก็จะหันมาส่วนตัวที่ไม่
ถูกเรียกเค้าก็จะไม่สนเรา นั่นแสดงว่าเค้ารู้ชื่อหรือไม่เค้าก็จำได้คำนี้คือเรียกฉันนะ ประมาณนี้*

วีดีโอตอนคลอดครับ
https://www.youtube.com/watch?v=udsMMWvopOI&t=61s

ตอนนี้ผมมีวัว 3 ตัวแล้วครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม (ต่อ)

*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 03:58:19 PM »

หลังจากนั้นผมก็ได้ขายวัวตัวผู้ จ่อย เค้ามาขอซื้อทำเป็นพ่อพันธ์ ตอนแรกผมกะว่าจะไม่ขายเพาะผมมีวัวไม่กี่ตัว
แต่ทะว่าตอนนั้นผมต้องการเงินซื้อหลังคาสร้างบ้าน และคนที่มาขอซื้อก็เป็นคนรับผสมวัวที่เคยมาผสมให้จนได้ จ่อยมา
แกขอซื้อไปทำพันธ์ไม่ได้เอาไปเชือด ตอนนั้นจ่อยอายุได้ 2 ปี เป็นพันบรามัลผสม ผมก็คิดถึงนะแต่ทำไงได้มีเหตุ
จำเป็นต้องขาย  ร้องไห้ ร้องไห้ ที่สำคัญคือเค้าไม่ได้เอาไปที่โรงเชือด

ภาพก่อนขาย ทุกวันนี้ยังได้เห็นจ่อยอยู่แต่ตัวใหญ่กว่านี้มากเห็นแล้วเสียดาย ตอนนั้นขายไป 45,000 คนที่ซื้อไปแกบอกว่ามีคนมาให้แก 80,000 แต่
แกไม่ขาย * ปล.เลี้ยงวัวได้ทั้งปุ๋ยได้ทั้งเงิน*

*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 04:11:39 PM »

หลังจากนั้นผมก็ได้ หมูน้อยมาจากหลวงตา ชื่อ ด่าง เอามาเลี้ยง ด่างก็จะชอบไปกับวัวสุดท้ายเลยได้เลี้ยงร่วมกับวัว
ไม่ต้องซื้ออาหารเลย คือเจ้าด่างจะกินหญ้า กินฟางเหมือนวัว วัวกินอะไรด่างก็กินแบบนั้น มองดูแล้วอบอุ่นดี และยังดี
อีกอย่างคือมีหมาคอยเฝ้าหมูไม่ต้องห่วงเรื่องหมาที่อื่นจะมาเข้าใกล้หมูหรือวัวเรา

ภาพนี้ปีน้ำท่วมนาไม่ได้ข้าวแม้แต่กระสอบเดียว

*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:16:44 AM »

ต่อมาแดงน้อยผมก็ตั้งท้อง แบบงงๆ เพราะผมยังไม่ได้โทรเรียกให้ใครมาผสมให้ โดยปกติแล้ววัวที่พร้อมผสมมันจะ
ร้องทั้งวัน แล้วผมก็จะโทรเรียกให้เค้ามาผสมให้แต่นี้ไม่ร้อง แต่ท้องใกล้คลอด งงเลยแต่คำตอบอยู่ที่ตอนคลอดครับ
เพราะลูกออกมาหน้าตาเหมือนพ่อเปี้ยบ สรุปโดนน้องชาย บักจ่อย ผสมกันเอง เอาหล่ะสิ มันก็จะมีปัญหาอยู่ว่าถ้าพี่น้อง
ผสมกันเองลูกออกมาจะมีปัญหา เช่น ไม่แข็งแรง ตัวเล็ก ไม่สมประกอบ หรือร้ายแรงก็คือตาย ที่ผมเจอคือ ตัวเล็ก
ปัญญาอ่อนหน่อยๆ ผมเลยตั้งชื่อให้ว่า บักหลง ตามนั้นเลย

ตอนเด็ก บักจ่อยเด็กๆ สีออกเหมือนแม่

พอตอนโตเหมือนพ่อกลายเป็นสีนี้ซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2018, 09:32:14 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:28:27 AM »

ผ่านไปประมาณ 6 เดือนวัวผมก็พร้อมผสมทั้งแม่และลูก (แดงน้อยกับกระต่าย) พอผสมแล้วผ่านไป 7 เดือนโชคร้ายก็บังเกิด
แดงน้อยกระโดดเข้าคอกหมูน้อย  โกรธ โกรธ ผลคือแดงน้อยแท้งลูก ลูกออกมาตัวเท่าหมาตาย เสียดายมากครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
วัวมันร้องไห้ท้้งวัน ร้องมอๆๆๆหาลูกแล้วน้ำตาไหล จากนั้นก็นอนซึม เป็นแบบนี้อยู่เดือนหนึ่ง  ร้องไห้ ร้องไห้ น่าสงสารมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2018, 09:38:55 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:44:16 AM »

เป็นเด็ก จำความได้เลี้ยงวัวตั้งแต่อายุ 6 ขวบ จนมาถึง เรียน ม.6 พอไปเรียนต่อมหาลัยเลยไม่ได้เลี้ยง
พอเรียนจบ ไปทำงานที่สมุทรปราการ 5 ปี อยากกลับมาบ้านเลยได้ขอวัวแม่มาเลี้ยง ก็เริ่มจากนั้นมาดังต้นกระทู้นันละครับ

ยิ้ม พอมาถึงตอนนี้จากที่เคยเก็บเป็นภาพก็มาเป็นวีดีโอ ก็ดีไปอีกแบบได้พูดคุยได้เห็นมากกว่าภาพนิ่ง

วีดีโอ https://www.youtube.com/watch?v=XuAS_VC6AYA

*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:47:55 AM »

หลังจากนั้น กระต่ายน้อยผมก็คลอด ได้เป็นตัวผู้ ตั้งชื่อให้ว่าจ่อย ชื่อเดิมๆเรียกง่ายดี  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม มาแนะนำสมาชิกกันหน่อย

มีวัวทั้งหมด 4 ตัว เมีย 2 ผู้ 2

แดงน้อย

กระต่าย

หลง

จ่อย

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:49:51 AM »

ยิ้มเท่ห์ คนเลี้ยงวัวจำเป็นอย่างยิ่งครับที่ต้องสร้างความคุ้นเคยกับสัตว์เลี้ยงของเรา เพิ่อเวลาวัวมีปัญหา หรือ ตอนเอาไปผสมพันธุ์จะได้ง่ายต่อการดูแล ผมสังเกตเห็นบางรายที่ทำเป็นฟาร์หรือเลี้ยงจำนวนน้อยตามหมู่บ้านเค้าจะไม่ค่อยจับตัววัวหรือเล่นกับมัน พอจะเข้าใหล้ก็กล้าๆกลัวๆ บางทีก็โดนวัวชน หรือวัวไม่ให้เข้าใกล้และวิ่งหนี ทำให้ยากต่อการดูแล

https://www.youtube.com/watch?v=cZjZsnxHhso

*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:55:16 AM »

วีดีโอเก่า หลังจากแดงน้อยแท้งลูกได้ 7 เดือนแดงน้อยก็พร้อมผสม ดีใจครับผสมมาแล้ว 2 ครั้งครั้งนี้ครั้งที่ 3
ถ้าไม่ติดคงแย่แน่เลย (กลัววัวเป็นหมัน)

รอบนี้โทรให้เค้าเอาวัวพ่อพันธ์ดีมาผสมที่บ้าน พ่อพันธ์สวยมากผมชอบตัวนี้ราคา 120000 อายุ 2 ปี กว่าๆ ส่วนวัวผมตัวเมียแดงน้อย อายุ 6 ปี  ท้องมาสามครั้ง แทงค์ไปหนึ่งเหลือสองตัว กลัวผสมไม่ติดเพราะวัวผมมันอ้วนกลัวมันเป็นหมัน

https://www.youtube.com/watch?v=5XsjfJbNatk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2018, 02:43:20 PM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

anajuk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 02:17:12 PM »

ติดตามครับ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 02:47:09 PM »

ยิ้ม *ลองดูนะครับฝึกตั้งแต่เด็กๆ ดีที่สุด* วันนี้ผมพามาดูการฝึกวัวให้เขายกขา เริ่มทำตั้งแต่วัวตัวเล็กนะครับ พอวัวโตขึ้นมาจะได้ดูแลง่าย
ผมคิดว่าคนที่เลี้ยงวัวตามบ้านอย่างผมต้องเคยเจอปัญหานี้แน่ครับ คือเชือกพันขาวัวแล้วไม่กล้าเข้าไปเอาออก
เพาะกลัวว่าวัวจะเตะจะชนเอา และวีดีโอนี้ถือเป็นการแชร์วิธีดูแลและประสปการณ์ส่วนตัวของผมเองครับ
 ยิ้ม ผมหวังว่าจะมีประโยชน์กับท่านผู้ชมบ้างนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=eaYaYqX4jIc

Nook Keerati
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 09:26:34 AM »

เลี้ยงวัวนี่มีอุปสรรค์ กันทุกคนเลยนะครับ แล้วแต่ว่าใครจะเจอแบบไหน......

ผมซื้อวัวมา เจ้าของบอกท้องประมาณ 3 เดือน (เป็นวัวสาว วัวฝูง) มาเลี้ยงแบบตัดหญ้าให้กิน วัวก็อ้วนขึ้น ก็เขาใจว่าวัวท้องจริงๆ

ผ่านไป 6 เดือน วัวไม่มีทีท่าว่า นมจะลง เลยให้หมอล้วง ปรากฏว่า ท้องว่าง 5555 เซ็งเลบครับ....
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์