หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ผมจะมาแนะนำ "พริกไส้ปลาไหล" พริกพันธุ์พื้นบ้านที่น่าปลูกอีกสายพันธุ์  (อ่าน 4331 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 02:50:57 PM »

เมื่อหลายปีก่อน ผมได้แนะนำให้ปลูกพริก หัวเรือ ศก.13 ซึ่งเป็นเมล็ดพันธุ์ที่พัฒนาโดยกรมวิชาการเกษตร  สนับสนุนให้เกษตรกรปลูกแม้จะไม่กว้างขวางมากนัก แต่ก็ยังดีกว่าเราไปซื้อเมล็ดพันธุ์จากบริษัทผู้ขาย  ซึ่งโดยส่วนมากจะเป็นพริกลูกผสม หมายถึง ปลูกได้แค่ครั้งเดียวก็ไม่สามารถเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ปลูกได้อีกต่อไป   ....สำหรับชาวเกษตรพอเพียง ผู้ดำเนินชีวิตตามรอยศาสตร์ของพระราชาย่อมรู้ดีว่าไม่ใช่หนทางที่ต้องการ  ดังนั้นการได้มีหรือสะสมเมล็ดพันธุ์พืชสายพันธุ์ดั้งเดิมจึงเป็นความภูมิใจของอาชีพบรรพบุรุษของเรา

วันนี้ผมจะมาแนะนำ "พริกไส้ปลาไหล" สายพันธุ์ดั้งเดิมที่ผมบังเอิญไปเจอโดยบังเอิญ ซึ่งชาวบ้านกำลังตากแดดไว้เพราะ สีแดงฉูดฉาดที่สะดุดตาทำให้ต้องหยุดรถเพื่อสอบถามสายพันธุ์พริก  พร้อมทั้งขอซื้อเพื่อนำมาปลูกต่อและเก็บรักษาพันธุ์ไว้สำหรับผู้ที่สนใจจะสะสมของดีที่ถูกลืม

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 02:55:06 PM »

ผมจะขอเล่าถึงข้อดีของพริกสายพันธุ์นี้อย่างคร่าวๆ เท่าที่พอจะสังเกตได้ดังนี้ครับ
1. เป็นเมล็ดพันธุ์ดั้งเดิม  สายพันธุ์เปิดสามารถเก็บทำพันธุ์ต่อไปได้
2. มีรสเผ็ดปานกลาง คือเผ็ดกำลังดี
3. ต้านทานโรคได้ดี  อัตราการเจริญเติบโดดีมาก
4. ให้ผลผลิตสูง ลูกดก แม้จะเป็นพริกรุ่นที่2 ก็ยังดกสม่ำเสมอ
5. ข้อนี้สำคัญมาก ขั้วพริกไม่เหนียว  ขั้วเปราะเก็บง่ายมากๆ
6. เมื่อตากแห้งพริกจะสีสวย แดงสด น่ารับประทาน

ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 02:57:57 PM »

เมล็ดเรียวยาว ให้น้ำหนักดี 

maw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 11:17:13 PM »

ขอบคุุณครับสำหรับความรู้ดีที่นำมาฝาก ยิ้มเท่ห์
Pipat Paenpong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 09:09:51 AM »

แล้วจะหาเมล็ดพันธุ์ได้จากไหนครับ
ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 04:19:06 PM »

แล้วจะหาเมล็ดพันธุ์ได้จากไหนครับ

ยังไม่มีเวลาตั้งกระทู้ขายเลยครับ  พักนี้งานยุ่งขนาดเลย  รบกวนทักทางข้อความส่วนตัวไปก่อนนะครับ

Liked By: Pipat Paenpong
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์