หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรวันหยุด  (อ่าน 508 ครั้ง)
apichard
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 09:39:03 AM »

รบกวนผู้มีประสบการณ์ทางเกษตรโปรดชี้แนะด้วยนะครับ
ปัจจุบันผมอายุ 39 ปี ทำงานประจำที่กรุงเทพ และมีที่ประมาณ 4 ไร่ เป็นที่มรดกปู่ ย่า  อยู่ อ.หนองแค จ.สระบุรี เมื่อก่อนให้เช่าทำนา ตอนนี้ผมขุดน้ำรอบที่ดินทั้ง 4 ด้าน และวางระบบท่อน้ำทั้งหมด เพื่อเก็บน้ำไว้ใช้เอง และง่ายต่อการรดน้ำเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ทยอยลงมือปลูกไม้ยืนต้นต่างๆ เช่นมะม่วง มะพร้าว ไว้ก่อน เพราะใช้เวลานานกว่าจะโต และให้ร่มรื่น พร้อมกับทำปุ๋ยคอกเก็บไว้ ขั้นต่อไปก็จะปลูกไม้ล้มลุก เช่น กล้วย มะละกอ จากนั้นถ้าเรียบร้อยหมดแล้วกะว่าจะทำโรงเรือนปลูกปลูกผัก พี่ๆน้องๆ ที่มีประสบการณ์ทางด้านเกษตร มีความเห็นเป็นยังไงบ้างครับ ผมควรแก้ไข หรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2018, 01:16:08 PM โดย apichard » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 04:11:11 PM »

พี่ๆน้องๆ (ที่ไม่มีประสบการณ์ทางด้านเกษตร) มีความเห็นเป็นยังไงบ้างครับ
ดีครับ

ผมควรแก้ไข หรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ
1. ขุด(ร่อง)น้ำรอบที่ดิน  จะเข้าทางไหนล่ะครับ  ควรจะเว้นทางเดิน หรือรถเข้าออกบ้าง
2. พืชที่ปลูกไว้ เช่น มะม่วง มะพร้าว ในช่วงที่ไม่มี่เวลาไปดูแล  ต้องทำใจด้วยนะที่จะมีคนเก็บผลผลิตให้
    โดยเฉพาะมะม่วง อาจจะโดนขุดล้อมไปทั้งต้นก็ได้
3.  มะม่วงอกร่องทอง เดียวนี้หากินยาก และราคาแพงนะครับ  มะพร้าวควรจะปลูกทั้ง มะะพร้าวแกงและมะพร้าวน้ำหอม
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 06:58:55 AM »

ยิ้มเท่ห์ ขอทราบ ทิศทางครับ ^_^

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์