หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดือดร้อนกับไรไก่ ปลิวมากัด  (อ่าน 3941 ครั้ง)
amva
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 11:46:51 PM »

ผิดกฎขออภัยผู้ดูแลเพจด้วยนะครับ .. โดนไรไก่ปลิวมากับลม โดนกัดกันทั้งบ้าน เป็นตุ่มคัน มีวิธีรักษาอาการแพ้ตุ่มไรกัดไหมครับ ไปหาหมอกันทั้งบ้านได้แค่ยากิน ยาทาก็ไม่ดีขึ้น ไปค้นหาข้อมูลในกูเกิลก็ไม่มีบอกวิธีรักษาอาการคัน มีแต่วิธีกำจัด พี่ๆท่านใดมีประสพการณ์ผมขอความอนุเคราะห์แนวทางรักษา(คน) ด้วยครับ ตอนนี้ผมกำจัดไรไก่ด้วยวิธีพ่นยา เซฟวิน 85 แล้วก็รมควัน ไปสองสามครั้งแล้ว กราบขอบพระคุณครับ

Liked By: UNCLE HUB

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 04:33:39 PM »

ไรไก่เมื่อโดนกัดจะคัน คันมากก้เกา เวลาเกานี่ทั้งคันทั้งเจ็บทรมานจริงๆเด็กๆเคยโดนทรมานจริงๆ
ยาทาที่หมอให้ไม่ค่อยได้ผลเพราะพิษมันเข้าเนื้อ ต้องกินยาแก้คัน+ยาแก้แพ้ ทางผิวหนังถ้ามีใบพลูกินหมาก เอาใบมาตำพอกแก้คันได้
หรือลองใช้ใบตำลึงคั้นน้ำทา
วิธีที่ป้องกันได้ดีที่สุดคือกำจัดไรไก่  จริงๆแล้วมันจะคันๆเจ็บๆสองสามวันอย่าเกา ถ้าเกาพิษไรจะเข้าเนื้อไปอีกค่ะ
พยายามอย่าสร้างเล้าไก่ทิศเหนือหรือทิศใต้

Liked By: pitpat, UNCLE HUB, amva
pitpat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 06:36:21 PM »

1.มีผู้รู้บอกให้ใช้หญ้าแฝกปูรังไก่ไข่และปูพื้นคอกไก่จะลดไรได้
2.เมื่อเสร็จภาระจากคอกไก่ให้ถอดเสื้อผ้าซักตากแดดอย่าใส่ซ้ำวันครับ
3.รีบอาบน้ำใส่เสื้อผ้าชุดใหม่ครับ
amva
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:19:53 PM »

ไรไก่เมื่อโดนกัดจะคัน คันมากก้เกา เวลาเกานี่ทั้งคันทั้งเจ็บทรมานจริงๆเด็กๆเคยโดนทรมานจริงๆ
ยาทาที่หมอให้ไม่ค่อยได้ผลเพราะพิษมันเข้าเนื้อ ต้องกินยาแก้คัน+ยาแก้แพ้ ทางผิวหนังถ้ามีใบพลูกินหมาก เอาใบมาตำพอกแก้คันได้
หรือลองใช้ใบตำลึงคั้นน้ำทา
วิธีที่ป้องกันได้ดีที่สุดคือกำจัดไรไก่  จริงๆแล้วมันจะคันๆเจ็บๆสองสามวันอย่าเกา ถ้าเกาพิษไรจะเข้าเนื้อไปอีกค่ะ
พยายามอย่าสร้างเล้าไก่ทิศเหนือหรือทิศใต้

ฟ้าประทาน .. กราบบบบบบขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่ พรุ่งนี้จะรีบดำเนินการทันที ปล.พิษคงเข้าเนื้อแล้วอย่างที่พี่ว่ามา แผลเริ่มแห้งภายนอกแต่ยังคงตุ่มแดงใสๆอยู่และไม่หายคัน กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ

amva
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:22:13 PM »

1.มีผู้รู้บอกให้ใช้หญ้าแฝกปูรังไก่ไข่และปูพื้นคอกไก่จะลดไรได้
2.เมื่อเสร็จภาระจากคอกไก่ให้ถอดเสื้อผ้าซักตากแดดอย่าใส่ซ้ำวันครับ
3.รีบอาบน้ำใส่เสื้อผ้าชุดใหม่ครับ

ขอบคุณครับผม .. ผมหาวิธีรักษาอาการแพ้ไรกัดพอมีแนวทางรักษาไหมครับ

Liked By: UNCLE HUB

พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 04:04:54 PM »

ที่โดนกัดไปแล้ว อาทิตย์นึงหรือ10วันมันจะหายไปเอง  วิธีรักษามันช้า ป้องกันโดยการไม่ให้โดนกัดเพิ่มจะดีที่สุด ถ้ารักษาไปโดนกัดไป มันจะคันต่อเนื่อง
รำคาญไม่สิ้นสุด ในบ้านทุกซอกทุกมุมต้องพ่นยา ยากันยุงกันปลวกก็ใช้ได้ มุ้งลวดมีห้ามเปิดรับตัวใหม่ เพราะเวลาลมพัด ลมมาทุกทิศ ไรเข้าบ้านนั่งตรงไหนก็โดนกัด เล้าไก่จุดไฟเอาไฟลนทั้งนอกและในเล้า อย่าไปลนไก่เข้าละกันเดี๋ยวจะกลายเป็นไก่ย่าง ควันไฟเอาไม่อยู่ ยากันยุงที่พ่นแล้วมีแป้งขาวๆติดฝาบ้านแบบนั้นก็พ่นได้   ถ้าทำแล้วโรคไก่หล่นตายยกเล้าก็จะไม่เกิดด้วย  แม่พี่เคยบอกว่า ไรไก่มาเดี๋ยวท้าวเวสสุวรรณก็จะมาเอาไก่ไปหมดเล้า
ถ้าบ้านติดมุ้งลวดจุดยากันยุงไว้หน้าประตูบ้านเวลาเปิดประตูเข้าออกจะป้องกันได้ระดับหนึ่ง  เด็กๆควรทายากันยุงทุกๆสี่หรือหกชั่วโมงเวลาออกมานอกบ้าน ป้องกันได้
ยาทาแก้คันคนโบราณใช้หัวข่าหัวไพลตำๆๆเอาน้ำคั้นผสมเหล้าขาวทาบริเวณที่คันจะลดอาการคันได้

Liked By: UNCLE HUB, amva, porto_t1, pitpat
amva
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 08:16:24 PM »

ในเล้าเริ่มหมดแล้วครับ เหลือแต่ที่ตัวไก่ (แม่ลูกอ่อน , กับที่กำลังฟัก) อาการคัน ทุเลาลงบ้างแต่ถ้าวันไหนร้อน อาการตุ่มคันจะคันมากๆ ลูกชายเกาจนเป็นแผล ตอนนี้ลองทำตามที่พี่บอกมา แล้วก็คนแก่คนเฒ่าแถวบ้านทำน้ำขมิ้นมาให้ทาครับผม กราบขอบพระคุณพี่แสงเป็นอย่างสูงเลยครับผม

http://

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์