หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่บ้านชำแหละขายเองตอนนี้จะเจ้งมั้ย  (อ่าน 626 ครั้ง)
tiger12r
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 05:19:23 PM »

เลี้ยงไก่บ้านชำแหละขายเองตอนนี้จะเจ้งมั้ย ตลาดยังราคาดีอยู่มั้ย เห็นใครๆก็ถามหาแต่ไก่บ้าน ต้มผัดแกงทอดย่าง ขอผู้ชี้แนะด้วยครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

leknoppadon.p
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 06:52:03 PM »

เลีี้ยงขายตัวเป็นๆก็ขายได้นะครับ ไม่ต้องชำแหล่ะ

ส่วนมากจะมีแม่ค้า มาติดต่อตามตลาดนัดหรือตามบ้าน

จะทำอะไร ลองศึกษาตลาดใกล้บ้านดูนะครับ

สู้ๆ
tiger12r
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 11:27:06 PM »

ตลาดนัดตอนเย็นหลัง มข.แถวๆบ้านมีทุกวันครับแต่ไม่ค่อยเห็นมีคนขายไก่บ้านเลย กะว่าจะทยอยชำแหละขายวันละสิบตัว(1.5กก.)ตัวละ180บาทจะพอไหวมั้ย ร้องไห้
thin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 10:10:01 AM »

ไก่บ้านเป็นที่ต้องการตลาดอยู่ตลอดแต่ราคาอาจจะไม่ดีเท่าตอนนี้นะ
เคยคุยกะคนรับซื้อเขาบอกว่าช่วงหน้าฝนราคาจะตกมาหน่อย แต่ไม่มาก
tiger12r
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:39:04 PM »

ไก่บ้านเป็นที่ต้องการตลาดอยู่ตลอดแต่ราคาอาจจะไม่ดีเท่าตอนนี้นะ
เคยคุยกะคนรับซื้อเขาบอกว่าช่วงหน้าฝนราคาจะตกมาหน่อย แต่ไม่มาก
ราคาดีช่วงเดือนไหนบ้างครับ ปกติรับซื้อไก่บ้านเป็นตัวกิโลเท่าไหร่จะได้วางแผนเลี้ยงถูกช่วงขายออก  ลังเล
jarungkit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 01:10:45 PM »

เศรษฐกิจไม่ค่อยดี ไก่บ้านตัวโตๆอาจมีปัญหาพ่อค้าไม่รับซื้อแล้ว ตัว 2 กิโลขึ้นลำบากอยู่ ยังไงเลี้ยงก็ดูตลาดด้วย ส่วนตัวใช้เศษอาหารเลี้ยงเลยไม่ค่อยมีปัญหา ขายไม่ได้ก็แจกบ้าง เก็บไว้กินไข่บ้าง ขายไข่บ้าง เลี้ยงไปเรื่อยๆไม่ได้ขาดทุนอะไร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์