หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามตำแหน่งขุดบ่อน้ำครับ  (อ่าน 7118 ครั้ง)
telecom8sut
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 11:03:39 AM »

พอดีที่มีขนาดประมาณ 17 ไร่ ทำนาปี ได้ปีละครั้ง อาศัยน้ำฝนอย่างเดียว พื้นที่เป็นดินทราย ปนเหนียว และมีดินเค็มบ้าง  เลยมีโครงการว่าจะทำเกษตรผสมสานเลยอยากจะขอความเห็นเพื่อนๆๆ สมาชิกดังนี้ ครับ
1.ตำแหน่งขุดบ่อควรจะขุดตำแหน่งไหนดี เพราะที่ลาดเอียงเล็กน้อย
2.และพื้นที่ขนาดนี้ควรจะขุดขนาดบ่อเท่าไร่ดี  เพื่อให้มีน้ำใช้ตลอดทั้งปี
3.ถ้าจะเจาะบ่อบาดาลด้วยจะดีไหม เพราะ ดินมันมีเค็มบ้าง กว่าว่าน้ำใต้ดินจะเค็ม
สมาชิกท่านใดมีความเห็น อะไรแนะะนำได้เลยครับ
รูปแปลงนาครับ
https://www.picz.in.th/image/0sLrKl

corolado4
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 11:34:28 AM »

แนะนำ เสนอแนะแนวทางแบบไม่เห็นของจริง ดูจากภาพที่ให้มา
คงต้องขุดสระดักน้ำล้น ในฤดูฝนจากอ่างมาลงสระในเขตที่ดินเรา มุมขวาบนของที่ดิน
หรือ ขุดสระที่สอง ที่มุมขวาล่าง จะได้น้ำธรรมชาติที่ล้นจากที่ข้างเคียงมาลงสระนี้
หรือจะวางระบบท่อหลัก ท่อเมน ท่อรองให้ใช้น้ำจากสระบนมาผ่านแปลงเกษตร น้ำที่เหลือก็ไหลมาลงสระล่าง
หากยังไม่มีทุนขุดสระ ก็ลองขุดบ่อบาดาล บริเวณบ่อแรก ริมถนนใกล้กับอ่างเก็บน้ำ เพราะน้ำใต้ดินจากอ่างจะมาเสริมระบบนี้
ขุดบาดาล ทำแท้งค์น้ำ วางระบบท่อไปตามแปลงเกษตร คงพอใช้ได้เช่นเดียวกับการขุดสระน้ำ
ลองนำไปวางแผน และคำนวณงบประมาณดูนะครับ
สระเปิด วางระบบน้ำจากสูงไปต่ำ ไม่ใช้ไฟฟ้า
บ่อบาดาล ต้องเพิ่งระบบไฟฟ้า แม้แต่โซลาร์เซลล์ ก็ต้องลงทุนพอสมควร
เลือกเอานะครับ....รอท่านอื่นมาเสนอแนะต่อครับ..

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 07:15:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ลองศึกษาจาก คลิป 8 คลิปนี้นะครับ ^_^

https://www.youtube.com/watch?v=-PCZwjK1Tio

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 01:54:45 PM »

ที่นาอยู่ห่างจากอ่างเก็บน้ำเยอะไหมครับ ระดับที่นากับอ่างน้ำต่างกันเยอะไหม ถ้าเราไม่ต้องขุดเราอาศัยน้ำจากอ่างเก็บน้ำได้หรือไม่โดยการขุดเป็นคลองเลาะถนนมาใกล้ที่เราแล้วสูบขึ้นมาทำนาแทน
supischa
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 02:20:03 PM »

เท่าที่ฟังบ่อนน้ำด้านบนก็พึ่งไม่ได้ต้องน้ำเยอะมากๆถึงจะข้ามมาด้านนี้
เลยลองคำนวณปริมาณน้ำฝนเฉพาะ 17 ไร่ ว่าในปีหนึ่งๆ เมื่อหักการซึม การระเหยแล้ว จะมีปริมาณน้ำเหลืออยู่เท่าไหร่ (ตามหลักวิศวกรรม)
ก็จะได้ว่าถ้าเอาเฉพาะน้ำฝน จะมีน้ำต่อปีประมาณ 5000 ลบ.ม. และบ่อที่เหมาะสมคือ 1.5 ไร่ ที่ความลึก 3.0 เมตร หรือ 1 ไร่ ที่ความลึก 4.0 เมตร
ในที่นี้หมายถึงพื้นที่ที่เป็นบ่อ ไม่รวมคันบ่อ และดินขุดบ่อก็ไปทำคันรอบแปลง ปลูกต้นไม้เป็นแนวกันชน แล้วขอมาตรฐานเกษตรอินทรีย์ในอนาคต

ในที่นี้ผมเองไม่ทราบว่าพื้นที่อยู่จังหวัดไหน ข้อมูลต่างๆจึงเป็นค่าโดยประมาณของประเทศไทย และทั้งนี้ต้องเป็นปีที่ไม่แล้งนะครับ
...ลืมไปว่าให้ทำระบบน้ำล้นไว้ด้วย เผื่อปีไหนฝนดีเกินน้ำล้นบ่อจะได้มีที่ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 04:40:50 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
supischa
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 04:33:23 PM »

อ้างอิงครับ เผื่อสมาชิกท่านใดสนใจจะศึกษาและเอาไปคำนวณในพื้นที่ตัวเอง...
...หากเราใช้ทฤษดี 30% บ่อใหญ่แต่ไม่มีน้ำเติมเปรืองพื้นที่เปล่าๆ (ในที่นี้เฉพาะน้ำฝนในพื้นที่ตัวเองนะครับ) และบ่อยิ่งใหญ่การระเหยยิ่งเยอะตามไปด้วย
ดังนั้นเท่าไหร่เหมาะสม ตำรานี้จะบอกวิธีคำนวณและขั้นตอนก่อสร้างให้หมดครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์