หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ อยากใช้ระบบโซล่าเซลล์  (อ่าน 1147 ครั้ง)
azdza
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:49:57 PM »

ผมมีความคิดที่ใช้งานติดตั้งแผงโซล่าเซลล์+อุปกรณ์ เล็กๆๆ ใช้ในการปิดเปิดน้ำด้วยโซลินอยด์วาล์ว ปิดเปิดน้ำ ขนาด 1.1/2 นิ้วครับ

คือว่า ตรงบริเวณที่ผมจะใช้งานและติดตั้ง ห่างไกลจากผู้คนและไฟฟ้าตามสายพอสมควร แต่โชคดี ตรงที่มีระบบน้ำประปาเดินท่อผ่านบริเวณนั้นแล้ว
 โดยปกติผมไม่ได้ไปดูแลรดน้ำต้นไม้บริเวณนั้นบ่อยมากนัก ประมาณเดือนละครั้ง และผมจะต้องใช้น้ำประปารดน้ำต้นไม้ เลย มีความคิดที่ใช้งานติดตั้งแผงโซล่าเซลล์+อุปกรณ์ เล็กๆๆ ใช้ในการปิดเปิดน้ำด้วยโซลินอยด์วาล์ว ปิดเปิดน้ำ ขนาด 1.1/2 นิ้ว 12 V DC ใช้ไฟ 2 แอมป์ ครับ โดยเปิดให้ปล่อยทำงาน (ปล่อยน้ำเพียงวันละครั้ง หรือ สองวันครั้ง ครั้งละ 1 ชั่วโมง) โดยผ่านการควบคุมของ Timer ตั้งเวลาทำงานครับ (Timer ไม่ทราบว่ากินไฟเท่าไหร่ ถามคนขายก็ไม่รู้) ใช้งานเพียงเท่านี้เองครับ

แต่ปัญหาคือผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากนัก เลยขอความรู้จากเพื่อนๆๆ พี่ๆ น้อง ๆ ด้วยครับ

1. แผงโซล่าเซลล์ ผมต้องใช้ขนาดให้ ให้เหมาะสมพอดีกับงาน 5W , 10W, 20W หรือขนาดอื่นๆๆ ครับ
2. ชาร์จเจอร์ต้องใช้ขนาดใหนครับ เอาแบบทนความร้อนและระบายความร้อนได้ดีหน่อย เพราะอยู่กลางแดด และชาร์จเจอร์ มีแบบตั้งเวลาให้ปล่อยกระแสไฟใหลออกไปให้ โซลินอย์วาล์วปล่อยน้ำทำงานหรือไม่ครับ
3. ต้องใช้แบตเตอรี่แบบใหน กี่แอมป์ครับ
4. อื่นๆๆ ตามที่พี่ๆๆน้องๆๆ เพื่อนๆๆ ให้คำแนะนำเพิ่มเติม

ขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:54:37 PM โดย azdza » บันทึกการเข้า

azdza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:53:06 PM »

สเปคของ Timer จะซื้อมาก http://www.thaiwatersystem.com/product/277/เครื่องตั้งเวลา-timer-16a-12v-รุ่น-thc-15a
Mr.pat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 04:03:56 PM »

ตอบละกัน
1.แผง 20 วัตต์ 1.6 แอมป์ น่าจะเหลือ
2.ชาทเจอร์ 20 แอมป์(ต่ำกว่านี้หาซื้อยาก)
3.แบตแห้ง 8 แอมป์ (ดูว่าท่านต้องรดน้ำนานเท่าใดด้วย)
4.หน้า คอนแทคเตอร์อุปกรณ์ไฟฟ้ามาตราฐานทั่วไปคงไม่ต่ำกว่า 5 แอมป์(โดยส่วนมากมัก 10แอมป์)
ลองพิจารณาดูเอาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์