หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ แกลบดำ ต้องแช่น้ำ ล้างน้ำ ไหมครับ จะเอามาชำกิ่งตอนฝรั่งครับ  (อ่าน 2735 ครั้ง)
komsan_puy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 08:43:26 AM »

พอดีว่าได้ซื้อ แกลบดำจากลานรับซื้อข้าว ตักขายเป็นตันๆ น่ะครับ จะเอามาชำกิ่งฝรั่งตอน ทีนี้ไม่รู้ว่านำมาใช้ได้เลย หรือต้องแช่น้ำข้ามคืน ล้างน้ำหรือไม่ครับ
ท่านใดมีวิธีแนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

viras2
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:02:18 AM »

ถ้าเอาไปแช่น้ำมันก็จะเปลี่ยนสถานะจากของแข็งกลายเป็นของเหลวหมดนะครับ มันจะไม่เหลือให้เอาไปชำนะครับ เท่าที่เคยสังเกตุเห็นกิ่งต้นไม้ที่ชำใส่ถุงดำที่วางขายทั่วไปเขาน่าจะเอาไปชำเลยหรือผสมดินผสมวัสดุต่างๆ

แกลบดำมันมีความเป็นด่าง ไม่รู้ว่าต้นไม้มันชอบหรือเปล่า ต้องทำให้มันเป็นกลางก่อนหรือเปล่า ใครรู้บ้างบอกหน่อย อยากรู้เหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์