หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน ที่ประจวป เป็นดินทรายปลูกกล้วยต้นก็เล็ก ทำงั้ยดีครับ  (อ่าน 4005 ครั้ง)
ป้อมซัง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 04:00:25 PM »

กำลังคิดว่าจะปรับปรุงดินครั้งใหญ่อีกครั้ง โดยหว่านถั่วเขียว ใส่ขี้วัว ปลูกหญ้าแฝกน้ำ ของในหลวง ร.9 และหวังว่าสภาพดินจะดีขึ้นกว่าเดิม และที่สำคัญปีนี้จะพยายามไม่เปิดหน้าดินหมายถึงไม่ถากหญ้า ก่ะว่าจะฟันอย่างเดียว และใช้ก้อนจุลินทรีย์ฝังใต้ดินกระจายไปทั่ว  ....ขอคำแนะนำเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Liked By: wanvan987, laihan

ช่องยูทูป ...ป้อมซัง เกษตรสร้างชีวิต

wanvan987
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 05:37:24 PM »

กำลังคิดว่าจะปรับปรุงดินครั้งใหญ่อีกครั้ง โดยหว่านถั่วเขียว ใส่ขี้วัว ปลูกหญ้าแฝกน้ำ ของในหลวง ร.9 และหวังว่าสภาพดินจะดีขึ้นกว่าเดิม และที่สำคัญปีนี้จะพยายามไม่เปิดหน้าดินหมายถึงไม่ถากหญ้า ก่ะว่าจะฟันอย่างเดียว และใช้ก้อนจุลินทรีย์ฝังใต้ดินกระจายไปทั่ว  ....ขอคำแนะนำเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
คิดว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่ได้ตอบเชิงวิชาการ เป็นประสบการณ์ที่เคยพบเคยเห็นมา
ใช้ปุ๋ยหมัก เศษซากพืชซากสัตว์ ใส่ผสมลงในดินทรายบ่อย ๆ
ในไม่ช้าดินก็จะดีขึ้น ปลูกพืชได้เจริญเติบโตดี
จุลินทรีย์เป็นตัวจักรสำคัญสำหรับพืช ถ้ามีใส่ก็ดีครับ
สิ่งที่คุณคิดนั้น ผมคิดว่าคุณคิดถูกแล้ว ถั่วเขียวนี่ปุ๋ยชั้นเยี่ยมเลยละครับ
ถ้ามีฟางข้าวด้วยผสมใส่ลงไป รับรองปลูกพืชอะไรก็งามครับ

Liked By: laihan
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 06:51:48 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ เท่าที่เคยทำมา

+ ถ้ายังไม่เรียบ ไถก็ปรับที่ให้เรียบ ค่าจ้างรถไถชั่วโมงละประมาณ 600 บาทครับ ^_^
+ ปล่อยตามธรรมชาติ พักนึงหญ้าก็จะขึ้น จ้างรถไถ ที่เค้ามีหางตัดมาวิ่ง แป้บเดียวเสร็จ  ค่าจ้างรถไถชั่วโมงละประมาณ 600 บาทครับ ^_^
หรือ
+ ติดต่อกรมพัฒนาที่ดิน ขอเมล็ด ปอเทือง ,ถั่วพร้า มาหว่านหลังการไถครับ แล้วก็จ้างรถไถ ที่เค้ามีหางตัดมาวิ่ง แป้บเดียวเสร็จ แต่ ควรมาวิ่งในระยะที่ มันมีเมล็ดแก่แล้วนะครับ จะได้ไม่ต้องไปขอบ่อยๆ ^_^

จากดินทราย จะค่อยๆดีขึ้นมาเอง ภายใน 1 ปีครับ โดยใช้ต้นทุนต่ำหน่อยครับ

ถ้าจะน้อยกว่านี้ก็ไม่ต้องไถครับ หว่านปอ หว่านถั่ว ตามสภาพพื้นที่เลยครับ ^_^ สู้ สู้ ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: laihan

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์