หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีไร่นาส่วนผสมให้ทำกินฟรีๆสนใจไหมค้าบ^^  (อ่าน 4506 ครั้ง)
num_art
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 03:59:39 AM »

ขอเกริ่นสักนิด ยิงฟันยิ้ม ผมมีที่3ไร่3งาน77ตารางวา ซึ่งผมทำเป็นไร่นาส่วนผสมมาได้4ปีแล้ว ตอนนี้ผมมีความจำเป็นจะต้องกลับไปอยู่กับพ่อแม่ซึ่งอายุเยอะแล้วไม่มีใครคอยดูแล ร้องไห้ ผมจึงอยากประกาศให้พวกเราชาวหัวใจเกษตรใครที่สนใจอยากมาทำเกษตรในพื้นที่ของผมบ้างครับ ผมให้ทำอยู่ทำกินฟรีๆมีใครสนใจไหม ยิ้ม พื้นที่นี้อยู่ตรงอำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงราย อยู่ห่างจากตัวอำเภอแม่จันแค่1กิโลเท่านั้นเอง ในพื้นที่ของผมประกอบไปด้วย บ้าน1หลังซึ่งสร้างเสร็จแล้วพร้อมอยู่2ห้องนอน1ห้องน้ำ1ห้องครัว มีสระเลี้ยงปลาขนาด1งาน มีสวนผสมซึ่งประกอบไปด้วยสวนชะอม สวนไผ่กิมซุง ไผ่บงหวาน ไม้ยืนต้นและไม้ผลต่างๆซึ่งผมปลูกมาแล้ว4ปี สาเหตุที่ผมจะต้องกลับไปอยู่กับพ่อแม่เพราะพ่อแม่อายุเยอะแล้วไม่มีคนดูแล ผมจึงขออนุญาตประกาศให้ผู้ที่สนใจอยากทำเกษตรแบบอินทรีขอย้ำว่าแบบอินทรีนะครับไม่ใช้ยาฆ่าหญ้าในสวนของผมนะครับ รูดซิบปาก  มาอยู่แบบครอบครัวก็จะดีมากเลยครับ พ่อแม่ลูกไรงี้ ผมอยากให้โอกาศคนที่อยากทำเกษตรแต่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตัวเองเท่านั้นนะครับคนที่รวยมีที่ทำกินแล้วผมไม่ให้นะครับ ถ้าใครสนใจสามารถโทรมาคุยได้นะครับส่งข้อความมาทางหลังไมค์แล้วผมจะให้เบอร์โทรเพื่อให้โทรมาสอบถามก่อนได้หรือทางไลน์ก็ได้นะครับ IDตามนี้ doidoi287 จะมาดูทำเลก่อนก็ได้ครับ(ผมขอให้โอกาศคนที่เป็นคนเชียงรายด้วยกันก่อนนะครับยิ่งถ้าเป็นคนอำเภอแม่จันด้วยกันจะดีมากส่วนคนจังหวัดอื่นยังไม่เปิดโอกาศให้นะครับตอนนี้) ปล.อำเภอแม่จันมีถนนคนเดินด้วยนะครับสามารถปลูกผักแล้วเอาไปขายที่ถนนคนเดินก็ดีนะผักอินทรีน่าจะขายดี

สระปลา

สวนไผ่กิมซุง

ไผ่บงหวาน

สวนชะอม

ไม้ผล

ไม้ยืนต้น

นาข้าว

เจ๋ง

wanvan987
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 08:36:40 AM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ
 จุมพิต

Liked By: Ekachaiyan, UNCLE HUB
pakasorn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 11:06:23 AM »

ขอชื่นชมในน้ำใจจริงๆค่ะ  ยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, UNCLE HUB
Innseethongfarm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 04:41:06 AM »

ชื่นชมครับ ขอให้เจอคนที่มีหัวใจเกษตรอินทรีย์แน่แท้จริง และเป็นคนดีครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 12:50:52 AM »

แนะนำให้เช่าค่ะ อย่าให้ทำฟรี  ทำฟรีแล้วจะมีปัญหาทีหลังไม่คนให้เช่าก็คนเช่าเอง
เช่าเดือนละ300ก็ได้ ปีต่อปี หรือสองปีต่อสองปี ต่อสองปี สัญญาระบุให้ชัดเจน จะได้ไม่มาทะเลาะกันทีหลังว่า มาอยู่แล้วไม่ทำตามที่พูด ขุดดินไปแปะตรงโน้นถมตรงนี้ เวลาเราไม่ได้อยู่บ้านของเราเอง คนมาอยู่มักจะทำตามความต้องการของตน แรกๆก็ดีไปหมด นานๆไปก็จะบิดเบี้ยว นั่นนิดนี่หน่อย  โลกสวยของเราจะกลายเป็นโรคเน่า
num_art
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 07:04:59 PM »

แนะนำให้เช่าค่ะ อย่าให้ทำฟรี  ทำฟรีแล้วจะมีปัญหาทีหลังไม่คนให้เช่าก็คนเช่าเอง
เช่าเดือนละ300ก็ได้ ปีต่อปี หรือสองปีต่อสองปี ต่อสองปี สัญญาระบุให้ชัดเจน จะได้ไม่มาทะเลาะกันทีหลังว่า มาอยู่แล้วไม่ทำตามที่พูด ขุดดินไปแปะตรงโน้นถมตรงนี้ เวลาเราไม่ได้อยู่บ้านของเราเอง คนมาอยู่มักจะทำตามความต้องการของตน แรกๆก็ดีไปหมด นานๆไปก็จะบิดเบี้ยว นั่นนิดนี่หน่อย  โลกสวยของเราจะกลายเป็นโรคเน่า

อายจัง ขอบคุณพี่แสงที่แนะนำครับ จุมพิต
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์