หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหาข้อมูลการปลูกทุเรียนจากผู้รู้ค่ะ  (อ่าน 12216 ครั้ง)
Lee la
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 03:21:43 AM »

มีที่อยู่จันทบุรีถือว่ามีโชค ความชื้นในอากาศเหมาะกับทุเรียนให้ผลผลิตเชิงพาณิชย์สูงสุด 50ไร่ในตลาดยุคปัจจุบันสามารถผลิตทุเรียนขายถ้าปีนี้โลละ120 คุณได้อย่างน้อย15ล้านต่อปี ต้นทุนโลละ16บาทรวมค่าแรงเหลือ13ล้านเมืองจีนกินเป็นเพิ่มขึ้นทุกปี ปัจจุบันกินเป็นอยู่40ล้านคน ยังมีตลาดอยู่1200ล้านปริมาณผลิตทั้งประเทศไทยไม่พอป้อน เป็นพืชเชิงเดี่ยวชนิดเดียวที่ขายปลีกขายส่งขายโรงงานแช่แข็งได้ตลอดปี ถึงราคาตกลงเหลือ50บาทก็ยังกำไรหลายล้าน ผมขายนาขายสวนมาลงทุเรียนผมยังยอม ผมกำลังดำเนินการปลูกทุเรียน35ไร่ สิ่งแรกที่คิดจะขุดสระ3ไร่คือความคิดที่ฉลาดและยั่งยืนในการปลูกทุเรียนคนที่แนะนำคุณเขามีประสบการณ์ทำเลยครับ ด้วยความหวังดีขอให้โชคดี

Liked By: laihan

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์