หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงเป็ดไข่มือใหม่ค่ะ  (อ่าน 408 ครั้ง)
Jobby
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 09:28:10 AM »

สอบถามค่ะ เพิ่งจะเริ่มเลี้ยงเป็ดสาวพร้อมไข่กากีแคมเบล 100ตัว ได้ 10วัน เมื่อเช้าเป็ดได้ออกไข่ 3ฟอง เป็นสัญญาณที่ดีไหมค่ะ
สถานที่ที่เลี้ยงเป็ดคอกวัวเก่าพื้นปูนซีเมนต์ค่ะ ปูด้วยแกลบทำให้พื้นแห้งตลอดเวลาค่ะ
ช่วงที่เป็ดจะผลัดขนช่วงเดือนไหนค่ะ
กังวลเรื่องค่าอาหารสำหรีบเป็ดค่ะ จะมีวิธีไหนลดต้นทุนได้บ้างค่ะ ที่บ้านนมีวัตถุดิบคือหญ้าเนเปียร์ กับกระถินค่ะ จะเอามาช่วยลดต้นทุนค่าอาหารได้ไหมค่ะอัตราการผสมด้วยค่ะ
มีบ่อปูนชีเมนต์ใส่น้ำให้เป็ดได้เล่นลดรวามเครียดอันนี้ถูกต้องไหมค่ะ
อาหารที่ให้เป็นอาหารเป็ดไข่ผสมรำและวิตามินผง+วิตามินใส่น้ำให้เป็ดทานค่ะ
รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

teppatut
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 05:20:46 PM »

หอยเชอรี่ ลูกปลาลูกกุ้งครับ ลดต้นทุน
สายป่ากับขาดง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 01:24:12 PM »

ช่วยลดต้นทุนหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ แต่แหนแดงที่บ้านเลี้ยงไว้คลุกกับรำและอาหารสำเร็จรู้สึกเป็ดจะชอบมากกว่าการให้อาหารล้วนๆครับ
jarungkit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:37:47 AM »

ดูแล้วเหนื่อยเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์