หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำส้มควันไม้  (อ่าน 4848 ครั้ง)
downloads
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 05:01:59 PM »

อยากสอบถามน้ำส้มควันไม้ใช้ร่วมกับ จุลินทรีย์หรือสารชีวภาพต่างๆดังต่อไปนี้ได้ไหมครับ

1. น้ำหมักปลา

2. โฮโมนไข่

3. จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

4. เชื้อราไตรโครเดอม่า เชื้อราบิวเวอเรีย

ขอบคุณครับ

Liked By: wanvan987
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2018, 09:14:42 AM โดย downloads » บันทึกการเข้า

็Hex
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 11:09:21 AM »

อยากสอบถามน้ำส้มควันไม้ใช้ร่วมกับ จุลินทรีย์หรือสารชีวภาพต่างๆดังต่อไปนี้ได้ไหมครับ

1. น้ำหมักปลา

2. โฮโมนไข่

3. จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

4. เชื้อราไตรโครเดอม่า เชื้อราบิวเวอเรีย

ขอบคุณครับ

ค่า pH ของน้ำส้มควันไม้ มัน 3 หน่อยๆเองหนิครับ หมายความว่ามันเป็นกรดจัด
หากเอาไปผสมกับ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง เชื้อราไตรโครเดอม่า เชื้อราบิวเวอเรีย ซึ่งพวกนี้คือจุลินทรีย์มีชีวิต มันจะไม่โดนความเป็นกรดทำลายหมดหรอครับ?

kaeg
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 03:15:13 PM »

น้ำส้มควันไม้ เวลาใช้ต้องเจือจางให้เหมาะสมก่อนครับ
ถ้าใช้โดยตรงเลย อย่าว่าแต่เชื้อเลย ต้นไม้ก็เสร็จเหมือนกันครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์