หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Apple, Pepino Melon, Blackberry ฯลฯ มาขอแลกต้นไม้คร้า ^^  (อ่าน 1297 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:27:34 AM »

สวัสดีค่ะ คุณ I-ko

เล่าเรื่องซะเห็นภาพเยย  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
น้องแบล็คฯ รากนางมา เดี่ยวมิกตัดชำลงถุงดินน้อยให้ค่ะ
สบายๆ เพรานางทนอึดมาก  วันนี้ นิ้วชี้เพิ่มสังเวยเลือด
ให้คมมีดแต่เช้า เลยพิมพ์คอมพ์ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่  ลังเล

สวัสดีค่ะ คุณmiky
พอกันค่ะ เล่าซะเห็นภาพ โกะน่ะเล่ายังเห็นภาพต้นไม้ แต่ K.miky น่ะเล่าซะเห็นเลือดเลย สยองอ่ะ มีดถ้าไม่สะอาดก็ต้องฆ่าเชื้อแผลด้วยไฮโดรเย่น แข็งใจอีกนิดเอาเบตาดีนราดซ้ำ บาดทะยักจะได้กลัวค่ะ  โกะเองก็นิ้วติดพลาสเตอร์เพียบซ้าย2 นิ้วโป้งกะฝ่ามือ  ส่วนทางขวามือถนัดเลยปิดเยอะ3นิ้วเพราะขึ้นไปเย็บสแลนที่เปื่อย กลัวว่าทิ้งไว้ลมตีจะฉีกมากขึ้นเรื่อยๆ แล้วจะต่อไม่ติด ตอนเย็บไม่เท่าไหร่แต่ตอนยึดด้วยลวดปลายลวดขูดนิ้วซะเลือดชุ่ม สูตรเดียวกันค่ะคือราดไฮโดรเย่น แล้วหยดน้ำมังคุดที่เค้าสกัดทำเป็นยาแผลสดของอภัยภูเบศ จากนั้นก็ปิดพลาสเตอร์  มีอยู่ช่วงปิด5นิ้วเลย ยิงฟันยิ้ม  เสียดายไม่มีเวปฝากภาพ ไม่งั้นจะลงภาพให้ชม ยิ้มกว้างๆ

ปล. ได้ไอเดีย เดี๋ยวโกะตัดชำลงถุง ล่อรากและรอให้แตกใบ เวลาส่งจะได้ไม่ต้องลุ้นว่าตัดสดแล้วไม้จะฟุ๊บตอนไปถึงน่ะค่ะ

miky
seller
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 02:56:18 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ I- ko

เกือบลืมเบย ว่าจะขอที่อยู่หน่อยจร้า
อังคารที่ 14  เค๊าจะจัดส่งแบล็คไปให้น๊ะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 10:28:31 AM »

สวัสดีค่ะ คุณ I- ko

เกือบลืมเบย ว่าจะขอที่อยู่หน่อยจร้า
อังคารที่ 14  เค๊าจะจัดส่งแบล็คไปให้น๊ะ

สวัสดีค่ะ K.miky

ขออภัยมาตอบช้าเดี้ยงมา3วัน วันศุกร์เย็นแข็งใจมานั่งลงไม้ของเพื่อนๆ ที่ส่งมาเพราะมาตั้งแต่พุธกับพฤหัส 2ท่าน รีบๆไม่ได้แวะเข้าสวนเพราะยุงเยอะ แล้วมานั่งเปิดคอมหลับคาโต๊ะ ก็เลยไปนอนกะตอบเสาร์ แต่เอาเข้าจริงๆ  เมื่อวานนึกว่าดีขึ้นกลับเพลียลืมตาไม่ขึ้นสลบเกือบทั้งวัน ตอนค่ำๆหลังอาหารเย็นเดินเข้าสวน อึ้งไปเลยเพราะไม้ฟุ๊บไปหลายต้น(เป็นอย่างที่คิดไว้พอไม่ได้ดู ไม่ได้รดน้ำ) และเป็นข่าวร้ายเพราะส้มศิริมงคลที่ตัดลงถุงดำๆไปหมด แห้งตายไม่น่าจะกู้ชีพได้. กะว่าจะชำใหม่ให้ก่อนค่ะ

หรือถ้า  K.miky รับกิ่งสดไปเสียบยอดเอง ตามข้อเสนอนี้จะแถมกิ่งชำส้มแมนดารินให้ไปด้วย รวมเป็นส่งกิ่งชำ2(ส้มมหามงคล&ส้มแมนดาริน)+กิ่งสด(ส้มศิริมงคล) โดยกิ่งสดจะใช้สำลีชุบส่วนที่ตัด (ทำแบบk.up2uloveu เปิดทู้แลกไม้สด แนะนำวิธีตัด/แพ๊คกิ่ง)และอบกิ่งส่งด่วนไปพร้อมกันทั้ง 3 รายการ
miky
seller
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 12:02:57 PM »

อ้าวววว...คุณ i- ko เปื่อยซะแระ..ขอให้หายดีไวไวนะคะ
สำหรับต้นไม้ เอาตามที่คุณ  i-ko ว่ามานะคะ

ส่วนของมิกกะส่งให้อังคารนี้ค่ะ ส่วนคุณ  i-KO ก็เอาตาม
ที่สะดวกนะคะ..ค่ำๆ ไว้มิกจะแจางที่อยู่ ทาง IM นะคะ
มือถือ พิมพ์ไม่ถนัดอ่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 02:21:22 PM »

อ้าวววว...คุณ i- ko เปื่อยซะแระ..ขอให้หายดีไวไวนะคะ
สำหรับต้นไม้ เอาตามที่คุณ  i-ko ว่ามานะคะ

ส่วนของมิกกะส่งให้อังคารนี้ค่ะ ส่วนคุณ  i-KO ก็เอาตาม
ที่สะดวกนะคะ..ค่ำๆ ไว้มิกจะแจางที่อยู่ ทาง IM นะคะ
มือถือ พิมพ์ไม่ถนัดอ่ะ

เหมือนกันค่ะ เวลาพิมพ์ผ่านมือถือพิมพ์ไม่ถนัดเลย คำผิดเยอะมาก
บางทีเรามองว่าถูกแล้วมันสะกดใหม่เองเอาซะอ่านไม่เป็นคำ แก้ก็ไม่ได้เพราะส่งออกไปแล้ว

วันนี้ค่อยๆ ฟื้น มีเรี่ยวแรงบ้างแล้วค่ะ จริงๆ ไม่ถึงกับเปื่อยมาก แต่อ่อนเพลียและเหนื่อยกว่าคนปกติมากๆ ถ้าไม่พักผ่อนกลัวความดันกับบ้านหมุนถามหา
เพราะช่วงบ่ายตั้งแต่อังคารวิ่งส่ง/รับเอกสารให้คุณแม่เตรียมไปโรงพยาบาล  อังคารไม่เท่าไหร่แต่ก็ดึงแรงเราไปแล้ว
พอพุธจนถึงศุกร์หนักสุดคือ ต้องไปแต่เช้าเพื่อกดคิว  วิ่งลอกตรวจเอกสาร/คัดกรอง และกระจายไปตามตึกต่างๆ หลายจุด  
พอพฤหัสคนไข้เยอะกว่าพุธต้องตื่นตี4กว่าออกประมาณตี5.45  หมอยังตกใจคนไข้รอกันล้นหน้าห้องไม่มีที่ยืน/เดิน
แถมหมอลงตรวจสาย 9โมงกว่า  ส่วนวันศุกร์เลยน๊อคสะสมเพราะต้องตื่นแต่เช้าเข้ากทม.ตั้งแต่ตี5ครึ่ง ไปถึง7โมง15 นั่งรอคิวจน8โมง
แล้วก็เริ่มต้องเตรียมพาคุณแม่ไปวัดความดัน เปลี่ยนเสื้อผ้า ... ที่จอดรถไกลมากต้องจอดปะแล้วนั่งวิน ตอนกลับเดินกลับมาเอารถไปรับคุณแม่
กลับออกมาก็บึ่งไปอีกรพ. สรุปถึงบ้านราวๆ บ่าย3 วันศุกร์ก็เลยน๊อคหลับจนเกือบ 6 โมงเย็น พอตื่นกินข้าว นั่งหน้าคอมฯ หลับถึงต้องไปตั้งหลักเสาร์
แต่หลักโงนเงน ก็เลยยาวมาวันอาทิตย์เดินดูต้นไม้ ทั้งคน/ต้นไม้จ๋อย โกรธ  ว่าจะเขียนนิดเดียว ทำไมยาววว อีกและ  

สรุปเดี๋ยวไปทิ้งที่อยู่หลังบ้านนะคะ ยิ้มเท่ห์
miky
seller
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 09:27:47 AM »

แต้งส่งพัสดุ คุณ i-ko จร้า
Ed480796502th  มี reuben + natchez +  เมล็ดพันธุ์เล็กๆ น้อย ๆ ไปเพาะเล่นด้วยค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 08:07:49 PM »

แต้งส่งพัสดุ คุณ i-ko จร้า
Ed480796502th  มี reuben + natchez +  เมล็ดพันธุ์เล็กๆ น้อย ๆ ไปเพาะเล่นด้วยค่ะ

แจ้งรับพัสดุ คุณ miky แล้วค่า
ขอบคุณสำหรับ เมล็ดพันธุ์เล็กๆ น้อยๆ งานนี้ผักเพี๊ยบมีประโยชน์ในการบริโภคทุกรายการเลยค่ะ ส่วน reuben + natchez ถูกใจมากเลยค่ะ แถมไม่มีหนาม แต่ยังไม่ได้เอาออกจากถุงเพราะค่ำแล้ว เอาไปฝากวางในสวนผักคุณแม่ ให้รับน้ำค้างไปก่อน

และวันนี้จัดส่งพัสดุให้ คุณ miky แล้วนะคะ ET884108859TH
เวลาดึงไม้ออกมา ให้ยึดกระดาษห่อให้มั่นแล้วดึงออกทางโคนเพื่อไม่ให้กิ่งลู่ เนื่องจากกิ่งส้มมหามงคลแผ่เป็นต้น ไม่ได้เป็นกิ่งๆ แบบบอบบาง กำลังมีดอก ถ้าไม่ร่วงไปซะก่อนอาจจะติดผลรอบนี้เลยค่ะ  ส่วนส้มแมนดารินห่อรวมกับส้มมหามงคลเวลายึดกระดาษที่ต้องย้ำให้ยึด/ดึงให้มั่นเพราะถ้ากระดาษห่อขาด อาจจะเจอหนามเจ้าส้มแมนดารินค่ะ  รายการแถมสูง 2คืบนิดๆ เป็นกิ่งสดส้มศิริมงคล(กำลังติดดอก) กับ ส้มจิมจ้อ(กำลังติดผล) คาดว่าผลพวงที่ติดสอยห้อยตามคงจะร่วงหมด จะเล็มทิ้งก็เสียดาย ให้ถึงมือคุณmiky ตามเหมะสมในการตัดแต่งกิ่งค่ะ

ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนค่ะ จุมพิต

Liked By: miky
miky
seller
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 05:41:43 PM »

ได้รับต้นไม้จากคุณ i-ko เรียบร้อยแล้วค่ะ สวยสดงดงามทุกต้น
กิ่งสด...ก็เหมือนเพิ่งตัดจากต้นใหม่ๆ เลย
สดได้ใจ..คืนนี้เตรียมตัวเสียบบบ คร้า อิอื
ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนนะคร้า  ยิ้มเท่ห์

I-Ko
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 09:03:19 PM »

ได้รับต้นไม้จากคุณ i-ko เรียบร้อยแล้วค่ะ สวยสดงดงามทุกต้น
กิ่งสด...ก็เหมือนเพิ่งตัดจากต้นใหม่ๆ เลย
สดได้ใจ..คืนนี้เตรียมตัวเสียบบบ คร้า อิอื
ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนนะคร้า  ยิ้มเท่ห์

เรียกว่า สดจากฟาร์มก็ว่าได้ ปูนแดงที่ป้ายก็ยังสดอยู่เลยกระมังคะ(แซวๆ)
วันนี้เย็นๆ ภาพหน้าบ้านใครผ่านไปมาจะเจอ 2 แม่ลูกนั่งง่วนลากกระถางดินเผาลายมังกรใบใหญ่เสียงขโมงโฉงเฉงเพราะมันหนักมากอ่ะ
จากนั้นก็ก้มหน้าก้มตาผ่าโฟมรองก้นกระถาง เตรียมลงต้นทับทิม แต่ก็ต้องชะงักไปเพราะดินก้ามปูหมด โกะต้องวิ่งไปซื้อให้คุณแม่วันหยุด
พักหายเหนื่อยคุณลูกเริ่มใหม่ เดินถือ Natchez กับ Reuben ที่ได้รับเมื่อวาน ชวนคุณแม่ลงปลูก เห็นพ้องต้องกัน 2แรงแข็งขันคนหนึ่งถนัดซ้าย
อีกคนถนัดขวา ช่วยกันคนละมือ (อีกมือเก็บไว้ใช้การไม่ได้ ยิ้มกว้างๆ ) ช่วยกันหิ้วเจ้า Prim Jan Balckberry ที่โกะแลกมาปีที่แล้ว เร็วมากเลยค่ะวันเวลา
เพราะดูป้ายเขียนว่า เดือน11/17 เลาะออกจากกระถาง หมายจะเอากระถางมาใส่ Blackberry K.miky
ผ่านพ้นไปด้วยดี เพราะเธอหนามเยอะมากๆ ต้องค่อยๆ เก็บทีละกิ่ง ปักหลักล้อมโครงลวดไม่ให้หนามมาระราญใคร
ทำเจ้าต้นนี้แล้วทำให้นึกถึงสมัยย้ายเก๋ากี่ลงกระถางดินเผาใบใหญ่ แล้วก็ต้องล้อมโครงลวดเช่นกัน

เสร็จสรรพ ถึงตาเจ้า Natchez และ Reuben ลงถางเรียบร้อยเช่นกัน เล่นเอาเหงื่อตก ยิงฟันยิ้ม

ปล. ที่เล่ามา รับรอง K.miky ฉลุยในการเสียบกิ่ง ไม่เหมือนสองแม่ลูกนี่หรอกค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: miky
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์