หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนหลังน้อยในฝัน...เห็ดโอ่งออกมาดูโลกแล้วจ้า  (อ่าน 24035 ครั้ง)
หนุ่มชาวสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:31:15 PM »

บ้านสวนหลังน้อยในฝัน.... ยิ้ม

ตั้งแต่เด็กๆ ผมเคยฝันอยากมีบ้านที่มีต้นไม้ล้อมรอบ มีพื้นหลังเป็นภูเขาตั้งตระหง่านหรือถ้าอยู่ตีนเขาได้เลยยิ่งดี 555
เนื่องจากเราเป็นเด็ก กทม.แต่กำเนิด เกิดมาก็เห็นตึกรู้สึกว่าอึดอัดมากแต่ทำไงได้ ชีวิตต้องกินต้องอยู่ครับ
จนวันนึงมีโอกาสได้ไปช่วยงานญาติที่เป็นลูกพี่ลูกน้องที่จังหวัดกำแพงเพชร พี่เค้ามีหลายไร่มากปลูกทั้งสัก ยางพารา ทำไร่มัน
ทำสวนมะนาว และอื่นๆ อีกมากมาย เลยได้มีโอกาสได้สัมผัสกับงานเกษตรเต็มตัวมากขึ้น ได้เรียนรู้วิธีการทำน้ำหมักชีวภาพ
การทำปุ๋ยหมัก และอื่นๆอีกมากมาย และพี่เค้ายังเสนอขายที่ดินแปลงนึงให้กับผม ซึ่งเป็นที่ดินที่ห่างจากตรงที่แกทำหลายสิบโล
พ่อผมก็เลยซื้อไว้ แรกๆไม่รู้จะทำอะไรพี่เค้าเลยแนะนำให้ปลูกมะขามเปรี้ยวพันธุ์ยักษ์ไว้ เพราะไม่ต้องดูแลอะไรมาก
ประกอบกับช่วงนั้นผมต้องเดินทางกลับมาทำงานที่ กทม.อีก ก็เลยตัดสินใจลงมะขามเปรี้ยวพันธุ์ยักษ์ ประมาณ 300 ต้น
ลงทิ้งไว้จริงๆ ครับ ไม่มีเวลาได้มาดูแลเลยเป็นเวลาร่วมปี ต้นที่ได้มาตอนแรกอยู่ในถุงดำมีแต่ราก ดินไม่มี
ไม่รู้ว่าดองอยู่ในถุงดำมากี่ปีแล้ว ตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเลยซักย่าง เฮ้อ...
เวลาผ่านไปอีก 1 ปีพ่อผมก็เข้ามาดูแลสวน แต่ผมยังติดทำงานที่ กทม.อยู่ พ่อผมได้มาลงต้นไม้อีกหลายอย่าง
เช่น มะปราง มะยงชิด มะม่วงเขียวเสวย น้ำดอกไม้ มะม่วงพันธ์เขียวใหญ่ ลิ้นจี่ มังคุด ชมพู่มะเหมี่ยว แก้วมังกร ทับทิม
สตอ เงาะ ขนุน มะนาว มะกรูด แล้วอีกเยอะแยะครับ พอปลายปี 51 ผมเลยตัดสินใจมาอยู่ที่บ้านสวนเพื่อมาดูแลต้นไม้อย่างเต็มที่
เพราะพ่อผมคนเดียวท่านดูแลไม่ไหวแน่ ก็เลยเกิดแนวคิดใหม่ในครอบครัวว่า จะทำเป็นบ้านสวนเกษตรพอเพียง คือปลูกไม้ผล
ที่รับประทานได้ ถ้าเหลือเราก็นำออกจำหน่ายครับ แล้วก็จะได้เริ่มดูแลมะขามให้มากขึ้นด้วย เพราะที่ผ่านมาไม่เคยได้ดูแลเลย

นี่เป็นทางเข้าบ้านครับ อยู่ติดถนนดำเลย ลงรถบขส.กรุงเทพฯ - คลองลานปั๊บก็ย่องขึ้นบ้านได้เลย การคมนาคมสะดวกสบายจริงๆ ครับ

ปลูกแก้วมังกรไว้หน้าบ้าน ประมาณ 10 กว่าหลักครับ ได้ผลกินและมีพอจำหน่ายให้ผู้ที่ผ่านไปผ่านมาได้ทุกปีครับ

เตรียมขยายพันธุ์ไว้ปลูกเพิ่มครับ รู้สึกว่าความต้องการของตลาดสูงมากขึ้นทุกปีเลย อิอิ

มะม่วงพันุ์เขียวใหญ่ ลูกจะคล้ายๆเขียวเสวย แต่จะแบนกว่าเล็กน้อย เนื้อมะม่วงจะแข็งหน่อย รสชาติจะมันๆ จืดๆ
มีหวานติดมาเล็กน้อย ผมว่ารสชาติสู้เขียวเสวยไม่ได้ครับ แต่ถ้าใครไม่ชอบหวานมาก ก็ OK นะ พี่สาวผมเค้าชอบ
มากเลย แกบอกว่าอร่อยกว่าเขียวเสวยอีก ถ้าผลใหญ่เต็มที่ก็จะได้ประมาณเกือบๆ 1 กก.ต่อลูกครับ แต่ไม่เคย
ได้แก่เต็มที่ซะที 555 ปลูกไว้ 2 ต้นครับ

มะยงชิดครับ ถ้ารวมกับมะปรางหวานด้วยก็มี 20 ต้น ช่วงนี้กำลังแตกเนื้อหนุ่ม แตกเนื้อสาวครับ
ผมลงไว้ประมาณ  4 ปีแล้ว 1-2 ปีที่ผ่านมาได้กินผลผลิตและแจกจ่ายให้ญาติๆไปพอประมาณครับ
สวนที่นี่ไม่ฉีดสารเคมีครับ ปลูกกันแบบธรรมชาติจริงๆ ถ้าผลไม้อะไรออกมา เด็ดกินได้เลยครับ

ชมพู่มะเหมี่ยวครับ ปลูกไว้กะไว้กันแสงแดดส่องเข้างข้างบ้าน สงสัยจะคิดผิด เพราะหน้าร้อนโดนแดดแรงแล้วใบไหม้เลย หุหุ
สงสัยจะไม่รอด แต่ถ้าเข้าหน้าฝนละก็ งามอย่าบอกใครเลยครับ

มะนาวพันธุ์ลูกใหญ่ครับ น้องๆ ส้มโอเลย รสชาติก็ไม่ค่อยเปรี้ยวและไม่ค่อยหอมเหมือนพวกแป้นแต่ก็นำไปตำน้ำพริก และต้มยำพอได้เหมือนกันนะครับ
(ผมจำไม่ได้ว่าเคยถ่ายผลมันแล้วเซฟไว้ที่ไหน ถ้าผมหาเจอจะเอามาลงให้ดูนะครับ ที่ว่าใหญ่นะขนาดไหน)

มาดูด้านหลังกันบ้าง ใกล้ภูเขาเหมือนในฝันเลย...

นี่ก็มะปราง

ขนุนทองประเสริฐ

ต้นนี้พันธุ์อะไรผมจำไม่ได้ครับ พ่อเค้าซื้อมาปลูก แต่มีเนื้อเป็นสีจำปา หวานกรอบ อร่อยมากครับ

นี่ก็มังคุด

ลองกองก็มี

เงาะก็มา

ลิ้นจี่พันธุ์จักรพรรดิ์ พ่อผมเพาะเมล็ดครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลผลิตหรือป่าว ?

มะนาวพันธุ์พิจิตร 1 ได้มาต้นนึงครับ ตอนนี้ก็ขยายพันธุ์เพิ่มเป็น 6 ต้นแล้วครับ

มะนาวแป้น ซื้อต้นพันธุ์มาจากตลาดไท

ชะอมก็มี

น้อยหน่าพันธุ์เพชรปากช่อง ปลูกไว้ 5 ต้น

มะม่วงน้ำดอกไม้จ้า

มะม่วงพันธุ์ลิ้นงูเห่า เพาะเมล็ดอีกเหมือนกัน ไปได้มาจากบ้านอาที่คลองห้า ผลมะม่วงรูปทรงคล้ายนลิ้นงูจริงๆ
กินสุกรสชาติหวานหอมดีเหมือนกันครับ เห็นว่าแปลกดีก็เลยเอามาเพาะซะเลย

มะเขือพวงครับ พึ่งลงเมื่อปลายปี 52 ปลูกระหว่างต้นมะขาม เขาบอกว่าทนทาน ปลูกดูแลรักษาง่าย
ไม่ยุ่งยาก เวลาหน้าร้อนราคาดีใช้ได้เลยล่ะ

เศษใบไม้ก็หมกๆไว้โคนต้นครับ แล้วใช้หัวเชื้อ em มารดเพื่อย่อยสลายให้กลายเป็นปุ๋ยที่ดีอีกวิธีนึง

บ่อกลางสวน ปลูกไผ่หวานไว้ พอได้กินหน่อบ้างครับ

เนื่องจากบ้านสวนผมอยู่บนมอสูง ดังนั้นเรื่องน้ำค่อนข้างจะลำบากซะหน่อย ก็เลยต้องมีโอ่งไว้เป็นตัวช่วยวางไว้เป็นจุดๆ

เท่าที่นั่งคุยกับทางบ้าน เห็นพ้องว่าเราต้องมาบำรุงมะขามกันให้เป็นจริงเป็นจังมากขึ้น เพราะดูแล้ว สถานที่ของเรา
เป็นดินปนหิน (หนักไปทางหินซะมากกว่า)ต้นไม้อื่นค่อนข้างจะเติบโตช้า ดินไม่กักเก็บความชุ่มชื้น
รดน้ำไปแป๊ปเดียว ดินนี้แห้งเชียว น้ำก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ต้องรอปะปาหมู่บ้าน ซึ่งบางวันก็ไหล บางวันก็ไม่ไหล
แล้วเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา พอได้ผลผลิตจากมะขาม มาทำเป็นมะขามเปียกได้อยู่บ้างเล็กน้อย เพราะเนื่องจากมะขามบางต้น
ก็ให้ผลผลิตมาก บางต้นไม่ได้เลย อาจเป็นผลพวงมาจากตอนแรกที่เราไม่ได้ดูแล

ปล.วันก่อนได้เข้าไปอ่านในกระทู้ของไร่ชมจันทร์ ได้ความรู้จากผู้เชี่ยวชาญเยอะเลยครับ ก็เลยจะขอนำไปใช้เพื่อบำรุงมะขามให้เป็นมะขามซะที
ต้องขอขอบคุณมา ณที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 11:41:52 PM โดย หนุ่มชาวสวน » บันทึกการเข้า

cat007
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 01:42:44 PM »

บรรยากาศน่าอยู่มากครับ  สวนก็ร่มรื่นดี ว่าแต่พื้นที่กี่ไร่ครับ
rosera
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:20:15 PM »

ที่สวยค่ะ ปรับปรุงดีๆ รับรองทำเงินได้ดีแน่นอนค่ะ มะขามเปรี้ยวเนี่ยค่ะ
ลองไปดูไร่มะขามเปรี้ยวยักษ์ กระทู้นี้สิคะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5256.0
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:28:55 PM »

บรรยากาศดีมากๆเลยครับยิ่งถ้าต้นไม้โตเต็มที่ด้วยสุดยอดครับ
ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:34:14 PM »

;)สบายดีครับ...ตามมารอชมสวนสวยด้วยคนครับ อายจัง อายจัง อายจัง
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:37:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กัญจน์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:40:44 PM »

อายจัง อายจัง อายจังยอดเยี่ยมมากครับ แค่ปรับปรุงบำรุงนิดหน่อยผลตอบแทนสิ่งที่ทำก็จะตามมา ขอชื่นชม
LUMNAO
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:48:16 PM »

บ้านน่าอยู่ สวนก็บรรยากาศดีจังค่ะ  ขอให้ก้าวไปพอดีกับที่ฝันนะคะ

เกษตรกรกำลังสร้างโลกใหม่
อ้อน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 03:11:21 PM »

บ้านน่ารักมากเลยค่ะ ผลไม้ก็หลากหลายรอวันโตวันโตคืน ออกลูกออกผลนี่แหละคือความสุขที่แท้จริงค่ะ ยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:15:49 PM »

มาupdateบ่อยๆนะครับ รอชมด้วยคน

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
sompol
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:37:43 PM »

...ยินดีต้อนรับครับ วิวหลังบ้านสวย ผลไม้มีหลากหลายดีครับ ติดตามความคืบหน้าอยู่ครับ
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:45:33 PM »

เข้ามาชมเชยครับ
สวยมากๆ
 ยิ้มเท่ห์
POOMJIT
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 06:25:33 PM »

อยู่ตรงใหนของคลองลานครับ ผมก็เคยอยู่คลองลานมา10กว่าปี อยู่ตรงทางที่เค้าจะตัดไปอุ้มผางไปอุทยานแห่งชาติแม่วงค์นะครับ
จากแยกคลองลานไปประมาณ2กิโล ตอนนี้นานถึงจะไปเที่ยวหาญาติๆนะครับ
jame kp
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 06:34:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)มาชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ ตอนนี้ก็เป็นชาวสวนกำแพงเพชรแล้วซิครับ!! สมาชิกเกษตรฯ แถวคลองลาน มีหลายท่านแล้ว ไร่ชมจันทร์ ของคุณ ชมจันทร์ ไร่แสนตะวัน ของคุณจุก สองสาวแกร่งแห่งเมืองกำแพง คลองลาน และก็บ้านสวนหลังน้อยในฝัน ของหนุ่มชาวสวน จะรอชมผลงานตลอดนะครับ และอย่าลืมเข้าไปพูดคุยในบร์อด สมาชิกฯภาคเหนือ จังหวัดกำแพงเพชรบ้าง เพื่อนๆชาวกำแพงเพชร รออยู่ครับ บ้านเราจะได้ไม่เหงา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
sabun
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 06:43:32 PM »

ดีใจด้วยที่ฝันเป็นจริงแล้ว
หนุ่มชาวสวน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:18:47 PM »

บรรยากาศน่าอยู่มากครับ  สวนก็ร่มรื่นดี ว่าแต่พื้นที่กี่ไร่ครับ
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ พื้นที่ทั้งหมด 12 ไร่ครับ แบ่งเป็น 2 ช่วง ช่วงแรกจากริมถนนดำหน้าบ้าน ไปจนถึงมอ
ที่ทางป่าไม้ปลูกสักไว้ อีก 5 ไล่ที่เหลือต้องเดินออ้มมอป่าสักไปจนติดตีนเขาเลยครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์